Mình dùng Snapseed để xoay hình mà không "mất chi tiết"

Nam Air
10/4/2023 4:51Phản hồi: 37
Mình dùng Snapseed để xoay hình mà không "mất chi tiết"
Snapseed là ứng dụng chỉnh ảnh miễn phí, mình thường dùng để chỉnh sửa nhanh hình, một tính năng mình thỉnh thoảng dùng là xoay hình mà không “mất” chi tiết ảnh.

Cụ thể, với tấm hình trên cover, bạn xem lướt qua thì nghĩ có gì đâu ta, chỉ cần xoay sang phải 90 độ là xong thôi mà, có gì đâu ?

Nhưng thực sự nó không phải vậy, tấm hình ở trên nếu xoay phải 90 độ thì người chạy xe đạp úp mặt xuống đất, còn đúng góc độ thì nó sẽ mất chi tiết.

Cụ thể anh em thấy nếu xoay phải tấm hình thì có 4 góc hình bị mất, mà cũng không phải là mất vì đơn giản là nó không được chụp, không có thông tin gì về 4 góc đó trên hình. Mình có thể crop sát vô dùng, tuy nhiên nó lại hơi sát quá, vậy là lúc này Snappseed tỏa sáng 😁

Mình mở Snappseed, mở tấm hình lên và chọn công cụ Perspective.

Trong công cụ Perspective có nút Rotate, lúc này bạn xoay hình sẽ thấy các khu vực không có thông tin sẽ được Snapseed “nội suy”, chế biến ra từ những pixel gần đó.

Kết quả là bạn sẽ có một tấm hình xoay đúng góc mong muốn, các chỗ không có thông tin sẽ được Snapseed chế ra rồi thêm vô hình.

Ưu điểm:
  • Xoay hình theo ý muốn, không bị “mất chi tiết”
Nhược điểm"
  • Các chi tiết được thêm vô là do Snapseed nội suy ra, nên tùy tấm hình gốc của bạn chụp thế nào mà các chi tiết mới nhìn hợp lý hay không. Ví dụ như tấm ở trên, bạn có thể thấy góc dưới bên phải hình nhìn vô thấy tới 3 cái biển số xe, trong đó có 2 cái là biển giả.

• Bạn cần dùng thêm các công cụ khác ví dụ như công cụ xóa chi tiết trong hình để xóa, hoặc edit thêm nếu cần. Ví dụ tấm ở trên lại dùng Snapseed chấm chấm, xóa xóa tí để “che khuyết điểm”

Không có công cụ nào hoàn hảo, và Snapseed cũng vậy, mình thấy tính năng này dùng để đáp ứng những khi cần chỉnh hình nhanh, còn muốn làm thiệt đẹp thiệt pro thì mở máy tính lên, bật Photoshop lên và làm nhé, kết quả thì ngon hay dở lúc này hoàn toàn do bạn.

Chúc vui!

Quảng cáo

37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kinh nghiệm rút ra: Chụp đúng góc để đỡ chỉnh
@Nam Air chụp ko đúng góc thì xóa luôn cho đỡ mất thời gian chỉnh =))
Snapseed có tool perspective bóp hình đỡ méo khá hay, nhất là chụp cảnh quan nhà cửa
@xecatang Mình chuyên dùng tool này để căn chỉnh giấy tờ cá nhân của công nhân viên
@xecatang có bản free phí ko vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 Snapseed nó free đó bác
Chỉnh ngay trên Google Photos cũng được mà.
Google nó bỏ rơi app này rồi hay sao mà 3 năm chưa thèm cập nhật.
@HaiChin Google trùm bỏ rơi phần mềm 😆

Mấy ông Tàu khựa làm app tốt thật, con Capcut, hay Meitu ngày càng ngon luôn.
@HaiChin Bỏ rơi rồi bác
@hypous Meitu có nội suy ảnh crop đc như vậy ko bác nhỉ ?
@Long kengg Không được đâu, nó thiên về chỉnh ảnh chân dung hơn 😁
BrioPc
TÍCH CỰC
một năm
app này free mà dùng bao ngon. Không quảng cáo như mấy app khác trong store.
Mình thích app này, chỉnh sửa hình các thứ xong lưu lại, dô Photos của Iphone coi lại info tấm hình vẫn ko bị thay đổi
App seed này rõ ngon mà ông gồ vì theo AI nên lú bỏ xó đứa con edit ảnh xịn này, thành ra vẫn phải mất thêm tý lúa mua adobe lightroom về để sửa ảnh rảnh rỗi😆
@TheLifeFuture_1612 cá nhân mình đã thử chỉnh ảnh trên chính app photo của iphone, app photo của GG, app Snapseed, và Lr, thì ảnh khi chỉnh bằng Lr có màu sắc và ánh sáng đẹp hơn cả.
minhai
TÍCH CỰC
một năm
Hay dùng snapseed để xóa chi tiết thừa "heal", phần xóa cũng nội suy tương tự các phần thiếu trong nội dung bài của chủ thớt
Cách này hay ạ 😃
Cười vui vẻ
mình bỏ app này lâu rồi
Cũng được!
Thôi thì có còn hơn không . . .
pvtq9
TÍCH CỰC
một năm
Mấy chi tiết nội suy nhìn giả vãi
3 cái biển số luôn kaka 😁
Cai này căn chỉnh góc kéo méo hình, mình hay dùng để căn chỉnh cmnd, ảnh chụp giấy tờ tài liệu. giờ có ứng dụng ngon hơn nên ít dùng ud này
Trước mình cũng hay dùng app này mà giờ thì cũng ít để ý đến nó nó vẫn nằm trong kho app đt từ lúc nào 😆
Snapseed công nhận rất mạnh và tự nhiên. Có điều là phải tấm ảnh nào ưng ý lắm mới xài snapseed để sửa vì nó khá mất nhiều công sức
Snapseed có tính năng expand cũng hay lắm. Tấm ảnh mà hơi chật chội mình có thể expand ra, ứng dụng sẽ tự động thêm chi tiết vào ảnh, tương tự như thuật toán xoay trong bài này
snapseed đang bị lỗi hay sao, mà mỗi lần em import hình vô là nó bị xoay ngược hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019