Mình mới đổi bàn nâng hạ bốn chân, tự đóng mặt gỗ

Didu
9/11/2023 5:1Phản hồi: 79
Mình mới đổi bàn nâng hạ bốn chân, tự đóng mặt gỗ
Vì số đồ dùng để trên bàn tăng lên nên mình đã phải đóng một cái bàn làm việc mới to rộng hơn, lần này mình vẫn chọn bàn nâng hạ và có bốn chân ổn định hơn cái trước. Mình cũng chỉ mua khung bàn nâng hạ còn mặt gỗ mình tự thiết kế theo ý về màu sắc, kích thước rồi về tự lắp đặt tại nhà. Giờ chia sẻ với anh em về trải nghiệm này.

Trước đây mình dùng một cái bàn nâng hạ với hai chân, chủ yếu những bàn nâng hạ đều có kết cấu như này để đơn giản số chi tiết và quy cách đóng gói. Giờ mình chuyển cái bàn đó sang khu vực để đồ pha cà phê, mình có thể đặt chiều cao bàn tùy ý muốn để sao cho đứng pha cà phê thuận tiện nhất.

Sau đó mình mua một cái bàn nâng hạ có bốn chân, cũng của iCockpit, thì nó to, nặng hơn nhưng chắc chắn và độ ổn định cũng tăng lên. Về cơ bản, nguyên lý hoạt động của nó vẫn vậy nhưng sẽ có hai motor để nâng và hạ bàn. Đó là một cái khung sắt rất đầm chắc nên thời gian lắp nó cũng lâu hơn cái bàn cũ, dù mình vẫn tự lắp tại nhà. Cái khung sắt này đảm bảo chúng ta có thể lắp những mặt bàn to hơn, dày hơn và để được nhiều đồ trên đó hơn mà không ảnh hưởng tới việc hoạt động và độ vững chắc của bàn.

icockpit-tinhte-didu-05.jpg icockpit-tinhte-didu-09.jpg icockpit-tinhte-didu-12.jpg icockpit-tinhte-didu-15.jpg

Bốn chân bàn và phần khung đều được sơn tĩnh điện màu đen, dù là bàn tự lắp ráp nhưng mình nhìn vào các khớp nối thì thấy nó hoàn thiện tốt và tin cậy. Tất cả các chi tiết khung bàn được nối với nhau qua bắt vít lục giác. Mỗi cặp chân bàn sẽ có một motor để nâng hạ đồng bộ và hai motor này được nối dây gắn vào phía dưới mặt bàn. Về cơ bản mình thấy rằng bàn nâng hạ với bốn chân sẽ chắc chắn hơn khá nhiều so với bàn hai chân, ngay cả ở chiều cao tối đa. Tuy nhiên, cái phải đánh đổi là tốc độ nâng và hạ sẽ chậm hơn cái cũ mình sử dụng.

icockpit-tinhte-didu-01.jpg icockpit-tinhte-didu-06.jpg

Với cái bàn trước, mặt bàn được cấu thành từ hai mảnh gỗ nhưng lần này mình tự đi đóng để cho chủ động. Mình tính sẽ dùng mặt gỗ sồi nhưng sau đó chọn gỗ công nghiệp phủ melamine và màu là nâu đậm. Về cơ bản thì nó là gỗ ép với lớp phủ mờ bên ngoài chống xước, mình chủ động chọn mặt bàn tối màu để khi chụp ảnh hay quay video thì sẽ có nền phía sau tối làm nổi bật chủ thể, nhìn cinematic hơn. Mặt bàn này không phải gỗ tự nhiên nên khi sờ sẽ không có cảm giác sờ lên gỗ và có thể sẽ không lo bị cong vênh khi sử dụng.

Về cơ bản mình hài lòng với cái bàn nâng hạ có bốn chân với mặt gỗ công nghiệp tự đóng. Dùng làm bàn làm việc nên mình cũng không cần tới gỗ quá dày và nặng nhưng cái khung thì cần chắc chắn để còn nâng hạ và để nhiều đồ. Mình sẽ làm một chủ đề khác chia sẻ về bàn và góc làm việc của mình.

