Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mình thấy cảm biến hồng ngoại trên điện thoại khá hữu ích, anh em thì sao?

MinhTriND
17/3/2021 7:18Phản hồi: 144
Mình thấy cảm biến hồng ngoại trên điện thoại khá hữu ích, anh em thì sao?
Có những tính năng được thêm vào smartphone chỉ để làm màu, nhưng có những tính năng đặc biệt mà theo mình thì khá hữu dụng, trong trường hợp của bài viết này chính là cái cảm biến hồng ngoại. Mình đang dùng một chiếc điện thoại có cảm biến hồng ngoại, và khả năng hay nhất chính là dùng nó làm remote, cho gần như bất kỳ thiết bị nào. Ở nhà, mình có thể dùng điện thoại để mở điều hoà, mở TV mà không cần phải quan tâm những cái điều khiển nó đang ở đâu.

Khi tới nơi lạ, mình cũng vậy, chỉ cần mất một vài thao tác là đã có thể điều chỉnh những thiết bị này rồi. Ở văn phòng, điều hoà được nhiều người sử dụng, thế nên việc vứt remote lung tung ở đâu đó là điều diễn ra như cơm bữa. Thế là trong những tình huống kiểu như vậy, mình có thể dễ dàng móc điện thoại ra và mở điều hoà lên cho mát mẻ rồi đi tìm cái remote sau. Hiện tại thì không quá nhiều điện thoại có trang bị tính năng này, nhưng theo mình nó không hề thừa thải mà có là 1 tính năng thú vị.

Nếu anh em nào có đang sử dụng điện thoại có cảm biến hồng ngoại, trong điện thoại gần như sẽ có sẵn mục Điều khiển từ xa. Ngoài ra, anh em cũng có thể thêm nó thành phím tắt ngay trên thanh thông báo nếu sử dụng thường xuyên như mình. Quá trình thiết lập cũng đơn giản, anh em chỉ cần vào mục Đk từ xa, sau đó bấm dấu cộng để thêm thiết bị, chọn loại thiết bị, là TV, điều hoà hay máy chiếu gì đó.

Ví dụ mình chọn TV, lúc này máy sẽ hiện ra danh sách của hàng loạt các thương hiệu khác nhau, bạn chỉ cần chọn đúng thương hiệu của thiết bị cần điều khiển. Tiếp theo, bạn hướng cảm biến về thiết bị, sau đó ấn vào nút nguồn, nếu có phản ứng, bạn tiếp tục thực hiện các hướng dẫn, có thể là thử chức năng thay đổi chế độ của điều hoà chẳng hạn. Cuối cùng, bạn bấm lưu tên lại, vậy là xong.
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không có thì lên mấy trang thương mại điện tử mua, cỡ 80k
kienvunb
TÍCH CỰC
3 năm
@thienvk Đúng vậy, tưởng mod nữ chứ mod nam mà nhầm thế này là hơi lạ.
@kienvunb Bạn này đầy định kiến giới. Nam hay nữ mod nào cũng vậy thôi. Không nhất thiết mod nam sẽ tốt hơn mod nữ đâu. Nhiều bạn nữ giờ đang làm tốt hơn năm đấy - xem lại quan điểm của mình chút đi
@kienvunb Tưởng bạn là thành viên nữ, hóa ra là nam, mà nói vậy hơi lạ!
Chỉ có những cái liên quan tới giới tính (ví dụ như phụ nữ mang thai được còn đàn ông thì không...), còn lại những cái khác nam làm được thì nữ cũng làm được bạn ạ. Bạn không cần nghĩ tôi là nam hay nữ mới phát biểu được câu như trên ^^
Tui sài con huawei mate 20 và mate 30 pro. Con nào cũng có hồng ngoại cả. Nói chung là rất tiện khi cần điều khiển một số đồ gia dụng trong nhà như mây lạnh, tivi, dàn âm thanh, máy chiếu...
@Âm Binh Đầu Đinh Đúng vậy
Im lặng đi
@nguyenkhoavl xiaomi con nào cũng có thì phải :?
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
3 năm
@Ann Nhiên HẠNG NỘI ĐỊA THÔI
BrioPc
TÍCH CỰC
3 năm
Chính xác, nhưng bị các hãng lớn bỏ hết rồi. Bực...
@BrioPc nó bỏ hết đi thì mới bán được mớ smarthome các kiểu chứ.
@BrioPc Nếu hãng nào đó thêm vào bạn cũng không mua của nó. Vậy nó không quan trọng.
@batmanletruc Cái hồng ngoại đó quá kém tiện dụng so với smart control, nên bỏ đi là chuẩn rồi. Về cơ bản nó còn kém cái remote 69 lần.
TV samsung nó không chơi hồng ngoại mới đau, hồng ngoại chỉ điều khiển được cơ bản tắt mở và volume
@bocua Đọc kỹ comment chưa ông thần, đã bảo là hồng ngoại hoạt động cơ bản tắt mở và volume
@bocua Bạn này chưa tiêp cận xác dòng tivi sau này, hiện nay ngay cả remote của tivi mình dùng cũng ko có hồng ngoại nha, đứng xa qua 2 lớp tường vẫn chỉnh được, nó dùng bluetooth để có thể truyền được giọng nói
@bocua tv mình tắt còn dùng cả siri để mớ dc chứ hồng ngoại
@bocua tv giờ khác rồi bác ơi
DrStrange
TÍCH CỰC
3 năm
ko quan tâm lắm, chưa có nhà và cách thiết bị máy lạnh tivi để dùng =))
Vẫn còn gắn bó với LG V20 ( 3 con rồi) vì cái cổng ir này. =]]

Do em ko thích các thể loại đt trung quốc lắm.
Mình cũng thích có hồng ngoại. Tuy không dùng nhiều nhưng khi cần là có nó tiện hơn hẳn 😁
Mod dùng điện thoại gì đấy, để tớ mua một cái về test hồng ngoại chơi coi
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
Chỉ để nghịch. Mình đang xài Xiaomi có cảm biến hồng ngoại. 1 năm xài được đôi lần. Mình thấy xài điện thoại không thể tiện bằng mấy cái remote được. Điện thoại phải unlock rồi phải bật app, cứ cho là ném nó ra widget để không phải bật app thì cũng phải kiếm cái widget. Sau khi bật app lên rồi lại chọn thiết bị. Quá nhiều bước loằng ngoằng, trong khi remote cầm lên là bấm.

