Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mình gặp 1 chút khó khăn khi sử dụng laptop có bàn phím full size, anh em thì sao?

MinhTriND
17/12/2021 6:4Phản hồi: 101
Mình gặp 1 chút khó khăn khi sử dụng laptop có bàn phím full size, anh em thì sao?
Mình đang được trải nghiệm 1 chiếc laptop có bàn phím full-size, cảm giác gõ khiến cho mình cảm thấy rất thích thú. Nhưng mình gặp 1 vấn đề nhỏ, đó là mình dùng cả tuần rồi nhưng thật sự vẫn chưa quen với cách bố trí của bàn phím trên mặt C của máy. Vấn đề này mình không chỉ gặp đối với chiếc máy này và đối với nhiều mẫu laptop khác có kiểu bàn phím full-size với dải số nằm ở bên phải. Cách giải quyết tạm thời của mình đó là ngồi lệch hẳn về bên trái để cái cụm phím chính của máy sẽ nằm đối diện với mình, thế thì mình mới có thể gõ một cách bình thường được.

Nếu để máy ở chính diện như thông thường, kiểu gì mình cũng sẽ gõ sai từ và thiệt là mình đã cố làm quen nhưng không thể nào quen nổi. Kiểu gì cổ tay của mình cũng bị lệch về phía trái để gõ và thật sự trải nghiệm đó không thoải mái xíu nào. Mình đang thích 1 chiếc laptop với màn hình 17 inch vì nó to, hưởng thụ nội dung rất sướng, nhưng bị cái thường lap Windows sẽ đi kèm với bàn phím full-size như thế này mà thú thật là mình không mấy dùng để cái dải phím số, mà lại đang gặp vấn đề như trên nên cũng chưa biết giải quyết sao. Anh em nào đang dùng lap bàn phím full-size có từng gặp khó khăn như mình không và anh em giải quyết thế nào? Hay từ từ rồi nó quen ta. Nhờ anh em chia sẻ với mình nhé.
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoặc từ từ quen, hoặc đổi bàn phím. Chốt nha.
@americanoda Đổi lap chứ
RockyChen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tin_truc22 chắc ý bạn đó là mua phím rời đó 😃
@americanoda Mua thêm cái keyboard phụ thoai.
crabs
CAO CẤP
2 năm
kéo đứt màn hình ra và dịch qua bên trái là xong 😁
longhtd110
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dr.Son Lệch lắm luôn chứ ko p hơi😂
Tay nó cứ bị gò bó thế nào ấy
BillJourna
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tui cũng gặp tình trạng tương tự, rất khó chịu và mỏi tay. Làm tốt tiền mua bàn phím riêng để gõ. Sau này sẽ không mua con lap nào như vậy nữa.
Hiện tại đa số laptop Windows 16-17 inch đều có bàn phím số, cách khắc phục như Mod thì chỉ dùng thêm bàn phím cơ rời bên ngoài rồi kê cái laptop lên để dùng, vừa có phím cơ ngon vừa đỡ mõi cổ 😉
teamqili
TÍCH CỰC
2 năm
@nuhuta quất Zephyrus M16 thôi bạn ơi
con đó phím không full 😁
Để từ từ rồi quen thôi. Ban đầu mình xài con MX Keys full size cũng vậy, ngồi hẳn qua bên trái luôn từ từ nó quen hết. Giờ chuột dùng hơi xa 1 chút, khá mỏi tay khi làm việc lâu nhưng mà kệ, nó cũng nhắc mình nên nghỉ ngơi luôn.
đặt một bàn phím cơ full size trên bàn phím của máy. problem solved.
Sunrai
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trước khi xài laptop thì mình gõ trên phím của PC thấy cũng vậy, sau dùng laptop thì chỉ thích màn to và bàn phím phải đầy đủ nên thấy không khác gì mấy.
@Sunrai trên PC thì bạn có thể kéo bàn phím cho thẳng màn hình mà.
