Mình sẽ mua MacBook Pro 14"2: những điểm mình thích và không thích như sau

cuhiep
25/10/2021 16:27Phản hồi: 263
Mình sẽ mua MacBook Pro 14"2: những điểm mình thích và không thích như sau
Chuyện phải mua MacBook Pro mới là không thể tránh khỏi rồi anh em. Mình luôn đổi MacBook Pro khi nó ra đời mới, lúc nào mua máy mới cũng đã… nhưng 2 lần đổi về sau này là MacBook Pro i9 thì chỉ thích khi xem cấu hình, xem máy rồi mua, còn xài thì không thích.

Năm nay mình có một số thay đổi sau gần 20 năm mua máy tính Apple của mình. Trước đây mình luôn mua bản màn hình to nhất vì một là Apple luôn có lựa chọn cấu hình mạnh nhất cho bản màn hình to nhất. Mình cũng biết là máy to hơn thì hệ thống giải nhiệt sẽ tốt hơn và dòng cao hơn, đắt tiền hơn nên tuy cùng cấu hình nhưng hiệu năng của nó vẫn sẽ ngon hơn mấy cái máy dòng thấp hơn, màn nhỏ hơn.

Mình từng mang chiếc MacBook Pro 16" i9 option mạnh nhất mua giá hơn 6 ngàn USD đi đổi một con MacBook Air M1 rẻ hơn một nửa và xài thấy hài lòng. Và đó là lý do khiến mình thay đổi quyết định chọn máy trong năm nay.

Ngoại hình không lăn tăn notch, chỉ lăn tăn quá nhiều cổng không dùng.

Nhiều anh em có vẻ lăn tăn với phần notch chứa camera của MacBook Pro. Mình nghĩ hầu hết anh em không xài iPhone nên căng thẳng thôi. Chứ iPhone cái notch nó to đùng so với kích thước của máy kia mà vẫn đẹp chán, vượt hẳn các máy smartphone khác nên cái MacBook Pro cái phần đó nhỏ xíu và nằm trong cái thanh menu của macOS nên với mình nó chẳng phải là thứ đáng quan tâm.

Mình chỉ không thích cổng Mag Safe và HDMI vì hai cái này mình sẽ không dùng vì ưu tiên dùng cổng Thunderbolt để sạc cũng như dùng các việc khác luôn. Dĩ nhiên trong hộp có Magsafe và cục sạc thì vẫn dùng nhưng nếu phải mang đi thì mình sẽ lựa chọn sạc qua Thunderbolt, không muốn mang thêm cục sạc nữa. Trong balo để củ sạc Hyper Juice 100W với 3 cổng USB-C và một cổng USB-A là đủ ngon lành rồi.

Mình sẽ chọn máy 14"2 chứ không chọn 16"2.

Sau thời gian dùng 13"3 của MacBook Air M1 thì mình đã có thể dùng được máy màn hình nhỏ rồi. Nên 14"2 mà tỉ lệ lại vuông hơn nữa nên thoải mái. Trước đây mình chỉ dùng 17", rồi Apple không làm 17" thì mình dùng 15" rồi họ ra 16" thì mình lại lên 16". Giờ 16"2 thấy laptop hơn 2kg là quá nặng nên không theo.

14"2 giờ cũng có lựa chọn cấu hình mạnh như 16"2.

Điều này trước đây không có, nhưng giờ với chip mới thì anh em có thể lựa được cấu hình như nhau. Tuy mình vẫn tin là bản 16"2 vượt trội hơn do không gian máy lớn hơn, nhưng sau khi dùng M1 trên MacBook Air rồi thì mình không còn nhiều lăn tăn nữa. M1 Air 16GB RAM còn thoả mãn thì M1 Max 32GB hay 64GB lại chẳng hài lòng…

Không mua dung lượng quá cao.

Tất cả những thứ mình dùng trên máy tính sẽ rơi vào khoảng 1.3T đến 1.5T thôi nên chỉ cần mua bản 2TB là đủ. Chứ mua bản 4TB như hồi MacBook Pro 16" xài mãi không hết.

Kỳ vọng gì ở MacBook Pro 14"2.

Hiệu năng tốt hơn, như những gì Apple nói là được. Tuy mình vẫn hài lòng với các máy M1 đang dùng nhưng nếu mua máy mới thì mình kỳ vọng hơn là nó sẽ hoạt động mạnh mẽ hơn, tốt hơn so với những gì mình đang dùng.

Tiếp theo là màn hình sáng và đẹp hơn. Mình chẳng dùng máy tính xách tay để xem phim nhưng chỉnh sửa hình và xem hình thì rất nhiều. Sẽ khai thác được cái độ sáng cao của màn hình. Đang không biết là khi chỉnh hình trong LightRoom thì nó có xem hình ảnh hiển thị là nội dung HDR để bật màn hình độ sáng cao lên không.

