Mình thấy rất phiền vì thông báo của Android

Didu
12/5/2021 7:18Phản hồi: 362
Mình thấy rất phiền vì thông báo của Android
Không biết anh em thấy thế nào chứ mình cực phiền vì cái khoản thông báo của Android. Mình nghĩ nó đúng nghĩa thông báo, tức là có gì thay đổi, có gì mới là thông báo liền. Nó cũng chẳng ảnh hưởng gì mấy nhưng mình quen với việc ít thấy thông báo và những thông báo không hiện ở trên thanh trạng thái.

Bỏ qua những thông báo từ Telegram, Facebook, tin nhắn… đại khái là những thông báo quan trọng thì tất cả những thứ còn lại mình thấy phiền. Chưa kể là nhiều ứng dụng mua sắm, thương mại… giờ lại còn tích cực push đủ loại thông báo về nữa. Ở trên iPhone hay trên Android thì với những ứng dụng gửi thông báo, mình tự tay vào cài đặt để tắt hẳn thông báo của ứng dụng đó đi, tránh làm phiền về sau. Cách này cần thời gian, tức là app nào gửi thông báo thì sẽ tắt đi luôn.

Android có cách quản lý khác với iOS khi thông báo hiển thị trên thanh trạng thái còn iOS thì không. Bù lại, iOS hiển thị tràn lan thông báo ở màn hình khóa còn Android thì có tùy chọn chỉ hiển thị biểu tượng nên nhìn gọn gàng hơn (mình dùng One UI). Mình quen nhìn lên cái thanh trạng thái mà không có thông báo trên đó nên khi dùng Android thì thấy mấy thông báo xuất hiện tràn lan, do thói quen lại phải kéo xuống để xóa. Mình đọc sách bằng app Kindle thì tải một cuốn sách về nó cũng thông báo là đã tải, tải hình ảnh về máy nó cũng báo, rồi quay video xong chỉnh sửa đoạn video đấy nó cũng báo video mới đã được lưu vào bộ nhớ… Bởi vậy mình nói nó đúng nghĩa là thông báo, tức có gì thay đổi thì thông báo liền. Nghĩ một cách tiêu cực chút thì nó giống như kiểu thông báo là đã làm thành công vậy, còn không có gì tức là lỗi hoặc quá trình vẫn đang diễn ra.

Nhưng bù lại cũng có cái hay của việc hiển thị thông báo trên thanh trạng thái, ví dụ ứng dụng AirVisual, mình để nó hiển thị chỉ số không khí trên đó, nhìn lên biết hôm nay trời thế nào. Hoặc còn nhiều cái hay ho nữa mà mình chưa biết, chưa khai thác.

