Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mình thật sự sốc với khả năng tăng tốc của Porsche Taycan 4S

MinhTriND
18/6/2021 14:21Phản hồi: 5
Mình thật sự sốc với khả năng tăng tốc của Porsche Taycan 4S
Mình vừa có 1 trải nghiệm cực kỳ thú vị, không biết diễn tả thế nào nên post bài lên đây để chia sẻ với anh em. 2 hôm trước, mod Tùng Trịnh may mắn được 1 anh chủ Porsche Taycan 4S cho mượn xe để làm bài trên tay, trải nghiệm. Không bỏ qua cơ hội này, mình chạy xe máy tới địa điểm quay ở quận 7 để có dịp chiêm ngưỡng em nó 1 lần nữa (lần đầu tiên là khi em nó vừa mở bán và mình cũng tìm tới showroom để xem). May mắn hơn, mình được ngồi vào bên trong khoang nội thất để trải nghiệm cảm giác lúc xe vận hành.

Khỏi bàn cãi, nội thất của Taycan cực kỳ cấn tượng, hiện đại và sang trọng. Đến cái cảm giác bạn sờ tay lên cái bệ tì tay ở bên cánh cửa cũng rất khác so với những chiếc xe sang khác mà mình từng có dịp được chui vào bên trong. Tuy nhiên, điểm mà mình ấn tượng nhất chắc chắn nằm ở khả năng tăng tốc của nó. Mình ngồi ở hàng ghế sau, thắt dây an toàn, xe dừng lại, chuyển sang chế độ Sport Plus và vụt đi như 1 cơn gió. Lần đầu tiên biết được cảm giác dính ghế là thế nào. Cảm giác tăng tốc đó gấp vài lần so với khoảnh khắc máy bay cất cánh, và cũng hao hao với cảm giác lúc chúng ta chơi tàu lượn siêu tốc mỗi lần nó bổ nhào xuống.

Taycan 4S, 523 mã lực, mô-men xoắn cực đại 640 Nm, chắc tương đương với một vài mẫu siêu xe khác. Nhưng 640 Nm đó sẽ có ngay khi người lái đạp vào chân ga, không có độ trễ, không cần lên tới vòng tua nào cả. Và cảm giác đó thật sự rất kinh khủng. Taycan 4S có thể tăng tốc từ 0 - 100 km/h trong 4 giây, trước khi đạt tốc độ tối đa 250 km/h. Tim mình đã thật sự bị thắt lại ở khoảnh khắc đó, tay chân ra mồ hôi và sau khi bước xuống xe 15 phút, mình mới thật sự hoàn hồn.

Bên trong khoang lái của xe có hệ thống giả lập âm thanh, tạo cảm giác rất phấn khích mỗi lần đạp ga. Nếu tắt đi, anh em sẽ ngahe thấy tiếng u u như mấy con phi thuyền không gian thường xuất hiện trên phim ảnh. Ở bên ngoài, không hiểu vì sao 1 chiếc xe thuần điện lại có thể phát ra âm thanh không thua kém những chiếc siêu xe khác. Đứng cách xa khoảng 20 mét, mình vẫn nghe thấy tiếng gầm gừ nhẹ của nó.

Đó là 1 trải nghiệm có thể nói là để đời của mình. Taycan 4S không phải là chiếc xe mạnh nhất, bốc nhất trong gia đình Taycan cũng như trong thế giới xe điện hay siêu xe nói chung, nhưng đó là cảm giác ấn tượng nhất mình từng có được đối với 1 phương tiện. Bài trải nghiệm chi tiết hơn đối với xe sẽ có trong vài ngày tới, anh em nhớ đón xem nhé.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

icon929
TÍCH CỰC
3 năm
thèm , nhưng thôi ở nhà suốt khỏi ô tô
Tuyệt vời! 👍 I can say nothing.
ước
ch78
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy bảo vẫn thua Tesla Model S về khoản tăng tốc này. Đúng là không phải ngẫu nhiên xe Tesla giá đắt mà vẫn bán chạy.
ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019