Kết

Hai kỳ nâng cấp gần đây hạnh phúc khi mua nhưng xài thì thất vọng tuy máy đẹp lung linh. Kỳ này không hạnh phúc lắm khi mua vì máy có nhiều cái không đẹp, nhưng từ M1 có thể suy ra là hiệu năng dùng sẽ hạnh phúc. Nói chung cũng không hoàn hảo như MacBook thời trước i9, không mua MacBook thì chẳng biết xài máy gì nên thoả hiệp thôi.
263 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2TB SSD cũng là dung lượng quá khủng với rất nhiều người, mình thì ngược lại với bác chủ, rất lăn tăn với thiết kế Notch. Trong quá trình xài do tập trung vào những thứ hiển thị trên màn hình nên có thể sẽ ko để ý đến Notch nhưng cảm giác chắc chắn vẫn sẽ vô cùng lấn cấn. Cả 1 mảng màn hình đang đẹp tự dưng có thứ dị hình kia xuất hiện sẽ đem lại tâm lý ko dễ chịu chút nào khi mà giá của Macbook Pro đời mới cũng vài chục củ chứ ko ít. Ngoài ra, việc đem trở lại các cổng cũ là điều rất tốt nhưng giá như Apple thiết kế thêm 1 cổng USB-A nữa thì quá ngon 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Kiểu nâng cấu hình cao vãi ra, xong làm xấu đau đớn, để bản sau làm đẹp không cần nâng nhiều cấu hình nữa =)))
@bomduc Mong Cook sớm về hưu để thế hệ khác thay thế & có những cái mới 😁
@crazysexycool1981 Cook giỏi kinh doanh, nó không liên quan lắm đến ông thiết kế. Thiết kế lại do mấy ông khác mà ông kia nghỉ rồi.
@bomduc Cook là CEO, việc thiết kế có được duyệt hay ko cũng cần có cái gật đầu của Cook nha chú. Cook mà ko đồng ý thì thiết kế cũng chả có dịp được triển khai 😁
nhiều cổng không dùng nhưng cần là có. chứ ko phải cần mà không có. với lại cực ghét kiểu phải cắm máy chiếu qua cái hub USBC kiểu gì lúc thuyết trình cái hub cũng cà giật dù hàng xịn đi nữa nhưng nhiều người cắm ra cắm vào nó cũng bị. còn cái cáp HDMI cắm vào máy trực tiếp thuyết trình tự tin hẳn
à không biết con Macpro mới nó có cho sạc qua USBC không. Hỏi thế thôi chứ chắc không mua 😁
@thangngocit (trả lời hộ mem Cái Mặt): ấy là do thằng Vin nó là cty bèo bèo nhỏ nhỏ.
@Phi-Nhan Vin mà ko trang bị TV thông minh trong phòng họp để cast từ máy tính lên thì quá bèo
ntherol
TÍCH CỰC
3 năm
@╰‿╯ Hỏng bèo đâu bạn, khi bạn phải present video 4k xài wireless bạn sẽ ước gì mình được bèo như anh ấy.
@thangngocit Mình chắc cũng ko đổi qua do thấy cái Notch cà chớn kia 😷
khi đã yêu thì xấu vẫn khen kết cấu đẹp
@crazysexycool1981 E cũng vậy, nó cứ phải đẹp đã, nên đã bán ip12 và dùng XR
Cười vô mặt
@sonhin BB7310 Chắc chú cũng ko ưa được cái Notch giống A phải hơm 😁
@crazysexycool1981 Chuẩn luôn, nói thẳng ra nhìn nó tởm, mất cái sang của 1 con máy đắt tiền
@sonhin BB7310 Đúng cảm giác & quan điểm nhìn nhận của A đấy 🤣
Mình đổi từ 16inch xuống Macbook Air 8GB 256GB cũng hài lòng, dư tiền mua cho vợ 1 laptop window để wfh. Nếu có đổi cũng chỉ lên 14inch 16GB là đủ chứ ko thấy cần gì thêm.
Mà vẫn tiếc cái mỏng manh sexy của em mac air nên có khi chẳng thèm đổi, khi nào có hàng thì cầm thử xem sao, có khi đợi Mac Air M2 hoặc M1 pro gì đó 😁
quoctuan3k4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@transyhongvn Bác dùng thấy con air m1 với con 16 thì con nào nhanh và pin trâu hơn ạ? Công việc chính của bác làm trên laptop là gì ạ? E đang dung pro15’ 2019, cũng đang muốn đổi air m1 mà lăn tăn quá.
@transyhongvn Mình chúa ghét các dòng máy mỏng cho đù đó là điện thoại, tablet hay laptop, gì thì gì cứ phải dày chút, cầm có cảm giác chắc tay, hơn nữa nom thiết kế cũng cứng cáp, manly hơn 😎
octhegreat
TÍCH CỰC
3 năm
mình dùng 1TB giờ chỉ còn 50GB free .. 4TB luôn phòng trừ mấy năm nữa
16 inch chứ tội gì, nếu cần nhẹ & nhỏ thì đợi năm sau M2 macbook air ngon rẻ hơn nhiều