Sunrai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nha.tranthanh Đấy là bạn bị cảm giác màn hình phải căn đều với bàn phím, chứ mình thì không thấy khó chịu với việc màn một nơi phím một nẻo. Hai thứ này nó chả liên quan gì tới nhau cả í, quan trọng dùng sao cho có tư thế thoải mái thôi. Khi dùng PC mình toàn để màn ở góc chéo bên cho phía trước bàn thoáng ko bị chắn, bàn phím ko dây nên để đâu cũng tiện.
namnao
TÍCH CỰC
2 năm
Mình toàn đặt lệch luôn !
Chỉnh màn hình nhỏ lại lệch bên trái là xong, thực sự thì khi làm việc nội dung thường bên trái, bên phải đừng để gì
whitebb
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công nhận máy tính từ 15.6' trở lên là có bàn phím đủ kích thước. Có con 15'6 inch không có phím số nhưng giá lại quá đắt (dòng Lenovo Extreme), quá khó tiếp cận.
Mặc dù vẫn ngồi ở giữa máy nhưng bàn tay để lệch sang trái, mặc dù không ảnh hưởng mấy tới gõ nhưng cảm giác lúc nào cũng lệch, quá khó chịu.
Giải pháp mình đưa ra là mua bàn phím rời, không có phím số. Vừa cảm giác ngồi giữa máy, không lệch tay lại đặt xa màn hình nên đỡ hại mắt. Thuận tiện đôi đường. (Mua hẳn hai con bàn phím rời một để ở nhà, là phím cơ, một là bàn phím Logitech k380 nhỏ gọn mang đi).
Hun cái nè
Mua thêm một cái bàn phím cơ rời để gõ đỡ mỏi cổ tay nhanh gọn
Mình bị tận 2 lần, mua MSI GL có bàn phím số dùng không quen phải đổi sang MSI GF. Lần sau mua HP 16,1 inch cũng có bàn phím số nên phải đổi qua Dell Precision. Và chắc chắn là không thể quen được laptop có bàn phím full size !!!
các hãng laptop nên bỏ bàn phím số và bổ sung bàn phím số cắm ngoài kèm theo. hoặc thiết kế dạng phím chức năng lồng ghép trong thiết kế phím thông thường. việc thiết kế bàn phím cho laptop như desktop gây mất cân đối về tổng quan và khi dùng cũng có 1 chút bất tiện
mình toàn mua bàn phím không có dẫy số xài, không có nhu cầu gõ số nhiều hihhi
nambeo6789
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cực ghet bàn phím full size thấy thừa thãi
@s2xmrt9x leigion 4 nè, hok có 😃)
s2xmrt9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vo Huu Phuc Em cũng đang tính mua con legion 5 đây 🤣
Laptop gaming nó đầu tư hết vào vga cpu và màn hình rồi. Mấy cái như vân tay cực kỳ hiếm laptop gaming có nếu có thì cũng dòng đỉnh chóp rồi
@s2xmrt9x Haha. Vậy thì đáng tiếc nhỉ, lap phổ thông cùi tầm trên 10tr đã có vân tay. Đám gaming mình cũng thấy vân tay-IR nhiều.
2021 rồi lap ko có đăng nhập bằng vân tay hoặc IR thì gạch tên ngay
Nghĩ cảnh bật máy nhập pass code
@s2xmrt9x Cái vân tay tính ra chi phí có bao nhiêu đâu. Có chăng do ae gamer dễ dãi quá nên thế nào cũng ừ ☺️
Còn mình thì không dùng được phím không số.
Anh hoàn toàn không sử dụng được, bỏ qua haha.
Tùy người thôi bạn. Mình xài kiểu nào cũng được do mình xài 2 con laptop có kiểu bàn phím khác nhau thường xuyên nên quen rồi 😁
@gatheringviolet Mình cũng vậy, máy cty 15.6 bàn phím full size, máy cá nhân 14", mình dùng cả 2 song song quen rồi nên chả thấy sự khác biệt 😆)
Có, rất khó chịu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019