Bảng điều khiển của bàn này đơn giản hơn bàn cũ và không có màn hình. Hai nút ngoài cùng bên phải là nhớ hai vị trí đứng và ngồi.
Chi tiết về màu gỗ và hoàn thiện. Mình chọn loại mặt bàn bằng gỗ công nghiệp lõi xanh của Thái Lan, với độ dày mặt bàn là 17mm.
Chân bàn phần tịnh ........ xuống.

Quảng cáo

Mình cũng gắn thêm hộc chứa dây điện và ổ cắm cho gọn.
Bên dưới mặt bàn là khung ngang và dây nối hai motor với nhau.
Một số lưu ý về nâng hạ: không cho trẻ dưới 13 tuổi vận hành, cẩn thận kẹp tay, không thể tải liên tục trong 6 phút.
Khung sắt tĩnh điện nhìn đẹp, cao cấp.
Bốn chân nâng hạ của bàn. Bàn FEL-1880 này có thể hoạt động trong khoảng chiều cao từ 72cm tới 117cm.
icockpit-tinhte-didu-16.jpg icockpit-tinhte-didu-17.jpg
Mình demo nên để mỗi máy tính trên bàn chứ thực ra để rất nhiều đồ, để nào làm bài chia sẻ về góc làm việc sau.
icockpit-tinhte-didu-18.jpg icockpit-tinhte-didu-19.jpg icockpit-tinhte-didu-20.jpg

Quảng cáo

Bốn chân được nối với nhau để tăng sự chắc chắn khi nâng hạ. Mặt bàn có kích thước 160cm x 75cm.
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

crabs
CAO CẤP
8 tháng
Có cái bàn này mà lên trang nhứt tinh tế hơn chục lần.