Còn mod nói tới nơi lạ xài được thì nó mới hài. Có hàng chục các hãng TV, điều hòa... Đâu phải rút ra là xài được mà phải ngồi dò dò xem hãng TV đó dùng tín hiệu remote như thế nào. Chắc mất ít nhất 5 phút để lần ra được.
@Reah Ai chẳng biết nó không tiện, không tốt bằng cái remote chuyên dụng. Quan trọng là lúc cần mà không có remote thì nó đáp ứng đủ nhu cầu.
whiskyquach
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xiaomi nào mà phải unlock mới xài đc hồng ngoại vậy bạn, mặc định app remote của xiaomi là cấu hình xong rồi xài thôi.
Nếu xài ở nhà bạn set sẵn rồi quăng nó ra ngoài màn hình chính luôn, app nó cho set riêng từng icon của từng thiết bị, chỉ việc đặt tên cho nó thôi, vd: phòng ngủ, phòng khách.....
Còn ra chỗ lạ chỉ cần bạn đi ngang liếc sơ cái thương hiệu là đủ rồi, về chỗ ngồi là dò đc ngay. Cá nhân mình thấy nó khá tiện lợi ấy chứ, nhất là khi ko kiếm đc cái remote. Chỉ cần 1 cái đt là gom đc nhiều cái remote lại rồi
@Reah Bạn xài xiaomi mà phát biểu ngộ ghê, đâu ra mà 5 phút, cái thao tác dò dò chỉ mất có 2 phút để hoàn tất
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
3 năm
@XuanTruong58 Ở CTY E NẮM HẾT ĐIỀU HÒA , NHIỀU KHI LẠNH HẠ KO AI BIẾT
aerislimit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quan điểm của mình thì thích Bluetooth và smarthings qua Wifi hơn. Hồng ngoại phải không có vật cản & đúng hướng mắt hồng ngoại có.

Nếu mọi thiết bị giao tiếp được với nhau xịn như Apple xây dựng HomeKit thì chắc chắn lúc đó không cần hồng ngoại. Khi có thiết bị trong khu vực mạng là nó hiển thị lên Control Center / Apple Home liền.

Google Home thì kiểu OK tao chơi hết nên phân mảng + không ổn định.
@aerislimit Smart Things vẫn dùng 4G để điều khiển khi ở xa được nếu thiết bị đăng nhập chung tài khoản SS, mình vẫn hay dùng.
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@aerislimit Các loại máy lạnh thì chưa có nhiều model tích hợp smart, nên chỉ có hồng ngoại. Và mình nghĩ chắc cũng phải 5-7 năm nữa mới đủ nhiều.
aerislimit
ĐẠI BÀNG
3 năm
@liebherrltm1200 4G là điện thoại của bạn còn mấy thiết bị thì vẫn chơi Wifi mới ổn định.
aerislimit
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zeroabs Mua 1 cái remote thông minh là nó cảm biến nhiệt độ + tăng giảm nhiệt realtime + Apple Homekit luôn.
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
Nghĩa là cái remote đó lúc nào cũng chỉa cổng hồng ngoại vào máy lạnh và đủ smart để giao lệnh qua home kit à bạn?
Quá tiện. Đi nhà nghỉ chỉ nằm 1 chổ chỉnh máy lạnh, tv. Khỏi mấy cái remote hihi
Trước sài HTC cũng hay dùng làm remote. Từ khi chuyển sang iphone cũng quên cái chức năng đó luôn.
Trước đây mình có sử dụng Samsung Note 3 để điều khiển máy lạnh Panasonic, giờ thì mấy máy điện thoại đời sau này đa số bỏ cổng hồng ngoại rồi.
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyendzu2003 Tất cả đt xiaomi đều có hồng ngoại
@Andydo611 bậy. một số dòng có thôi. hình như dòng redmi note là có.
whiskyquach
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangphonggdct Thường thì đa số đt của xiaomi đều có
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangphonggdct Cái nào cũng có hết. Cái redmi 4a có 1 chai còn có nửa là
Mình cũng thấy vậy, mà các hãng bỏ hết rồi còn đâu ?
Khá tiện lợi, dùng để troll hàng xóm
Cười vô mặt
@-Lãng Khách- Trò off tv hàng xóm khi đi ngang qua vui nhất
vypham0209
ĐẠI BÀNG
3 năm
@-Lãng Khách- đó là mất dạy chứ ko phải troll
@Quinnnn hàng xóm ngta thân thiết mới troll thì ai cũng vui vẻ chứ ko ai ngu gì đi troll mấy thằng cục xúc như bạn đâu🤣
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
3 năm
@-Lãng Khách- Đi cafe có cái này cũng vui, chỉnh kênh mình thích =]]
Hay.iphone không thấy
@longbc iphone cao cấp rồi bác. nó chỉ chơi vs đồ cao cấp kết nối smarthome wifi các kiểu. tv đời gần đây thì bác dùng siri để bật tv cũng được nhé.
@Ann Nhiên thanks!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019