Mình tự rang cà phê bằng lồng rang: tiết kiệm tiền, cà phê ngon

Nam Air
16/3/2022 6:24Phản hồi: 187
Mình tự rang cà phê bằng lồng rang: tiết kiệm tiền, cà phê ngon
Thú thật với anh em, cách đây 1 năm mà ai bảo mình tự rang cà phê đi thì mình sẽ nghĩ thầm “cà phê sao tự rang được, phải mua chứ” - chắc những anh em rang cà phê từ lâu đọc được bài này sẽ cười mình dữ lắm, thôi biết sao được, cái gì cũng cần thời điểm của nó mà, mình xin lỗi mình biết sai rồi, mình tự rang mấy tháng nay uống thấy ổn quá nên hôm nay làm topic chia sẻ với anh em.

Video giới thiệu nhanh cái lồng rang cà phê mình dùng, lồng có mô tơ điện, mua 1tr thì phải, đỡ phải quay tay:

Câu chuyện bắt đầu từ một comment trên Youtube của mình, bạn nói là về lấy cái máy làm bắp rang bơ của mình rang cà phê thử đi, mình nghĩ ủa, máy làm bắp rang bơ cũng rang được cà phê sao? xong rồi google thử thì thấy đúng là nhiều người dùng nó rang, mình cũng rang, uống cũng rất ổn luôn, có điều máy dỏm quá, hoặc mình dở quá nên rang được 1 mẻ là cháy luôn máy.

Sau đó mình google tiếp, người ta kêu rang bằng chảo được, mình cũng lấy chảo rang, cũng lên cà phê luôn, uống được luôn!

Ưu điểm của rang bằng chảo: Tiết kiệm tiền, không cần mua gì cả, chỉ cần mua cà phê nhân xanh. Nhược điểm: phải đảo tay đều tay, chậm tay cái là có thể bị cháy mặt hạt, hạt chín không đều.

Sau một thời gian uống cà phê rang chảo, mình quyết định mua cái lồng rang giá 1tr1 có mô tơ, vì mấy cái lồng rang ở VN mình bán giá 750k mà phải quay tay, mua cái lồng điện này hơn có vài trăm mà cắm điện ngon hơn nên mình lấy.

Tổng thể thì mô tơ thế này, nó có một lồng thép có lỗ, một mô tơ điện 220V tốc độ cố định, đi kèm thì có thêm một cái khay inox nhỏ nhỏ.

Anh em nhận hàng xong tự ráp lại là xong, nói là ráp chứ thực ra cũng chỉ là gác cái lồng lên cái khung rồi vặn vít lại thôi.

Anh em phải tự trang bị nguồn nhiệt nhé, mình dùng 1 cái bếp gas mini xin được của mod Khương he he. Không thì mua cũng rẻ, trăm mấy nghìn thôi. Vậy là đủ xài rồi.

Quảng cáo

Mô tơ chỉ có 1 tốc độ thôi nhé, không có điều tốc, tốc độ quay hình như 30 hay 40 vòng / phút gì đó. Mình có đọc trong HDSD mà vứt mất rồi nên không nhớ rõ.

Lồng có cửa kính để nhìn cà phê lúc rang.

Mỗi lần có thể rang tối đa 500g, mình hay rang mẻ 260g, rang xong còn tầm 210g uống khoảng 1 tuần.

Trước khi rang thì nhặt hạt sâu, mốc nếu có.

Quảng cáo

Mấy hạt sâu, mốc sẽ làm ảnh hưởng đến vị cà phê.

Thời gian rang một mẻ tùy thuộc vào mức độ rang mong muốn và số lượng cà phê anh em nhé. Mình rang light 250g một lần mất khoảng 12 phút.
  • Sau khoảng 4-8 phút rang hạt sẽ khô hết nước (drying phase)
  • Khoảng 5-9 phút sau hạt sẽ đổi màu (browning phase) theo mình đọc được thì đây là giai đoạn quyết định hương vị của hạt rang, lúc này nhiệt độ sẽ làm hoá chất trong hạt biến đổi, làm dậy lên hương vị của hạt.
  • Khoảng 10-11 phút là tiến vào lần nứt đầu tiên, hạt sẽ nổ như bắp vậy.

Hạt dần đổi màu trong quá trình rang.

Theo mình đọc được thì, rang cà phê có thể lựa chọn các mức độ rang là:
  • Light, còn gọi là: cinnamon, light city, half city. Rang vừa chớm nứt lần đầu. (không ghi first cr.a.c..k được vì forum che chữ đó)
  • Medium, còn gọi là: regular, american roast, city roast. Rang medium thì qua hết lần nứt đầu tiên nhưng chưa đến nứt lần 2.
  • Dark, còn gọi là: full city, vienna roast. Rang dark thì thường hạt sẽ đạt đến lần nứt thứ 2 hoặc lâu hơn một chút.

