Mình vẫn mong Apple mang Touch Bar trở lại với thế hệ MacBook mới

MinhTriND
16/1/2022 12:29Phản hồi: 69
Mình vẫn mong Apple mang Touch Bar trở lại với thế hệ MacBook mới
Apple ra mắt thế hệ MacBook Pro M1 mới và họ đã quyết định không trang bị tiếp Touch Bar cho máy nữa. Ban đầu, mình đã thực sự cảm thấy hơi tiếc nuối, và sau khi sử dụng 1 chiếc MacBook có Touch Bar trong thời gian gần đây thì mình lại càng cảm thấy tiếc nuối hơn nữa.

1 sự high-tech và khác biệt

Gió thổi chiều nào theo chiều đó là ý kiến của mình đối với 1 bộ phận nhỏ fan Apple. Ban đầu khi Apple ra mắt và giới thiệu thế hệ MacBook có Touch Bar đầu tiên, họ “ồ, waooo, đỉnh cao thật, hiện đại thật”. Và rồi, họ cũng chẳng mảy may gì về chuyện Touch Bar có vô dụng, có dở tệ như thế nào cho tới khi Apple loại bỏ nó trên thế hệ MacBook mới.

Bản thân mình là 1 người dùng với nhu cầu văn phòng thông thường, t hỉnh thoảng là chỉnh ảnh bằng LR và PTS, thú thật, có vẻ mình không phải người dùng chuyên nghiệp đến mức cảm thấy cần 1 dải phím function cứng. Các thao tác sử dụng của mình đối với 1 chiếc MacBook có phím function thì chỉ là tăng giảm độ sáng màn hình hoặc tăng giảm, tắt âm lượng khi có nhu cầu.

Có vẻ đối với 1 người thích “làm màu” như mình, Touch Bar lại là thứ gì đó hữu ích hơn. Đúng như những cảm xúc ban đầu của mình khi xem buổi live ra mắt MacBook Pro mới với Touch Bar, mình cảm thấy hào hứng bởi nó hiện đại, khác biệt và rõ là mang tới nhiều cảm hứng khi sử dụng máy.

Sự thú vị nhỏ trong 1 thiết bị công nghệ khô khan

Touch Bar có thể không cần thiết và thực tiến bằng 1 hàng phím cứng, nhưng đối với mình, việc sử dụng nó lại tạo cho mình mấy niềm vui nho nhỏ, những thứ mà mình cảm thấy là khó tìm đối với 1 thiết bị được sinh ra để phục vụ cho công việc như là MacBook. Anh em dùng Touch Bar rồi thì cũng biết ở mỗi 1 ứng dụng khác nhau, Touch Bar nó sẽ thay đổi để phục vụ cho các tính năng của phần mềm đó.

Chẳng hạn, mình dùng Telegram, lúc này Touch Bar sẽ hiển thị những đoạn chat được mình ghim lên đầu, hay truy cập nhanh vào biểu tượng cảm xúc để mình chọn. Trong quá trình gõ văn bản để chat với bạn bè hay gì đó, khi mình gõ 1 nội dung nào, như “con mèo” hay gì đó, thì Touch Bar sẽ hiện lên icon của con mèo để mình chọn như kiểu bàn phím ảo trên điện thoại á.

Không hiểu sao những cái nhỏ nhỏ như thế này trong quá trình sử dụng, Touch Bar lại mang cho mình cảm xúc vui vẻ, nhẹ nhàng và nó như 1 không gian để thư giãn tâm hồn mình trong quá trình làm việc mệt mỏi, căng thẳng. Thao tác chuyển Tab khi dùng Safari chắc chắn cũng nhanh và ngầu hơn so với bạn thao tác bằng chuột.

