Mình dùng IMDb để đọc review phim, Goodreads cho sách. Anh em thì sao?

blueJune
30/7/2020 9:25Phản hồi: 50
Mình dùng IMDb để đọc review phim, Goodreads cho sách. Anh em thì sao?
Khoảng gần 10 năm nay, mình tạo tài khoản trên hai trang là IMDb.com và Goodreads.com để thiết lập những mục như phim/sách đã xem rồi đánh giá, đọc review và tạo danh sách những phim/sách muốn xem. Cứ mỗi lần xem xong phim hoặc đọc xong cuốn sách nào, mình lại vào hai trang này để chấm sao và tích vào mục đã xem, cảm giác khá vui, nó giống như một chiến tích nho nhỏ mình đạt được cho thư viện của riêng mình.

IMDb (Internet Movie Database)

IMDb là một trang web liên quan đến phim ảnh, các chương trình TV, video games, trong đó bao gồm các nội dung như tiểu sử diễn viên, đội ngũ sản xuất, tóm tắt nội dung, những câu chuyện bên lề, đánh giá phim. Khởi đầu, IMDb là một trang web được thành lập bởi fan, sau này được sở hữu và quản lý bởi công ty, một nhánh con của Amazon. Tính đến tháng 1 năm 2020, IMDb có xấp xỉ 6.5 triệu đầu phim và 83 triệu người dùng đăng kí.

Khi lập tài khoản trên này, cơ bản sẽ có hai mục là “Your watchlist” để đánh dấu những phim bạn muốn xem và “Your ratings” để lưu những phim bạn đã xem. Mình khá thích mục watchlist vì khi được ai giới thiệu phim nào, mình vào đây lưu lại cho đỡ quên, khi nào ở nhà muốn xem phim mở danh sách này ra là xong.

Còn muốn đánh giá phim nào, bạn tìm phim đó rồi chấm từ 1 cho đến 10 sao tuỳ cảm nhận của mình. Nếu viết tốt thì bạn có thể viết đánh giá cho phim đó luôn. Bình thường xem xong phim nào ấn tượng mình cũng vào mục này đọc review của những user khác để xem có đồng ý kiến với mình không, đôi khi họ cũng giải thích phần nào mình chưa hiểu. Mình cũng thích mục Trivia, những câu chuyện bên lề của bộ phim và cả phần Quotes, trích dẫn lại các câu thoại hay trong phim.

Tới hiện tại, mình đã chấm sao cho 363 bộ phim và cho vào Watchlist 257 phim, một con số khá khiêm tốn. Bạn mình có những người đã xem vài nghìn bộ phim 😁

Goodreads

Tương tự như IMDb, Goodreads là website dành cho sách nhưng có một điểm mình thích hơn bên này là nó cho bạn kết nối với danh sách bạn bè bên Facebook cũng dùng Goodreads. Từ đó mình xem được đánh giá sách từ bạn bè và biết thêm nhiều cuốn họ đang đọc, quá tiện.

Trang web này cũng được sở hữu bởi Amazon và hiện tại có 10 triệu người sử dụng.

Có ba mục cơ bản trong trang profile cá nhân: “Currently Reading”, “Want to Read” và “Read”. Mục “Currently Reading” (sách hiện đang đọc), bạn có thể cập nhật mình đang đọc đến trang số bao nhiêu của cuốn sách. Goodreads cũng đưa ra những thách thức kết nối người dùng như “Book Challenge of the Year” - bạn muốn mình đọc được bao nhiêu cuốn sách trong năm nay. Ngoài ra, họ cũng có các danh sách như “Những cuốn sách tốt nhất của năm” rồi chia ra từng thể loại để tiện theo dõi như sách khoa học viễn tưởng, sách lịch sử, sách lịch sử, sách nấu ăn,…

Trên này cũng có các nhóm sách bạn có thể tham gia để xem bình luận, trao đổi từ mọi người.

Tương tự như bên IMDb, bạn đánh dấu chấm điểm cho cuốn sách mình đã đọc, từ 1 đến 5 sao và có thể tự viết, đọc giới thiệu sách và đánh giá sách từ những người dùng khác.

Quảng cáo

Cả IMDb và Goodreads đều có app để bạn tải về smartphone cho tiện sử dụng.

Đây là chia sẻ của mình, không biết trải nghiệm đọc sách và xem phim của anh em thế nào?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
4 năm
điểm số imdb đáng tin hơn rottentomatoes
Meomuopxu
TÍCH CỰC
4 năm
@toolkit Mình thì thấy ngược lại , rotten tomatoes có 2 mục là điểm theo giới phê bình, và điểm theo khán giả phản ảnh chính xác hơn

Trước đây tầm trên dưới chục năm , điểm Imdb rất chính xác và khắt khe, phim nào mà điểm trên 7 là xem ổn, hay, trên 8 thì cực kì hay