Mấy cái thông tin chi tiết hơn về từng mức độ rang chắc mình không dám múa rìu qua mắt thợ, vì cũng chỉ là đọc trên mạng rồi rang theo, từ từ rồi đạt được cái hương, vị mình mong muốn thôi.

Mình thường rang ngoài sân vì lúc rang sẽ có vỏ trấu bay tùm lum, rang trong bếp dọn mệt, ngoài sân khỏe hơn.

Đây là cà phê mình rang light, rang light thì thường giúp cà phê giữ hết các đặc tính hương vị nổi trội của hạt.

Nhiều loại hạt có thể ngon khi rang light, cũng có thể sẽ ngon khi rang medium, anh em tự rang thì có thể thử nhiều mức độ để xem mình ưng với cái nào nhất.

Rang xong để nguội, đóng bịch, để cà phê đó cho degas vài ngày rồi hẵng uống.

Cà phê mình tự rang, tươi mới, uống hương vị sẽ biến đổi theo từng ngày, anh em uống ngày đầu sau rang và ngày thứ 2, thứ 3 sẽ thấy sự khác biệt.

Nói chung tự rang rồi mới thấy là cũng không khó, lại vui nữa.

Ưu điểm của việc tự rang cà phê:
  • Tiết kiệm tiền, tiền mua nhân xanh rẻ hơn mua cà phê rang sẵn nhiều lắm.
  • Kiểm soát được hương vị theo ý mình.

Ưu điểm của cái lồng rang mình dùng:
  • Nó có đục lỗ nên vỏ trấu bay ra ngoài, không bị lẫn đen vào hạt cà phê như các lồng rang không lỗ.
  • Mô tơ tự quay nên khỏe hơn, đỡ phải quay tay.
  • Mình thấy cà phê ra đều, ngon.
  • Giá rẻ là ưu thế he he, tầm 1tr1 nếu anh em dùng code giảm giá BG5d8096
  • Ngoài ra mình còn dùng rang đậu phộng, ngon hơn rang chào nhiều luôn he he. Mỗi lần rang ½ kg đậu phộng mất khoảng 12-13p.