Thêm nữa, nhiều máy Android vừa hiển thị thông báo trên thanh trạng thái, vừa hiển thị ở trên icon ứng dụng, như vậy hơi thừa, chỉ cần một trong hai là đủ. Android đã quản lý thông báo tốt hơn nhưng nếu có một cách nào đó để tránh hiển thị tràn lan và bất cứ cái gì cũng thông báo thì sẽ ít gây phiền hà hơn rất nhiều.
362 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko thích thì bỏ hiện thông báo đi có thế thôi mà cũng kêu. Bó tay.
@vicktorbui
Cười vô mặt
khanhduy1603
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SamsungGalaxy công nhận, nói lan man, không thích thì tắt được mà ta
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
@SamsungGalaxy Không kêu lấy đâu ra quota bài hả bạn.
@SamsungGalaxy Bài viết đúng nhảm, lên bài đủ kpi hay gì
Vào cài đặt có thể tắt không hiện thông báo, hay không hiển trên màn hình khóa đó mod thử xem
@Kính Cận 0_0 Những bài ngây thơ thu hút gây tranh cãi thế này cuối tháng được bonus tiền ăn sáng
Cười vô mặt
@Nicotine Caffeine Giờ anh em không tranh cãi nữa, tập trung chửi mod là ok
huynhthy
TÍCH CỰC
3 năm
@Kính Cận 0_0 Mod cố tình đấy, chứ chẳng lẻ ko biết...kiếm cớ cho đám isheep gáy tự sướng ấy mà
@Kính Cận 0_0 Ông mod câu view đấy
junkey
TÍCH CỰC
3 năm
một trong số đó là cái app tinhte cũng chặn nốt, spam thông báo
@Fan_phong_trào mai có bài: không hiểu sao mùa hè ve kêu nhiều thế, ồn ào thế, khó chịu thế
junkey
TÍCH CỰC
3 năm
@Fan_phong_trào tui nói thế mà ông vẫn vào kêu, tui cũng éo thể hiểu nổi ((=
@Blade knight Đau bụng mà ị éo dc 😂
@lamtien338 Haha
HAy thê có gì phiền đâu
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Mod muốn nhận gạch thôi. Đt tôi cả tuần chả thấy 1 thông báo nào ngoài zalo, sms. Lâu lâu có thêm thông báo cập nhật. Xong. Mod ngáo thay vì nó viết 1 bài dài thì dư thời gian để config lại cái dt
Mình cũng xài androi và ios, dùng ios là chính. Mà thấy khoản thông báo này giống nhau mà có mịa j đâu nhỉ. Lần đầu mở ứng dụng thì tắt thông báo đi. Ios cũng vậy mà
@lekhanhtrung123 Máy móc ăn nhau ở tính tiện dụng nữa.
Ví dụ như khi máy hết pin và cắm sạc thì iPhone sẽ tự khởi động, còn Android thì không.
Tất nhiên ai chả biết là bấm giữ nút nguồn thì máy Android sẽ khởi động được, nhưng không cần bấm thì có ngon hơn không?
@Ice Never Dies Mệt b ghê, thế ai bảo lúc vừa cài app bạn đồng ý cho nó gửi thông báo??
@Ice Never Dies Chẳng có cái gì là default on hay off cả, quan trọng là bạn chọn cái nào. Và xiaomi của tôi khi hết pin cắm sạc thì nó cũng tự khởi động lên thôi nên bớt thần thánh hoá lên đi
@lekhanhtrung123 Android nó không hỏi mà gửi luôn. Chứ iOS thì nói làm gì.
P/s: Đang nói là tính năng đó có tiện hơn không mà lại lôi máy này máy kia là sao?
Tóm lại, mình thấy phiền nên mình không cài.
Bác không thấy phiền thì bác cứ cài, vậy thôi 😃
Đồng ý, phiền lắm lun 😑
@95tuanle
@Trọn kalitel 🐤
@ ict
TÍCH CỰC
3 năm
Trên iphone zalo có tn t còn không hay biết 😔(
@@ ict Thông báo trên ios ngu vãi ra. T chuyển từ android sang ios toàn bị miss thông báo luôn á.
@ ict
TÍCH CỰC
3 năm
@vietanhnb1993 T cũng thế. Cầm iphone nhiều hạn chế Vl lắm lúc bực mình.
dra.long10
TÍCH CỰC
3 năm
Thông báo trên android nhìn như 1 mớ rác hỗn độn ko biết đc đâu ra đâu, phải chi đc như IOS tối ưu và trực quan hóa hơn
dra.long10
TÍCH CỰC
3 năm
@rosegarden Quan trọng là nhóm đó gồm những thành phần nào, như mấy thằng mày thì rác lắm
rosegarden
TÍCH CỰC
3 năm
Đối với nhóm đó bạn lại là rác đấy, dốt ạ 😉
Phải sửa thế này mới đúng "kiến thức đã không có còn cãi cùn, chửi đổng, chửi cả làng vũ đại thì vừa ngu vừa chí" chứ còn sao nữa 😄
dra.long10
TÍCH CỰC
3 năm
@rosegarden Đúng rồi những thằng ngu luôn cho mình là đúng mà 😆)
rosegarden
TÍCH CỰC
3 năm
Công nhận, tự chửi chính bạn luôn hả 🤣 có tinh thần tự phê tốt đấy
Evening_Sky
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình sử dụng song song cả iOS và Android, ngoài những ứng dụng liên lạc như: Messenger, Zalo, các app liên quan đến Bank,… thì mọi app khác mình tắt hẳn thông báo. Mình không muốn bị làm phiền, cũng như không muốn bị Smartphone làm ảnh hưởng chất lượng cuộc sống
@abbvvhh Biết làm sao. Nhóm nó là vậy
@abbvvhh Nhóm công việc ấy. Ko nhắn linh tinh đâu. Tầm chục nhóm các thể loại luôn
@autumnlove Thì mình đang nói nhóm làm việc đó, mọi người nhiều khi nhắn ko đúng chủ đề cần trao đổi. Còn mấy nhóm chat chit của các lớp phổ thông đại học này nọ mình toàn tắt thông báo
thanh_nhan05
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Evening_Sky còn với mình để không ảnh hưởng chất lượng cuộc sống thì về nhà ko đụng vào điện thoại
Bài viết để đủ doanh số mà nhận lương cho ngọt.
thanhlambk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TRUNGKIENVEVO Công nhận, toàn bài viết rác
thanhlambk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vophuochigh-tech Bài viết lấy doanh số mà bạn, vote 1 sao
@THIENGBP Sự thật là thế, quay ra hay không thì đây cũng là một bài không cung cấp được thông tin gì hữu ích.
Lấy ví dụ đơn giản: vấn đề của tôi là như này --> điểm thích/không thích ra sao --> giải pháp khắc phục thế nào.
Bài quá lan man, không có giải pháp gì đề cập. Mod diễn đàn công nghệ mà làm như mạng xã hội, tiktok, thích thì lên selfie, bày tỏ cảm nghĩ không bằng.
Tinhte quá nhiều bài rác, không riêng gì bài này. Không phải câu chuyện mới.
@lazyboy76 Nếu bạn tìm kiếm một diễn đàn về học thuật với những bài viết sâu và rộng thì nên kiếm các diễn đàn ở nước ngoài, ở VN không có diễn đàn nào "đủ" cho trình độ của bạn. Còn việc rác hay không thì tuỳ cảm nhận của mỗi người. Cuộc sống giờ đơn giản, chia sẻ những thứ đơn giản giúp chúng ta nhẹ cái đầu hơn vì cuộc sống, công việc đã đủ áp lực rồi. Bạn không nên vào bãi rác để rồi chê ở đó toàn rác, bãi rác vẫn có người sinh sống, tồn tại được ở đó.
marilonluu
TÍCH CỰC
3 năm
Chỉ một nút gạt là xong, thấy thông báo ở android còn dễ tùy chỉnh hơn ios
@marilonluu chuẩn, riêng về thông báo thì ios chưa bao giờ bằng android 😆
@marilonluu Android nhỉnh hơn cái là k cần phải kéo thanh thông báo xuống để biết app nào có thông báo
quantg
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có tùy chọn thông báo ưu tiên quan trọng hay không ưu tiên mà. Bạn tùy chọn dc tất cả thông báo mà
@qlquanhuy Có cách nào gỡ bỏ vĩnh viễn Google Ass istant không , nó cứ tăng hết âm thanh rồi kêu c** c** cả chục lần , thật là khó chịu ...
quantg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoàng Dương Liệt Androi thì mỗi hãng một kiểu cài đặt khác nhau. Bác thử vào cài đặt tìm tới google ass vào thông tin tìm chọn thông báo tắt nó đi thôi
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sếp cảm giác phiền thì nên giải mỏi, push đủ thì mọi thứ tan biến mà. Trên thì than, dưới lại nóng ai chiều nỗi.
dinhcongtoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng song song samsung và iphone thì mình thấy samsung hoàn toàn tắt được mấy cái kiểu "tải 1 bức ảnh" về mà, mình cũng ghét kiểu thông báo của android nên đã chỉnh sao cho nó giống iphone nhất có thể, và mình thấy giống 90% rồi, khá hài lòng
@dinhcongtoan Thông báo ss mình cũng hài long
J4f
TÍCH CỰC
3 năm
Cho nó thông báo 1 lần, bạn chạm lâu vào thông báo đó sẽ ra một số tùy chọn. Khi đó mình sẽ cho Android biết tôi muốn làm gì với loại thông báo đó lần sau. Sẽ đỡ phiền nhiều lắm. Chưa kể, bạn có thể tắt thông báo của từng ứng dụng trong phần cài đặt.
Bibusama
TÍCH CỰC
3 năm
Tóm tắt bài viết cho ai lười đọc: IOS iz da best
Hun cái nè
@Bibusama
Cười ra nước mắt
Do ng dùng ko biet tắt, chỉnh notif/ app ngu ko có tùy chọn các loại notif. Có hãng còn cho hiện nhiều loại notif cho từng app: status bar/floating/lock screen.
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mod tinhte đều là ifan, dùng android không hợp sóng
Ngầu đấy
@hipppo Kaka. Chắc đúng nè
@hipppo Bài này càng thể hiện điều bạn nói
Cười vô mặt
thanhlambk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gatheringviolet Bài viết rác mà, chắc ko còn gì để viết nên viết đại cho đủ doanh số
@hipppo có cái dở của android là khi cài app không hỏi luôn là có cho bật thông báo không mà default là cho.
còn ios thì hỏi

