Mình vẫn chọn iPhone 13 Pro thay vì iPhone 14 Pro

Pnghuy
6/11/2022 6:36Phản hồi: 195
Mình vẫn chọn iPhone 13 Pro thay vì iPhone 14 Pro
Lí do đưa ra thì mình sẽ chia sẻ với anh em ở dưới, nhưng mà cơ bản hết thì mình thấy iPhone 13 Pro nó vẫn tốt, vẫn ngon, giá rẻ hơn iPhone 14 Pro nữa (cái này quan trọng 😁).

iPhone 13 Pro giờ anh em mua hàng xách tay nó chỉ loanh quanh 20-21 triệu thôi, mình mua iPhone 13 Pro giá là 21 triệu hàng đổi bảo hành, mà thực ra mình trade-in từ iPhone 13 mini lên nên bủ thêm thôi chứ không hẳn bỏ ra 21 triệu. Vậy sao mình lại chọn iPhone 13 Pro vào thời điểm này?

Mình đánh cược vào iPhone 15

Thực sự vậy, mình chọn iPhone 13 Pro vì mình chờ iPhone 15 với một bước đột phá về thiết kế lẫn tính năng (mà cũng không biết là có không, thôi kệ cứ tin Apple :D). Đã mấy năm rồi iPhone không thay đổi thiết kế, vì vậy mình quyết định đợi iPhone 15.

Nói đúng ra mình đã dự định lên iPhone 14 Pro rồi, lúc Apple mới mở bán tại Thái Lan lận, mình cũng đi Thái mua iPhone giùm bạn bè nhưng rồi mình lại "quay xe". Lúc đó cầm iPhone 14 Pro trên tay, bản màu đen mình cực thích nhưng sau một ngày trải nghiệm (kẹt lại sân bay đó) mình lại thấy sao nó chẳng khác gì iPhone 13 Pro cả.

Cái thứ khác nhất là Dynamic Island sau một ngày dùng đó mình chẳng hề đụng tới nó luôn, đối xử với nó như một cái tai thỏ, vì lúc đó chỉ có mấy ứng dụng của Apple là tối ưu cho nó thôi, còn bây giờ thì số lượng app hỗ trợ đã nhiều chưa thì anh em cho mình biết ở dưới nhé.

Cũng vì cái Dynamic Island đó mới quá, cho nên đợi 1 năm nữa khi app đã hỗ trợ nhiều rồi, iPhone 15 ra rồi đổi luôn lần, có được trải nghiệm trọn vẹn :D.

Năm ngoái mình chọn iPhone 13 mini và làm review nó vì mình thực sự thích nó, mình muốn chia sẻ cái sự thích đó của mình với anh em, còn iPhone 14 Pro thì giờ anh em công ty mua ầm ầm rồi, ai ai cũng Dynamic Island, mình đứng ngoài cuộc chơi đó :D.

Camera 48MP rồi cũng chụp ra ảnh 12MP, mà so với iPhone 13 Pro cũng chẳng khác

Ok đồng ý ảnh sẽ chi tiết hơn một chút, nhưng mà với mình mình chẳng thể nhận ra được điều đó (có chụp bằng iPhone 14 Pro so với iPhone 13 Pro nha chứ không anh em bảo mình chém gió). iPhone 13 Pro mình chụp ảnh tới giờ vẫn ngon, cái mình ưng ở iPhone 13 Pro và chọn nó vì nó có camera tele, đôi khi cần chụp chân dung bạn gái thì có cái mà chụp chứ ngày xưa dùng iPhone 13 mini đâu có camera tele.

Còn lại thì nó chẳng khác iPhone 13 Pro, Action mode mình không xài, quay Cinematic 4K mình cũng không dùng, ProRes hay ProRaw gì đó cũng vậy, iPhone 13 Pro có mà mình cũng chẳng đụng tới, cơ bản là không có nhu cầu.

Cái mình mong muốn ở camera của iPhone là khả năng zoom quang xa hơn, 5x hay 10x chẳng hạn, cái này thực sự cần thiết, mà iPhone 15 dự kiến có zoom quang 5x, vậy là ngon rồi, đúng cái mình cần.

Quảng cáo

Camera 2X đại chiến, gà nhà đá nhau iPhone 14 Pro - iPhone 13 Pro - iPhone 12 Pro | Viết bởi Nhà Của Cáo

iPhone 14 Pro có chế độ 2X mới, song song với 3X tạo thành 4 camera nhưng chỉ với 3 ống kính. Đặc biệt ở chổ camera 2X của iPhone 14 Pro sử dụng ống kính và 12MP ở trung tâm cảm biến chính để tạo ra một camera mới nhưng vẫn là “optical quality” -…
tinhte.vn

Nói chung là camera của iPhone 14 Pro là sự nâng cấp kiểu từ 9 của iPhone 13 Pro lên 9.5 vậy, cũng vẫn là 9 thôi chứ chưa 10. Mà biết đâu năm sau ra iPhone 15 mình lại đi mua iPhone 14 Pro, nếu như không cải thiện khả năng zoom.

