Mình lắp cáp quang fpt. Họ nối dây vào nhà và gắn vào 1 cục có râu để phát sóng wifi. Cái cục đó tê
tinnokian781
2 tháng trướcBình luận: 25Lượt xem: 758
Mình lắp cáp quang fpt. Họ nối dây vào nhà và gắn vào 1 cục có râu để phát sóng wifi. Cái cục đó tên gì vậy các bạn. .? Bây giờ mình tính mua một cục công dụng như vậy mà xịn hơn để gắn vào thay cục của họ có được ko ạ? Các bạn cho mình xin 1 cái tên xịn hơn ko ạ?
router. mua cục draytek tầm 2.5 củ thay vào. ^_^
Cục đó 4 trong 1. Tính từ ngoài vào LAN nhà bạn thì modem -->router-->switch + Ap phát wifi.
Thường thì gọi là router wifi. Hoặc gọi là modem cũng được.

Mua cục xin hơn để thay cục của họ thì không được. Bạn có thể mua 1 cái router xịn hơn rồi yêu cầu họ đổi cho cục chỉ có chức năng modem (converter) hoặc nếu không thì chuyển cục của nhà mạng sang chế độ bridge là được. Ở chế độ bridge thì nó chỉ hoạt động như là 1 modem thôi (converter quang điện).
Setup để quay PPPoE trên con router mới của bạn.
@tethien Giải pháp chuẩn nè
có thể không được, vì mạng cho người dùng gia đình, bên nhà mạng họ khóa lại rồi, chỉ có thiết bị đó mới dùng được (khóa dựa trên địa chỉ MAC của thiết bị)
Thay vào thì được, nhưng bạn biết thiết lập ko? nếu ko thì phải gọi bên nhà mạng, có nhiều thông số, tài khoản lúc cài đặt không ông nào báo cho chủ nhà cả!
là Router, mua cục khác bắt thêm thì được nhưng ko được thay cục đó. Xịn hơn thì thử tham khảo Router Wifi TP-Link Archer C5400
thay dc nhưng cái này bạn phải báo bên fpt từ đầu là lắp converter và bạn phải chuẩn bị sẵn wifi mua ngoài để người ta cấu hình, giờ lắp xong rồi sợ ko dc nữa
Được nhưng hơi tốn thời gian vì phải nhờ nhà mạng đổi cục converter và cấp tk mk đăng nhập
thay vì thay thế thì bác nên mua một cục router xịn xò rồi phát wifi với chế độ IP động
cục đó là modem nhà mạng
bạn muốn thay thì đổi đc.
nếu bạn dùng cho gia đình không kinh doanh thì mua con Vigor2912n con này có phát được wifi và set cục của nhà mạng sang mode Bridge rồi cắm Lan sang port Wan trên 2912n rồi đăng nhập để cài đặt,
chi tiết bạn search: cách chuyển moderm nhà mạng sang bridge.
cài draytek vigor2912n quay PPoE
Được chứ, mình toàn thay modem mới, thay vào gọi điện cho nhà mạng nó cấp tên tài khoản với mật khẩu dùng để cài đặt mới truy cập internet được. Quan trọng này, nhớ mua loại có hỗ trợ cổng quang nhé
@virus912 Chả biết mạng khác thế nào VNPT trả lời hộ gia đình không thể thay Modem mặc định được, chỉ có hộ kinh doanh hay công ty thì mới được thay, nhưng có một cách là gọi điện thẳng cho thợ kỹ thuật đến sửa rồi lân la là sẽ được, hôm bữa mình cũng phải ghép nối con modem nhà mạng sang con router khác khi anh ktv đến bảo sao em phải làm thế này dây dợ loằng ngoằng, mình bảo gọi thay modem mà không được hắn rút ra một cái đầu chuyển đổi lắp sang cho mình, ngon ơ.
@Daviddv9prada Đổi được hết mà, quan trọng phải cấu hình lại theo nhà mạng, bên vnpt mình không rõ chứ bên fpt mình hỏi thông số cấu hình gì nó đều cho
cái cục của nó không tốt hay sao mà thay
Có 1 cách là mua 1 cục phát wifi riêng . nên mua của xiaomi .vì thằng này bán giá rất rẻ mà cấu hình cục phát lại ngon . mua thêm 1 cáp mạng tầm 30cm . tắt wifi ở cục của nhà mạng . rồi kết nối cục phát mình mua vào cục kia qua cổng lan với dây 30cm là được . nếu muốn đặt xa thì tăng chiều dài dây . cục của nhà mạng nó mã hóa rồi.kg có cục của nó,kg dùng được đâu
bạn có muốn cũng chẳng đổi được,trừ khi nó bị lỗi thì nhà mạng đổi cho cục khác.Như ở công ty thì mình tắt chức năng wifi của cục modem đấy đi,lắp 1 cục 2 râu của tp link vào,để san sẻ công việc cho cục modem đấy,cho nó chạy 1 chức năng converter từ cáp quang ra mạng internet.còn ở nhà vẫn dùng cục đấy phát wifi và internet,nhưng dùng thêm 1 cục kích sóng wifi ở dưới tầng 1 do cục modem để trên tầng 2.
@van tuong_pc ai nói ko đổi dc, up brigde con gpon, xong gọi tổng đài reset mac là nhận PPOE con mới ngay
@LuanKim Mình thì dốt vụ này nên nhà mạng cho thế nào mình dùng như thế.Nên nếu nó chạy không ngon nên mình làm theo cách của mình
mấy ông toàn chém ẩu :| modem là modem, converter là converter.