chọn 1TB / 2TB hay 4TB chủ yếu do nhu cầu sử dụng
tốc độ internal là 8GB/s; giá 1TB ssd sn850 cùng tốc độ cũng ngang ngửa apple, nhưng thunderbolt h chỉ đc 4GB/s; vậy giá per tb vẫn ngang ngửa thị trường tầm 200USD/TB

thực ra mua 1TB xong về sau lắp thẻ nhớ 250MB/s lên đc gần 2TB nữa .. đúng là tuỳ nhu cầu sử dụng. nhưng nếu dùng máy 4-5 năm thì nên lấy ít nhất 2TB vì 1 file ảnh h ít nhất 80MB
@octhegreat Parallel mình cài trên máy ngót 5 chục GB cmnr 😂
Screen Shot 2021-10-29 at 09.44.03.jpg
octhegreat
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 bác này có hóng Blackberry mới để upgrade không ?
@octhegreat Giờ đang kẹt tiền, FIH & OM mà đúng phát ra vào cuối 5 nay sợ ko kịp gom tiền để xúc. Mà nếu thiết kế bên ngoài ko ưng mắt thì chắc mình cũng bỏ qua 😁
@crazysexycool1981 A làm bên biên tập video các kiểu hả?
hoanghaisol
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chỉ không ưa Magsafe, ko thể hiểu được quay lại làm gì chỉ để mỗi cái sạc nhanh hơn 1 tí.
HDMI mình nghĩ cũng không cần, thực tế thì 4 5 năm qua người ta đã quen với cái hub nhỏ xíu rồi.
@hoanghaisol theo em nghĩ đó là chiêu để bán phụ kiện C-Magsafe
@hoanghaisol Bác quen nhưng chắc nhiều người ko quen mà. Mình nghĩ apple đã làm khảo sát hoặc nghiên cứu rồi, khả năng là số lượng người muốn có các cổng cũ outnumber số lượng người quen xài hub nên apple mới làm vậy, chắc cũng tương tự với cái touchbar 😁
@hoanghaisol Sạc nhanh hơn, pin lâu hơn, an toàn hơn, tháo lắp dễ dàng hơn cắm cổng C (bỏ vô là nó hít)