Còn lại về cấu hình, pin, sạc này nọ mình không quan tâm khi chọn iPhone mới vì nó bá đạo rồi (kể ra thì dài dòng lắm), à còn với AoD, mình cũng không dùng nên không làm mình bị “kích thích” với iPhone 14 Pro được.

Làn sóng nâng cấp iPhone ở Tinh tế gắt lắm, đi đầu là Cuhiep, cứ iPhone mới là ảnh mua, kế đến là mod chuyên Apple Mikeknowsme và một số anh em khác. Dĩ nhiên các anh em ở Tinh tế cũng có nhu cầu riêng của mình và mình tôn trọng điều đó, năm ngoái ở công ty mỗi mình mình dùng iPhone 13 mini làm máy chính (và chỉ dùng mỗi nó, không có máy phụ, trước đó nữa thì mình dùng iPhone Xr rồi Google Pixel 4), suốt gần 1 năm như vậy rồi mới lên iPhone 13 Pro, giờ còn mỗi anh Trung Dt là còn dùng iPhone mini thôi, nhưng mà ảnh cũng có con Android màn hình to bên cạnh, hay mod Huyền Vân giờ vẫn dùng iPhone 13 Pro Max chờ iPhone 15 luôn.

Nhưng mà mình vẫn chưa bằng được một số mod khác đứng ngoài luôn cái làn sóng “iPhone” này, đa số là các mod Windows như anh Khoa Đinh, anh Nghĩa (nick mig0) hay mod game P.W chẳng hạn, nể thực sự :D, có mỗi mình mình bị cuốn nhưng mà cuốn chậm hơn :D.
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cuộc sống là không chờ đợi, phải không anh em ;) ?!?!
Huy_tien
ĐẠI BÀNG
một năm
@geoterre Đai na mít ai lần quá chiếm chỗ. Giá lại cao nữa
https://tiki.vn/apple-iphone-14-pro-p19721627.html
@Huy_tien coi như nó trang trí thêm cho sinh động thôi, chứ kiểu cũ mà xem content thì sướng hơn
@geoterre chuẩn luôn, ko biết bản thân còn sống tới năm sau hay ko mà đợi với chờ, chẳng ai biết trc ngày mai, vậy nên thích gì thì cứ làm luôn trong hôm nay
@geoterre Ông nào chê cứ chê, tui đã mua 14 PRO vài sài sướng lắm, DI nhiều lúc cũng vui mắt khổ mấy ông ko có mà sài cứ đi chê
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@huytai93 Đúng rồi bác.
Tầm giá đó là hợp lý rồi, nếu lên 14pro thì thêm khoảng gần chục... ái chà cũng mặn đấy
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@botti chris Ko có gì là miễn phí bác nhỉ
@botti chris Giá cước vẫn như cũ có khi còn rẻ hơn nếu downgrade xuống mạng thấp hơn ko có free apple one. À mà nếu xài càng nhiều người càng rẻ nhé. Thông tin thêm tới bác
@alphi Thật ra vẫn có và rất ngon nữa là đằng khác. Nếu nhà có 4 người trở lên thì rẻ như bèo và free điện thoại suốt
Vd gói unlimited giá 90 đồng/ người nhưng nếu có 5 người thì chỉ còn 35-40 đồng. Add thêm auto pay còn giảm nữa và còn tuỳ vào khuyến mãi còn giảm sâu nữa. Bên mẽo giá cước rẻ nhất để nghe gọi và có data gọi là xài được là 35-40 đồng/ người
@botti chris Đây là gói mắc nhất của verizon là 90 đồng/ người/ tháng và nếu có 5 người trong gia đình chung thì chỉ còn 50. Dĩ nhiên nếu chọn gói 60 đồng thì chỉ còn 25 hay 30 đồng/ tháng cho gói basic unlimited. Mấy gói này dư sức đc 1000 khi trade in phone rồi. Có xr hay xs trade vô đều đc 1000 usd
Đang dùng 13 pro thấy 14 1 vài tính năng mới thật sự k cần thiết. Nên vẫn cân nhắc. Chỉ là thích thử cái mới thôi. Còn thực dụng thì là k cần thiết
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@bibeo89 Đã mua 13 prm rồi thì ko cần lên 14 bác. Mình 3 năm mới đổi 1 lần
@alphi Nhu cầu thì đúng là k cần đổi. Thích trải nghiệm thì đổi thôi bạn 😆
Mình chọn Xiaomi 12 cho nó chất 😆 Xài Android nó tùy biến đủ thứ đỡ nhàm, trước xài iphone 11 chán ko có gì vọc nên ko quay lại IOS nữa mặc dù nó rất tốt.
@toilachi9 Có thấy lỗi gì đâu bác? Xài từ 9T lên 11T.
@zozolozozove Đúng là sạc nhanh xài dễ chịu hẳn 😄
Nghe Xiaomi làm mấy con sau này sạc tới 200W còn kinh hơn nữa.
@toilachi9 Bậy fen. Xiaomi chỉ làm dòng Mi 12, 12 pro, 12s, 12s ultra. Poco + Redmi tách ra thành công ty con và gia công bên ấn độ nên chất lượng như shit, nhưng BH 18 tháng mua Poco cày liên quân ổn nha. Còn dòng cao chấp Samsung nữa con mắt 😆 Xui nó lỗi xíu ra hãng 1 đổi 1 hoặc hoàn tiền. Samsung Note 7 như quả boom kìa 😁😁😁
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@zozolozozove Sạc ko có vấn đề. Đối với mình 27w là quá đủ
Đấy gọi là tiêu dùng thông minh 😃
@unwrittlaw mỗi năm đổi đt cao lắm bù 10tr 20tr, ông chỉ cho tôi phát với tiền đó làm sao mua xe hơi, du lịch các nước với
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@bomy làm con đề, chúng thì thoải mái. Không thì vietlot =))
@bomy Ông đi du lịch nc ngoài bao h chưa mà bảo 10-20tr ko đi đc nc ngoài?