Không biết anh em dùng MacBook có Touch Bar cảm thấy như thế nào, có cảm thấy nó vô dụng hay thấy nó là trang bị cần có để giúp cho MacBook trở nên khác biệt và hiện đại, đẹp mắt hơn? Chia sẻ với mình anh em nhé.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CyraxTC
TÍCH CỰC
2 năm
Vì ngày xưa mua Macbook Pro 2017 có touchbar bấm Esc khá bất tiện nên mình đã mua bàn phím cơ xài. Và kể từ đó mình nghiện bàn phím cơ! Rất biết ơn Apple đã tạo điều kiện cho mình có cơ hội chơi một bộ môn mới.
@CyraxTC hâhha
Có xài gì được với cái này đâu, ngoài mấy cái làm màu... thôi bỏ đi cho nhẹ máy
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@cuhiep Em thấy hay nhất là Apple vẫn giữ hàng phím trên và để touch bar ở trên cùng, trong một số trường hợp như dùng những phần mềm chat, nó hiển thị icon cũng thấy hay.
thethidie
TÍCH CỰC
2 năm
@cuhiep những cái mà 90% người dùng ko xài thì bỏ đi, ngoài việc nhìn trông sang hơn tí thì chả đc tích sự gì.
Skywalk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Trình độ anh kém anh ko xài được ko có nghĩa là người khác ko xài được
Hirata
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình sài Macbook M1 2020 cũng ít khi động tới touchbar nhưng mà có nó trông máy có gì đó công nghệ hơn, xịn xò hơn
@Hirata đúng đúng có ng đồng cảm òiiii hưu
Biết đâu 5 năm sau Apple lại mang touchbar lên macbook thì sao 😆)
@MID217 như kiểu mang magsafe với khe sd quay lại bác nhỉ 😃)))
Những cái gì Apple làm mà hãng khác ko làm theo đều là thất bại sau cùng rồi cũng bị bỏ, hoặc lỗi thời bàn phím cánh bướm, 3D touch, TouchBar, tai thỏ
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
@baomat1585 Haptic Teackpad chắc cũng bỏ chứ bạn nhỉ. Đểu lắm cơ mà 😂
@vhhai_c3 Cái đấy mấy hãng học theo rồi nha
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Lạy hồn
Nhìn ngầu lòi
Tào lao làm nổi chứ có được cái ích lợi gì
Lỗi do fan Táo không biết xài nên Apple phải bỏ thôi.
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
Đúng mục đích “làm màu” luôn, dùng khó chịu bực mình.
hdn_hp
TÍCH CỰC
2 năm
Bỏ đi giá không giảm tội gì không bỏ ?!
Phế vật , nói thật . Như cái chuột sạc ngược thấy ko phải cái gì cũng ok
@irtel_neyugn Cứ phải mua sài mới dc nhận xét à . Xấu không hợp lý thì tôi bảo xấu .
qloved
CAO CẤP
2 năm
@Ryan Phạm 223 Thì ngta thấy đ OK thì ngta phàn nàn. Không lẽ phàn nàn cũng phải xem thái độ của ị fan xem có cho phép không nữa à
@qloved Vấn đề ở đây nó là có mỗi con chuột máy tính. Thích thì dùng k thích thì thôi. Nhưng bạn ấy cứ thích làm quá lên thôi. Trong tinh tế này lắm thằng hấp nhưng kể ra cũng vui.
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qloved Lý luận gì cha? Muốn cảm nhận thực tế thì hãy trải nghiệm, một lần sạc xài 1-2 tháng mới hết pin, sạc đầy pin thì tốn có 30-45 phút, đi ăn trưa xong là rút ra xài được. Chưa xài thì đừng la làng, giờ nó chuyển cái cổng sạc lên trên hay bên hông thì lúc sạc cũng có xài được đâu mà ngồi la làng thiết kế này thiết kế nọ. Mình là mình trải nghiệm thực tế, xài được 5 năm rồi và k có nhu cầu mua mấy con logitech công thái học các thể loại. vừa phiền phức vừa ô dề.
abc_x3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cho xuống macbook Air cho người bth hợp hơn Pro
Nhìn nó trông pro hơn hay là sao
Mình cũng thích touch bar, đang dùng nè
@rafaeltran chuẩn, đẹp, công nghệ, quên được cái dải phím Function đã là thành công lớn
Nh0kluatjh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nên làm hai bản 1 cái có touchbar 1 cái có phím cứng cho anti đỡ khóc thuê. Mình thì vẫn chọn bản touchbar. Xem video này nọ có thanh preview tua tiện lợi, custom được nhiều thứ trên đó. Cái phím cứng thì có con mịa gì đâu chỉ chỉnh độ sáng này nọ phế vật hơn cả touchbar
Bài này viết cho ae có chỗ để bình loạn thôi chứ Apple có phải đứa dở hơi đâu mà cứ thay đổi luôn xoành xoạch vậy
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thôi cám ơn. Thiết kế thú vị nhưng xài thì dở. Hư thì tốn tiền sửa. Tào lao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019