Cục đó đúng là 4 trong 1, theo thứ tự từ ngoài dây vào là Converter (chuyển đổi tín hiệu quang -> điện) -> Router (quay PPPoE đến ISP để được cấp kết nối internet) -> Switches (chia mạng con) và AccessPoint (phát wifi).

Theo cái thứ tự này thì kiểu gì bạn cũng phải có 1 con converter, dùng chính con của FPT cho, chuyển nó về chức năng chỉ converter (còn gọi là bridge-mode) hoặc mua converter riêng,
còn lại đằng sau thì bạn muốn tách làm 3 thiết bị riêng cũng đc, chung nhau cũng đc, tùy ngân sách.

Xịn hơn thì theo mình mua ngoài cũng ổn hơn mấy thiết bị nhà mạng cho sẵn kiểu này, kể cả mấy ông TPlink vài trăm ngàn, còn ngon hơn ở mức độ nào thì xem bạn có bao tiền, và dùng mạng vào việc gì 😆
Sẽ được nếu họ dùng AON, còn nếu họ dùng GPON thì thua nhé, MAC và Serial của con MODEM sẽ được khai trên hệ thống, bác cắm con khác vào không nhận và không cấu hinh được
Tuy nhiên, nếu bác để cái modem nhà mạng là Bridge thì con mua mới làm modem chính được!
dù mạng như sh*t nhưng con router của FPT thuộc dạng ngon nhất trong mấy nhà mạng rồi
Mấy ông toàn chém gió mà ko chuẩn chút nào. Nhân danh làm fpt 3 năm, t chốt thế này. Muốn đổi modem: up-brigde mode con GPON >>> nhập PPOE trên modem mới ( username và pass PPOE có thể show ra trên con GPON) >>>> Gọi lên tổng đài(19006600 nhánh 2) đọc thông tin chủ hợp đồng >>> Nói ng ta reset mac modem >> IPwan đẩy xuống modem mới.
Còn ông nào ko biết cả cắm dây thì gọi nhân viên fpt xuống cho nhanh nha.
@LuanKim nhưng cách của bạn là phương án phức tạp và ko phải ai cũng làm dc 😆
@taudayma do chủ thớt muốn thay lun cái modem GPON, mà thay cug đúng thôi, chứ các phương án trên: tắt wifi GPOn rồi mua bộ phát khác thì cug ko dc tối ưu bnhiu đâu, thực chất nếu làm vậy thì con Gpon vẫn là chịu tải session. Tốt nhất là thay luôn.
Viêc này thì nên hỏi trực tiếp nha mạng, tránh trường hợp mua về lại không làm gì được. Thường giờ các nhà mạng sẽ sử dụng modem all in one chuyên dụng, nên thay thế thiết bị là cả vấn đề.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 167VIPhemilo
10.373 bài đăng
quangthegtvtk49+ 161CAO CẤPquangthegtvtk49
5.516 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 77CAO CẤPhoangsytai
3.658 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156