Xe thì tôi mua trả góp, à mà chỗ tôi ở xe rẻ thối chứ đâu có đắt như ĐL 😆
@alphi Thì tôi có nói rõ là ko biết trải nghiệm ai hơn ai mà. Tay dở hơi kia cứ thích lao vào dạy đời đấy chứ, ai rảnh tự nhiên đôi co vs hắn làm gì.
thấy 13 pro vẫn còn ngon chán
@kunsubin Chuẩn bác. IP 13 Pro nhà mình xài vẫn ngon, chỉ tiếc ko được 2 SIM như SS hay Xiaomi...

Tai thỏ Ngu Học dài ra trên IP 14, các fan cuồng vẫn nhào vô khen lấy khen để, bất chấp thiết kế ngu học của nó.

Trong khi bên SS, Xiaomi ... giờ chỉ là 1 chấm nhỏ hoặc ẩn dưới màn hình nhìn gọn gàng, đẹp và tiện hơn rất nhiều.

Cơ bản là CAM trước cũng như nhau, cấu hình vẫn thế, chỉ mỗi cái TAI THỎ To và LỚN, chiếm nhiều diện tích được khoác lên cái áo mỹ miều bằng tên 1 úng dụng vớ vẩn.
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@bupbechanh ông ko hiểu, cấu thành nên 1 cái đt thì gồm hàng tỉ thứ, phần cứng lẫn phần mềm, thương hiệu, trải nghiệm người dùng, hệ sinh thái.... Có thể cái tai thỏ nó ngu, nó chưa tốt, nhưng những phần còn lại nó tốt, đối với người dùng phổ thông thế là đủ. SS, mì xào cái cam chỉ là chấm nhỏ dưới màn hình, nó là cái tốt (mình cũng thích tràn viền, ko tai thỏ) nhưng những cái còn lại nó lại chưa tốt bằng ip, nên ng ta ko chọn, thế thôi. Đến tán gái, đầy thằng tốt gái nó ko chọn, nó lại đi chọn thằng badboy, nữa là cái đt =)))
rẻ hơn chục thì đáng đấy 😁
Nhìn cái đảo động cỡn mới ra có vẻ hay nhưng sau thấy anh em kêu nhiều quá nên lại thôi. Ko biết nên dùng 13 pro đến khi nào đây.
@Kiến sợ quá Bạn trải nghiệm chứ cần nghe ai, đâu phải ai nói j cũng đúng😃
@Barbatos Mình cũng nghĩ thế và định ăn cứt ... mũi, nhưng nghe mọi người nói là ăn cứt ... mũi rất thối nên mình ko tự trải nghiệm nữa.
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@Kiến sợ quá cứt mũi, thế những thứ ko bằng cứt mũi gọi là gì =))
Mình xin địa chỉ mua hàng trả bảo hành với mod
mình ko đánh cược vào iphone 15 nhưng mà mình sẽ mua ip15, năm nay chả có gì mà phải đổi điện thoại cả
@tuan 95 Đúng vậy
Mua ip 15 thì cũng vậy, cũng chả khác gì để mà chờ. Giờ toàn bài kiểu này nhỉ, thay vì mua ip14 t mua 13, gia dụng …
ơ mod mua con beat bao tiền thế 😁
Tưởng tinhte là một cái giếng trong Tuyệt Tình Cốc chứ?
@maidng
Cười vô mặt
ring
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình thì đang từ 12 Pro lên 13 Mini thay vì 14 Pro =))
@ring 13mini bây h tầm nhiêu bạn nhỉ?
bên cellphoneS nó đứt hàng mất tiêu 😔((
Thì kệ bạn
Mình thì chọn 14pro luôn
Mua đâu thế mod?
Ko biết có ai rảnh vọc cái DI ko chứ mình thì ko rồi đó.
nếu nhiều tiền thì ai cũng muốn xài cái mới nhất,1 thanh niên xài xsmax chia sẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019