Bảo vệ con khỏi nội dung không phù hợp và quản lý thời gian dùng máy của con.

cuhiep
6/3/2021 15:15Phản hồi: 68
Bảo vệ con khỏi nội dung  không phù hợp và quản lý thời gian dùng máy của con.
Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em cách thiết lập tài khoản iCloud cho con để nó ăn theo tài khoản của bố mẹ. Rồi mình cũng nói với anh em về cách thức thiết lập tính năng screentime để từ đó anh em có thể kiểm soát được thời gian sử dụng máy của con cái anh em cũng như theo dõi và kiểm soát được luôn nội dung mà con cái anh em xem.

Thiết lập tài khoản đúng tuổi cho con.

Vì sao phải thiết lập?

• Phải là tài khoản của con trong gia đình thì mới có thể điều khiển được thời gian và nội dung mà con cái được xem. Ví dị anh em có thể thiết lập tự động máy 10 giờ tối là không xài được nữa, hoặ chỉ cho xem YouTube 1 tiếng một ngày… muốn cài thêm app hay xin thêm thời gian thì đều phải xin thông qua hệ thống Notification đến thiết bị Apple của anh em.
  • Thiết lập tài khoản để dùng chung các app đã mua, các dịch vụ đã mua… không cần phải mua hai lần.
  • Thiết lập tài khoản đúng tuổi giúp cho con cái có thể xem nội dung đúng tuổi, tránh việc dùng tài khoản của bố mẹ sẽ phải xem những nội dung không đúng tuổi.

Cách thức thiết lập.

• Vào Cài Đặt/Tài khoản/Chia sẻ trong gia đình/Thêm thành viên/Tạo tài khoản cho trẻ: rồi làm theo các bước hướng dẫn.
  • Lúc yêu cầu nhập 3 số an toàn của thẻ tín dụng thì anh em cứ nhập vào.
  • Đến khúc email anh em đừng dùng email tạo riêng mà dùng email iCoud luôn. Vì muốn tạo email cho trẻ dưới 13 tuổi rất khó khăn.
  • Lúc yêu cầu số điện thoại để xác minh thì anh em dùng luôn số điện thoại của anh em.
  • Nhớ bật Hỏi để mua và Chia sẻ vị trí.
Vậy là đã xong tài khoản con của anh em. Giơ anh em login tài khoản đó vào iPad, iPhone hay máy tính Mac của con. Từ giờ thì chúng ta hoàn toàn có thể thiết lập những chiếc máy của con theo thời gian, nội dung mà chúng ta cho là hợp lý. Con cái chúng ta mà muốn mua hay muốn xin thêm thời gian cho mỗi ứng dụng thì sẽ gửi yêu cầu thông qua tin nhắn.

Quản lý thời gian và nội dung có thể xem thông qua Thời gian sử dụng (screentime):

Anh em vào Cài đặt/Thời gian sử dụng/nhấn vào tên của con anh em để bắt đầu thiết lập:
  • Giờ nghỉ: Đặt ra thời gian không cho con sử dụng thiết bị. Lúc này máy sẽ bị vô hiệu hoá, chỉ có các ứng dụng mà anh em lựa chọn cho phép sử dụng thì mới được. Mình thiết lập thời gian nghỉ là 10 giờ tối đến 7 giờ sáng. Như vậy cứ 10 giờ tối là iPad của con mình sẽ không dùng được nữa. Anh em có thể thiết lập hàng ngày, hoặc từng ngày trong tuần…
  • Giới hạn ứng dụng: Đặt ra mức thời gian có thể sử dụng cho từng ứng dụng. Đây là phần quan trọng nhất. Anh em có thể sẽ định hướng cho con anh em sử dụng các ứng dụng nào, không sử dụng các ứng dụng nào. Các ứng dụng nào học hành thì có thể ưu tiên cho dùng nhiều, các ứng dụng xem nội dung không tốt như YouTube thì nên hạn chế. Trong phần này Apple chia theo từng hạng mục nội dung, anh em bấm vào sâu thì sẽ chia ra từng nội dung. (xem video để thấy dễ hơn)
  • Giới hạn liên lạc: giới hạn áp dụng cho Điện thoại, FaceTime, Tin nhắn và các thứ liên quan iCloud. Các số khẩn cấm hay do gia đình cung cấp thì luôn được cho phép. Phần này sẽ giúp anh em quản lý liên lạc tốt hơn. Ví dụ trong giờ học thì tắt mọi hoạt động tin nhắn.
  • Các ứng dụng luôn cho phép: ứng dụng nào anh em thấy cần cho con anh em sử dụng mọi lúc thì chọn ở đây. Mình cho con mình app nghe nhạc.
  • Giới hạn nội dung: Phần này cũng quan trọng, anh em có thể cho phép con anh em xem nội dung giành cho tuổi của nó. Chặn các nội dung thô tục, các video các nhạc… sách, website, chương trình tv, game, các website cấm truy cập (YouTube.com chẳng bạn vì nó vào đây thì nội dung anh em chặn sẽ không có tác dụng)… rất nhiều thứ khác mà anh em có thể thiết lập tự động. Để máy nó tự động bảo vệ con cái anh em.