Sau này 1 phần vì Imdb phổ biến rộng rãi, hay vì lí do thương mại quảnh cáo nào đó mà 1 số phim mới ra điểm cao chót vót trên 7, 8 mà xem khá tệ chỉ tương đương 6 điểm trc đây nên mìn đã dừng việc xem điểm Imdb để ra quyết định có xem phim hay ko
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@Meomuopxu Khán giả rất dễ thoả mãn nên mình đã mất niềm tin vào khán giả 😆
1hoi1chai
TÍCH CỰC
4 năm
@toolkit ko rành ENG nên ko đọc review trên đây đc, chỉ toạn dựa vào điểm thôi 😔(
@Meomuopxu cà chua nhiều phim "thối" nhưng mình xem lại thấy hay, chắc là do mình dễ tính. Còn IMDB thì đúng là quá đơn giản trong việc vote, antifan có thể dễ dàng lập tài khoản và vote 1 sao cho phim mình ko thích và ngược lại fan thì cho 10 sao luôn.
@Meomuopxu Trên IMDB nó có tích hợp điểm Metasocer nữa mà.
Theo kinh nghiệm thì ko nên tin vào điểm của những phim mới ra hoặc những dòng phim SAH.
Trên app Kindle cũng như trên Kindle PaperWhite cũng có liên kết với Goodreads nhưng hầu như ít xài vì sợ đọc review sẽ biết trước nội dung.
Andydo611
TÍCH CỰC
4 năm
Chuẩn mọt phim 😃
Hồi xưa cũng làm mà giờ lười quá
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
đọc comment hay thì coi thôi =))
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@QuyetND_Jr Mình cũng vậy 😅
hoangmk
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thường xem sách xong mới tìm đọc review vì nếu đọc trước sẽ ít nhiều ảnh hưởng đến cảm nhận về quyển sách đó và sợ biết trước nội dung. Hay đọc nhất là truyện trinh thám nên hay xem review ở trangtrinhtham. Phim thì vô tư, thấy poster và trailer hay thì xem thôi
@hoangmk giống mình 😁, kiểu đọc xong tìm review xem người ta có cảm nhậ giống mình không =)))
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
Watch list mình tầm khoảng 900 film. Nhưng mà hồi sinh viên hay xem film trên laptop rồi lên imdb chấm luôn Add watch list luôn, chứ sau này toàn cắm USB vào TV rồi sau này nữa lại Netflix, thành ra mất thói quen add vào watch list khá nhiều, add hết cũng tầm đó nữa. Mình xem khá nhiều film/ series, hồi sinh viên thì chắc imdb là trang vào nhất luôn, hay tìm kiểu theo diễn viên rồi táng nguyên cả Filmography của người ta về cày, hồi đó còn burn mấy trăm cái DVD để lưu film (~700MB/ movie), sau vất hết =))))). Mà sao bạn rate lại không add luôn, lạ vậy 😆).

Good reads thì cứ đọc xong ở Kindle thì bật mạng cho sync lên thôi chứ ít khi vào bằng web, có chăng 1 năm 1 lần vào set cái target cho có động lực :v.
@lxhxxnxxx M dùng watchlist để lưu lại những phim sẽ/chờ xem.
Tôi thì k tin lắm vào IMDB
Sở thích mỗi người một khác, phim họ thích chưa chắc mình đã thích, t thường vào đó tra cứu info phim, đạo diễn, biên kịch, diễn viên và những lịch sử phim từng người đó tham gia thôi 😃
Rev
CAO CẤP
4 năm
@Sr_9x chuẩn bác, phim ng khác thích k có nghĩa mình cũng thích, tìm đúng gu của mình thôi
@Sr_9x Tât cả các điểm đánh giá chỉ là tham khảo thôi, còn tuỳ vào thể loại phim nữa.
Những phim hấp dẫn và lôi cuốn nhất không bao giờ thấy chỉ số imbd 😞 toàn đánh giá những phim tầm trung mà 5*
Phim có rating trên IMDb cao thì mình xem chứ không đọc review haha, mà có một số phim rate thấp mà mình xem cũng rất hay nên tạm thời sẽ không tin review hay đánh giá gì cả.
Mình là Reddit, Quora và Vero.
Awakagar
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì toàn dùng IGN or GameSpot àh. Vừa coi review film, game, gears, etc.
trên goodread cũng có cách hội nhóm việt luôn nha , tiện cho bạn nào đọc sách việt
imdb như antutu benmark
không tin đc.
nó chỉ phản ánh phần nào thôi
nhiều phim hay chỉ số thấp
mà cao chưa chắc đã hay
Đọc cmt hoặc xem trailer rồi quyết định xem hay không
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
gần như nguyên năm nay ko coi rạp, chả lên IMDB hay Cà chua làm gì
IMDb là ứng dụng đầu tiên mình cài sau khi cài đặt lại hệ điều hành.
@bud's Dùng để xem data wá tiện. Tiếc là nó bỏ mấy phần như hãng sx, connections ... Ko đc rõ như site.
y chang tui
The shawshank redemption là một trong hai phim hay nhất từng có và nó đạt số điểm khủng long là 9,4 do khán giả bình chọn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019