Công nhận "máu" mạnh thật
@crabs Nghề sale mà ông, phải dồn dập và đa dạng chứ
@crabs Và còn máu mặt
ranchu
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@crabs Cho nên nghe lừoi mấy ông tinhte có mà mua cả thế giới
@crabs tinhte càng ngày càng nát bác nhỉ
Mình nghĩ cần ghế chỉnh đc độ cao là đủ
@TBCN Ngồi nhiều sẽ thấy sợ ngồi lắm. Lâu lâu đứng cũng hay.
@TBCN ghế thì vẫn là ngồi thôi, chứ ko đứng đc.
@Didu Bác làm cái bàn cao để đứng được và mua cái ghế để ngồi kkk
Sao không dùng ghế đổi chiều cao, cho cái bàn cứng cáp
@ngghuyy ko đứng được 😁
@Didu Wao. Đứng làm việc. Vậy chơi ghế cao vừa tầm đứng. Nhưng với hơi khó. Cái lợi là gầm thoáng.
Yuire
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@ngghuyy Suy nghĩ của bác khó hiểu quá.
@shininglife Bàn của bác cao mà đứng làm được bác mua ở đâu đó, tôi xin link với
hồi mình mua bàn cũng định ngó qua loại nâng hạ mà vợ nói không cần thiết nên lấy cố định, quả nhiên đúng đắn khi nghe theo vợ
@xecatang haha. chúc mừng b
Demon_Cute
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mình thấy cái bàn này phí tiền vãi, chả giải quyết dc gì
Demon_Cute
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@httvn Mình cũng làm cái bàn 8t. Nhưng nhu cầu của mình là chắc, siêu chắc.
Còn chuyện chịu tải nó khác vs chắc chắn, chịu tải lớn chưa chắc đã là chắc.
@migoisaigon nâng ngon lành nhé, mình đang dùng, cực tiện, lại có thể không gian phía dưới giữa 2 mặt bàn rất rộng,
httvn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Demon_Cute Mình trước khi chọn bên Epione có bản lite á, nhưng họ báo trước là bị rung lắc nhẹ..nên thôi, chỉ có bản Pro thi cứng và không rung lắc. Anh em mua của Epione thì né bản Lite ra 😃
@Demon_Cute Toàn lùa gà bác nhỉ =))
Thừa giấy vẽ voi thật luôn, hết ghế nâng tới bàn nâng, rồi bày ra 1 đống setup trên đó, đúng là công việc của những nhà sáng tạo nội dung…quảng cáo ☺️ tôi thấy bàn nào mà sắp xếp gọn gàng đẹp đẽ là đảm bảo không làm gì luôn, chỉ chụp hình cho đẹp thôi
@lhdtt đúng là cái bàn nào sạch đẹp là setup để lên hình. nhưng để nhiều đồ ko có nghĩa là gọn gàng.
t2nreal
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Bần electric desk thường chịu tải cả trăm kg trở lên. Để 5-60 kg lên thoải mái mà. Mình xài cả ở nhà và cty, đứng làm thoải mái hơn ngồi
@t2nreal những người chưa đi xe đức nói là xe đức tốn xăng.
Lúc chưa dùng thì nghĩ nó ko cần thiết. Lúc dùng rồi mới thấy nó hay. Mình thì tự đặt mặt bàn bọc da 😆
@Mit tơ Nat chơi lớn
vn587990
TÍCH CỰC
8 tháng
@Mit tơ Nat Bàn này êm này. Bàn của chủ thớt mấy cạnh hơi bén
@Mit tơ Nat nhà bác sàn gỗ luôn ah bác?
n3.9592
TÍCH CỰC
8 tháng
bàn xàm xí . đứng với chả ngồi ...độ ổn định thì kém . rung như rang lạc .. nghĩ chuyện gác chân lên ngồi xe phim cũng run run
@n3.9592 thôi mua giường vừa nằm vừa làm.
Yuire
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@n3.9592 Bàn bác sài bao nhiêu tiền mà nghe chất lượng kém vậy? Bác mua trúng bàn chất lượng kém thì cũng không nên đánh đồng tất cả như vậy, mình lớn rồi mấy điều đơn giản vầy phải hiểu rõ chứ.
Khu mình không kiếm được mặt gỗ nên mình chuyển sang dùng mặt bằng kính. Thế lại hay vì mặt kính làm cho không gian trở lên thoáng và rộng rãi hơn, do căn phòng mình rất nhỏ. Tuy nhiên trọng lượng rất nặng.
@hipppo mặt kính bạn có bị cấn tay ở mép, lạnh tay trong máy lạnh, và dính tay khi ra mồ hôi không
@khanhduy.39n không cấn tay, ko lạnh tay, dính dính mồ hôi thì thấy bình thường. Nhưng lưu ý là rất nặng nhé.
.acu.
TÍCH CỰC
8 tháng
@hipppo hay vậy, mình dùng mặt kính bị hết mấy cái trên, chịu không nổi, phải mua miếng da về phủ lên trên dễ chịu hẳn ra
norimo
TÍCH CỰC
8 tháng
XẤU đau đớn
b0y1209
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mons form compacta đẹp quá
@b0y1209 monstera bình thường thôi b
Bàn này nhớ hồi lướt thấy có trên tay rồi mà nhỉ
Mặt bàn thì nên dùng loại mặt 25mm để đủ độ cứng, đỡ hỏng cạnh,
OK Apple
@trungkakadn màu trắng đẹp quá, xin info b ơi
httvn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mặt gỗ óc chó đẹp quá, xin hỏi Ad tổng thiệt hại của mặt gỗ 1,4m x 0.75m này là bao nhiêu tiền?
@httvn ko fai óc chó b, nó kiểu màu vậy thôi, m làm có hơn 1 tr
httvn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Didu Cảm ơn Ad.
ngsangmt
TÍCH CỰC
8 tháng
@httvn Mdf chứ đâu ra óc chó
4 chân vs 2 chân
Mình cũng mới lắp 1 cái xong, mặt gỗ tre nhập khẩu rất đẹp

Xu hướng