Đó đơn giản là như vậy thôi. Anh em cần phải bảo vệ con cái anh em khỏi những thứ có thể làm cho nó phát triển không tốt.

Anh em có thể tạo cho nó điều kiện để phát triển thành một con người tốt, phát triển đúng với vai trò là một con người trong xã hội có tổ chức, có văn minh.

Công nghệ giúp chúng ta thoải mái và hiệu quả hơn, đừng ngại dùng.

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá bác ạ. Ko có nhiều thời gian tìm hiểu cái này mà lo cho con cái quá
pocket
TÍCH CỰC
3 năm
@doduchai69bn Mình đã thử và con mình 14 tuổi vượt qua được hết mọi giới hạn của Apple, không phải nó giỏi mà tính năng này còn quá nhiều cách để qua mặt. Cuối cùng mình phải dùng cách tịch thu điện thoại.
VuTa..
TÍCH CỰC
3 năm
Có thiết lập được cho tivi không cac bác.
@VuTa.. để mình tìm hiểu thêm, hôm nay làm với đồ Apple, còn đồ Google nữa, TV hy dọng có.
VuTa..
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Cảm ơn ad
Mình cũng hay dùng. Hay đó bác
vvnieu
ĐẠI BÀNG
3 năm
mục này " Quản lý thời gian và nội dung có thể xem thông qua Thời gian sử dụng (screentime):" ban đầu mình thiết Youtube lập xong, con gái 4 tuổi ko coi dc, sau đó vài hôm là nó tự mở được luôn. nó còn quay qua nói "Ba thấy con hay không". bó tay rồi.
Cách tốt nhất là xóa hết các ứng dụng video.
@vvnieu hahaha con gái giỏi quá, giỏi hơn ta tưởng,
dinhbach
TÍCH CỰC
3 năm
@vvnieu Mình thì không giới hạn thời gian xem, nhưng mình luôn giao cho con nhiều việc phải làm ở mỗi khung giờ. Nếu hoàn thành sớm, không ẩu thì coi thoải mái. Việc giới hạn luôn làm trẻ có cảm xúc tiêu cực, mình không bắt con đi ngủ sớm, nhưng trẻ thức khuya quá thời gian thì mình sẽ gọi dậy sớm. Vài lần là sợ hoặc chấp nhận hihi.
@vvnieu ngày xưa ba mẹ cũng đặt mật khẩu máy tính để không cho chơi game, nhưng nhìn vài lần là mò được mật khẩu =)))
@cuhiep Con mình nó vượt qua hết, cuhiep có cao kiến gì không? chỉ giáo giúp với
Hay quá, thank ad
Hữu ích. Mình cũng đang tìm cách giới hạn ứng dụng mà con có thể sử dụng trên ipad khi con chuẩn bị vào lớp 1.
cuongbu
TÍCH CỰC
3 năm
Hay quá ạ
Cảm ơn Mod Cu Hiệp
Dr.Love
CAO CẤP
3 năm
Google có Family Link cũng tương tự.
Screenshot_20210318-112310_Family Link.jpg
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@Dr.Love k dùng được cho apple, chỉ có tk cha mẹ thôi, con cái thì k quản được vì apple nó k cho can thiệp hệ thống
Hay thật!
tuyệt vời, về áp dụng ngay
mod @cuhiep gắt gỏng lắm lời nhưng típ hay thế 😁
dung.dhxd
ĐẠI BÀNG
3 năm
tuyệt vời
quá hay luôn anh! áp dụng ngay và nuôn! 😁
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ
nó hủy luôn điện thoại
Huynh315
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có thằng cháu xài đt, ipad tới 3 tuổi chưa biết nói. Giờ cấm đụng luôn rồi, nó đã nói được
hay
yeucodon
TÍCH CỰC
3 năm
nhà có cái ipad nhiều lúc bme dùng nhiều lúc con dùng thì chuyển đổi tk thế nào cho tiện nhất ạ
dhpsos
TÍCH CỰC
3 năm
Ứng dụng nào nó cũng “xin 1 phút” thì cũng toi. Có bỏ vụ xin 1 phút được không anh em?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019