nên người dùng android buộc phải vào settings để chỉnh tắt, lằng nhằng. nhiều người k biết hoặc lười thành ra rất rác máy
Mình có thể tùy chỉnh được mà, có không chịu làm, lấy con Tấm đi soi con cám
eaglet_no1
TÍCH CỰC
3 năm
Về khoản này ios còn kém nữa chứ chê android gì. Tui đang dùng ios đây, nhiều lúc bực muốn chết, tắt thông báo rồi để chơi ván game chẳng hạn mà có gì mới cũng hiện lên.
Khôn như mày :D
rassen
TÍCH CỰC
3 năm
@eaglet_no1 Bậy. Tắt rồi sao nó hiện 😆
@eaglet_no1 Ví dụ app gì mà tắt còn hiện lên thông báo vậy bác. Nói cho anh em nghe xem thử.
Còn không thì đừng có nổ nhé.
eaglet_no1
TÍCH CỰC
3 năm
@cuongbk12 Bác hiểu nhầm là tắt trong cài đặt rồi. Mình bật chế độ không làm phiền mà thông báo vẫn topup nhé.
Bác nói mâu thuẫn nhỉ. 😅
Tắt thông báo của app và bật chế độ không làm phiền là hai cái khác nhau. Sao đánh đồng a dua nói tào lao về iOS chứ. Ở đây bài viết của chủ top nói về nội dung Thông báo mà.
P/s: Trên iOS khi bật Phần không làm phiền sẽ tắt được luôn thông báo nhé. Bạn phải vào mục Không làm phiền để chỉnh chứ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019