Sạc magsafe cũng không ảnh hưởng đến thiết kế, đợt này macbook bị dầy lên là do cổng HDMI thôi.
@hoanghaisol Mình thì khoái sự trở lại của sạc Magsafe vì đỡ rớt máy khi vô tình va phải, hơn nữa lại có đèn báo vẫn thích hơn về tâm lý 😎
@thanhdat3796 Cũng có thể 1-2 năm tới Táo lại dở chứng bỏ cổng sạc Magsafe lần nữa cũng nên, cá nhân mình thì vẫn khoái Táo thiết kế cổng sạc loại này hơn là Type-C 🤓
Cái webcam mình đang dán keo giấy trắng để tránh bị hack, mỗi ngày nhìn thì cũng chỉ nhìn vô nội dung cái màn hình, cái web, cái ứng dụng, mặc dù dán keo trắng trên nền đen tương phản v nhưng cũng chả để ý mấy, thì cái notch theo mình chắc cũng ko phải vấn đề 😁
ndv92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thịnh Trần Design Có đấy, vì thanh menu nằm 2 bên notch, khi di chuyển chuột ngang thanh menu chuột sẽ chui vào notch, biến mất và xuất hiện lại khi ra khỏi notch.
sẽ lên khi cần máy backup, và kiếm job ngon như chủ tịt
Nhiều cổng thì dù đem tới chỗ nào cũng không lo không có cổng chuyển, không có hub.
Nhưng nếu chỉ dùng ở nhà hay văn phòng thì hơi dư thừa.
Chutung005
ĐẠI BÀNG
3 năm
Admin mà thiếu thông tin quá..sạc magsafe nó kết nối qua TYPE C rồi nhé, nên là chỉ cần cắm 1 đầu type c vào cái cục Hyper Juice kia của bác mà thôi
@Chutung005 Chính xác. Mang theo sợi dây thôi
Màn nhỏ wá 15 đi
@cosmos47 A xài 13.3" thấy vẫn đủ dùng, lên 14.2" chắc sẽ thoải mái hơn nhưng 15-16" thì vô tình khiến tổng thể bàn phím & loa 2 bên mất cân đối, ko có cảm giác tràn lề 😎
Nếu có nhu cầu em cũng sẽ lựa chọn giống anh hoặc mua Mac mini bản chip mới gắn ra màn hình ngoài 😁
Mấy cái cổng không dùng thì chế phụ kiện nhét vô là đẹp 😆 ra mấy chỗ CNC đo xong quất miếng nhôm là được
@gatheringviolet Shopee nó bán mấy miếng nhựa che lại thiếu gì. 1k 1 miếng
@nightwish47 Ai chơi nhựa, chơi nhôm cho đồng bộ chứ 😆
Con Macbook này mà thay hết đám cổng USB C, SD, HDMI, Magsafe bằng cổng Lightning thì ngon.
@nakocloudhn Chính xác
@nakocloudhn Ngược lại thì hợp với phần đông người dùng hơn, chắc chắn Táo đã khảo sát nhu cầu của bá tánh & kết quả là quá nửa số người được khảo sát đều mong muốn triệu hồi mấy cổng quen thuộc kia. Hóng sớm đến ngày Táo khai tử cổng Lightning nọ 😎
LiemPT
CAO CẤP
3 năm
Mình thì không thích kiểu dáng chút nào (Notch không phải vấn đề lớn với mình) nên quyết định lần này không nâng cấp (lần tới Apple thay đổi kiểu dáng, nếu có nâng cấp thì thích 16" hơn vì làm việc với bản vẽ, màn càng to càng sướng).
911.
TÍCH CỰC
3 năm
@LiemPT Cái khuôn thiết kế này chắc bét nhất cũng phải tận dụng 3-4 năm nên lần đổi thiết kế tiếp theo cũng khá lâu đó bác
LiemPT
CAO CẤP
3 năm
@Hieu Nguyen. Hic, hy vọng nhiều người chê để sang năm thay đổi luôn 😔
khoaqn0000
TÍCH CỰC
3 năm
@LiemPT Mấy reviewer nước ngoài ít ai chê lắm bác. Đối với họ là: "thicc is good" nha.
tieuan198
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhiều người lăn tăn quả notch quá nhỉ. T dùng thì thấy chẳng sao cả. Chỉ thấy quá dày. Gần gấp đôi macbook cũ. Xấu
tieuan198
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LiemPT Oh. Nhìn nó thô hơn.
@tieuan198 Nom qua đã thấy gớm ghiếc òi, trên iPhone đã thấy xấu đau xấu đớn, giờ tha thứ dị hình này lên sản phẩm to bự chảng như Macbook 😷
octhegreat
TÍCH CỰC
3 năm
@tieuan198 bác ơi bác rảnh đo cho e cái SD slot nó sâu bao nhiêu ? so với MBP đời 2015 đc thì càng tốt
Lưu ý bác chủ thớt @cuhiep : mặc dù MBP 14" có thể max out cấu hình giống 16" nhưng chỉ có máy 16" mới có chế độ "high performance mode"(link bên dưới). Hơn nữa nếu cùng chọn M1 Max thì 2 máy chênh lệch nhau có $200. Bỏ thêm $200 mà thêm hiệu năng (dù cùng cấp hình) và màn hình to hơn thì cũng đáng lắm, trừ khi xài màn hình rời hay đi lại nhiều.
https://appleinsider.com/articles/21/10/21/high-power-mode-coming-to-16-inch-macbook-pro-with-m1-max-apple-confirms
kiem si
TÍCH CỰC
3 năm
@Hiệp K Cái này có thông số test luôn nè bạn, nhỉnh hơn được tí:
@kiem si clip trên thì so 14" M1 Pro 16GB ram với 16" M1 Max 64 GB. Clip dưới thì chỉ dùng phần mềm benchmark. Tóm lại mình thấy chưa thuyết phục lắm. Phải so 14" và 16" cùng xài M1 max, cùng dung lượng ram và ssd, test trên các ứng dụng chỉnh sửa phim /ảnh mới chính xác.
octhegreat
TÍCH CỰC
3 năm
@Hiệp K Đợi mấy cha Everything Mac Pro thôi
khoaqn0000
TÍCH CỰC
3 năm
@Hiệp K Bác Hiệp có nói Macbook Air M1 đáp ứng nhu cầu của ổng rồi. Ổng không tận dụng được chế độ này đâu.
MrTung.dev
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhìn cái cổng HDMI kìa, nó chả đồng nhất mấy cái cổng khác, má nó xấu chi đâu
@MrTung.dev Quan trọng là hữu ích với phần đông người dùng, ko phải ngẫu nhiên mà Táo lại đưa cổng đó trở lại trên Macbook 5 nay 😎
Chúc bác hạnh phúc bên người mới 😢
@MID217 Cứ ngỡ bác chủ mua bản có kích thước lớn hơn, ai dè chơi bản 14.2" 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019