Thực sự mình cũng mới tập tành rang vài tháng gần đây thôi, nên chia sẻ với anh em, anh em có kinh nghiệm gì thì góp ý nha, cám ơn anh em.
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất hữu ích và thú vị. Cám ơn anh
@Lê Phú Khương Hư quá nha 😆
@Lê Phú Khương
Khôn như mày :D
@Lê Phú Khương Nam air có lôn à
@Lê Phú Khương Mình thì thích Quay Tay hơn vì quay tay nó mới cảm nhận được độ sướng.
cái này vui đấy, nhưng mà hình như rang cafe cũng phải rất có kinh nghiệm mới đạt chuẩn được
@-KhangThien- Làm và học từ những lần rang trước đó bác, từ từ sẽ có kinh nghiệm
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@-KhangThien- Trial and Error là OK thôi, làm cái này vui nhưng tốt thời gian @@
cuongpk
TÍCH CỰC
2 năm
@-KhangThien- Nhiều khi tuỳ độ rang của mình nó lại hợp hơn ở tiệm đó bác. Tiệm là rang cho đại đa số nên cũng có nhiều người thích và ko thích. Như cá nhân mình thích rang light như chủ thớt chứ ngoài tiệm lại ít người rang vậy để bán.
anhutsg
CAO CẤP
2 năm
@Nam Air Cho mình hỏi bác dùng loại hạt nào vậy ? Mình cũng sắm đc vài thứ tự pha tại nhà . Ấm moka pot , bếp điện , cối xay , căn điện tử nhờ xem mấy clip của bác và bác mod Didu gì gì đấy . Thấy bác làm cũng thấy zui zui định mua cái lòng về quay thử .
trandungxd
TÍCH CỰC
2 năm
Mình tự rang cafe thì thú vị, tuy nhiên chưa chắc đã ngon hơn cafe đã rang sẵn, vì còn kinh nghiệm rang nữa
@trandungxd Thử và tự trải nghiệm thôi bác hehe
Wheelsman
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trandungxd Không tiết kiệm đâu . Đầu tư bộ đó .với thời gian .lnhiều lần thất bại . Nhưng học hỏi không bao giờ thừa . Thằng bạn mình bán cf nó nhìn hạt ngửi mùi biết nó là loại gì .trồng ở đâu . Nhưng vẫn k tự rằng Vì tự rằ không ngon bằng người có kinh nghiệm truyền đời
Có ai thử "rang" kiểu này và pha espresso chưa.
@Hồng Xuân Quang Nhật Mình làm espresso hoài luôn bác, tự rang uống ngon
@Hồng Xuân Quang Nhật Kiếm cái nồi đất mà rang. Kiếm thêm mắm muối rượu chè nếu thích ăn mặn. Pha es vẫn ngon như thường.
@Liem cut co hồi trước có tiệm gần nhà, cafe tự rang, có vị mặn mặn béo béo, sau dịch quán dẹp luôn giờ ko biết tìm chỗ nào có vị đó
hàng tự tay làm đầu tiên thì thú vị.... hồi hộp và vui khi nhận được thành quả ưng ý ......... hố này sâu quá.... may mà em mới tụt xuống có 1 chân thì bị vợ cấm cửa . 1 tuần chỉ được 4 hôm uống cà 😁
@Nam Air đã oder với mã giảm giá của anh ....... em đã khai báo là máy rang đậu phộng... mong anh sớm làm bài rang đậu phộng để thủ quỹ của em thanh toán hóa đơn 😁
@Dương Quang Thế Này rang đậu phộng ngon thiệt, thề luôn
@Nam Air em đang đi xin cái bếp ga mini nữa cho đủ bộ giống anh =))) .......
longt61
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air đọc bài của bác mà thấy không khác gì rang đậu phộng thiệt. dân Bắc tụi em có câu "đảo như rang lạc (đậu phộng)". Cơ mà phải thích và rảnh lắm mới làm kiểu này được.
Mr-Bom
TÍCH CỰC
2 năm
Cho em xin thông tin cái phễu pha cà trong video bác. đỡ phải mua giấy 😁
@Mr-Bom Đây bạn https://tinhte.vn/thread/tren-tay-bo-song-cham-bang-tach-ca-phe-kinto-slow-cofee-pha-ca-phe-pheu-kim-loai.3409011/
Rang lồng không ngon bằng rang chảo
@Emranhieulam1990 Cám ơn bác chia sẻ
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
Số dách luôn đại ca, chơi là phải chơi như vầy nè 😔
@BrioPc Hehe cám ơn bạn, mình bập bõm thôi huhu
Nhan-ford
TÍCH CỰC
2 năm
2-3 năm nay cũng toàn tự rang mộc để uống. Canh mùa nhờ người quen mua 1 lúc 25 kg về để rang uống cả năm. Quen vị mộc không gia vị nên giờ ra ngoài uống cảm giác hơi khác.
caoanh666
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nhan-ford cà phê nhân tươi này để được lâu vậy ah bro
@caoanh666 Để 2-3 năm ok nha bác
Mod Nam đam mê mấy món này nhỉ. Nhưng cũng phải nói đò rất đẹp, chất lượng!
@Micron C chơi cho vui tí ấy mà bác he he, cũng như nhiều anh em chơi tem, chơi xe vv, chơi cà phê xả stress giải trí lại ngon miệng.
@Nam Air Yêu mod Nam quá. Nào giao lưu đam mê cafe nha mod đẹp chai
@Nam Air Đúng là mấy ông con trai mỗi ông mê 1 kiểu 😁
@khanhluult cám ơn bác, nhất định có dịp giao lưu nhé!
Hay quá ạ
@Thuỷ Hoàng 2008 rang ok lắm anh Thủy!
leeyang
CAO CẤP
2 năm
Quá đã! Em phải làm 1 bộ mới được.
@leeyang Thực sự mình rất hài lòng với kết quả rang luôn á.
Ko ăn thua. Làm cho vui thì đc chứ chuyên thì ko chuyên rồi
@NgườiViệtGốcCây này dùng chơi cá nhân bác ơi he he
Rang bằng chảo thì thêm cục bơ vô cho thêm hehe
@JANG RYONG ha ha, thêm tí đường làm cà phê rang bơ đường luôn heng
mua cái máy rang đã nhiều tiền, nên thành ra nó không có tiết kiệm đâu anh....
Hayoja
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Mua loại gì chất chơi vậy mod?
@Hayoja ví dụ cái này nhân xanh là cũng gần chiệu rồi nè bác
nếu mua đã rang thì cũng phải 600-800/200g đó bác
Hayoja
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Danchoi cafe có khác
@Kasper Nguyen Tiết kiệm hơn nhiều. Hạt xanh mua rẻ hơn hẳn. Chưa kể độ ngon cafe tính từ ngày rang xong bạn nha ;)
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
tự túc là hạnh phúc rồi ạ
@cuongbu rang cũng vui he he
@Nam Air Bạn nên rang bằng bếp điện mai so, loại lằm nóng thanh nhiệt ấy. Dùng bếp gas vừa độc mà mùi vị lại không ngon.
@gauto988 cám ơn bác, hôm nào mình sẽ thửu nhé
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Vâng anh
Cái mình tự tay bao giờ cũng vui ạ
tlcom
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhiều đồ quá rồi bác Nam, GA cho anh em bớt thôi nào
@tlcom ơ, toàn đồ mượn không ấy bác :p
quanhp68
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng mua dạng Hạt.Hàng bán họ sẽ xay cho tại chỗ và cầm về luôn.
@quanhp68 chào bác, cái này là mình tự rang luôn á, cái bác nói là cà phê đã rang he he
Hayoja
TÍCH CỰC
2 năm
@quanhp68 Mình cũng vậy, gần nhà có tiệm lớn khá lâu đời, nhiều loại để lựa chọn, trộn loại cũng đc nốt, mua 2-3 lạng, hết ra mua tiếp, cho nó mới

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019