Mình vừa đi đổi MacBook Pro 16" i9, 64GB RAM, 4TB SSD lấy MacBook Air M1 16GB 2TB

cuhiep
13/3/2021 9:36Phản hồi: 271
Mình vừa đi đổi MacBook Pro 16" i9, 64GB RAM, 4TB SSD lấy MacBook Air M1 16GB 2TB
Nghe có vẻ đi lùi nhưng mình đã làm điều đó. Có ba lý do mình quyết định làm việc trên. Giờ mình sẽ diễn giải cho anh em: M1 đã đáp ứng được nhu cầu của mình, máy nhỏ gọn hơn rất nhiều, không có quạt nên mình dùng được bìa da của Khacten.com.

Đáp ứng được nhu cầu công việc:

Khi các máy M1 mới ra thì mình cũng đã thử khá nhiều để xem xem nó có đáp ứng được nhu cầu của mình không. Nhưng đợi đầu coi như là không được nên mình đã không sử dụng mà tiếp tục sử dụng i9. Anh em có xem xem qua bài dưới của mình để xem như cầu sử dụng trên mức bình thường của mình.

Khi đợt hàng thứ hai về thì mình đã đi mua thử Mac mini M1 với RAM 16GB thì có vẻ như lúc này phần mềm cũng đã được nâng cấp từ cả Apple và các hãng phần bên thứ 3 cũng như việc mình đã chuyển qua dùng LightRoom CC thay vì LightRoom Classic như cũ. Kết quả của các sự kết hợp trên đã giải quyết được nhu cầu của mình.

Hiện ở nhà mình đã sử dụng Mac mini M1 16GB RAM và SSD 1TB + thêm 2TB SSD gắn ngoài và 8TB HDD gắn ngoài. Màn hình sử dụng vẫn là 32" 6K. Nó đã đáp ứng được công việc chính là xử lý ảnh. Nó xử lý được cả ảnh chụp từ Fujifilm GFX 100s độ phân giải 102Mp và xử lý luôn video 8K mình quay bằng Sony Alpha A1. Dĩ nhiên là mình vẫn làm các việc khác mình thường.

Như vậy mình đã có thể thoải mái dùng M1 thay vì Intel mình nó đã đáp ứng được nhu cầu xử lý công việc.

Đó là lý do chính chiều nay mình xách MacBook Pro 16" i9, 64GB RAM, 4TB SSD, VGA 8GB và một máy MacBook Air M1 8GB RAM 256GB SSD mình thử đợi đầu đi đổi lấy hai con MacBook Air M1 16GB SSD 2TB và SSD 1TB bù 3 triệu ở 2Apple.vn.

Một con để mình xài và một con nâng cấp cho vợ mình vì cái MacBook Air Core i vợ mình đang xài nó cũng chậm rồi.

Sư nhỏ gọn:

Trước đây mình thường mua máy lớn cấu hình cao. Vì thời dùng chip Intel thì muốn máy cấu hình mạnh thì thường là máy lớn. Và mình cũng hay di chuyển làm việc bên ngoài nên mình cũng hay chọn máy lớn. Nhưng giờ mình nối vào màn hình là chính nên màn hình lớn không còn quan trọng.

MacBook Air M1 16GB 2TB SSD này đáp ứng được nhu cầu của mình về sức mạnh, bộ nhớ lưu trữ… nhưng lại trong một thân hình rất là nhỏ, gọn và nhẹ. So với MacBook Pro 16" thì nó giảm đi rất là nhiều.

Mình đang đối mặt với một cái máy nhỏ, nhẹ nhưng hoàn toàn không yếu. Đó là cái điều quan trọng, ai cũng muốn.

Dùng được với Bìa Da Khacten.com

Mình đã mong ngày này từ năm 2016 rồi. Chuyện là năm đó Apple ra MacBook 12" không có quạt. Thế là Khacten.com đã thiết kế cho nó một cái bìa da. Khi gập lại như một quyển sổ da mà mình rất thích. Nhưng mình đã cố gắng sử dụng cái MacBook 12" đó, đổi đời mấy lần nhưng vẫn không dùng được.

Quảng cáo

Giờ thời cơ đã đến, MacBook Air M1 không quạt mà lại mạnh như sấm nên mình không còn lý do gì để không dùng nó nữa. Đây cũng là cơ hội để mình thừ Bìa da Khắc tên làm cho MacBook Air M1 và sau đó tìm cách bán cho anh em kiếm tiền xài. MacBook Air M1 chắc chắn sẽ là chiếc máy được anh em lựa chọn nhiều vì giá rất đã trong khi đáp ứng được công việc. Mà anh em mua MacBook Air nhiều thì mua bìa da nhiều thôi…
271 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hic, phí cái 16' 32G ram 2T ssd quá 😔
@p700i để online mạng xã hội thôi bác ơi !
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@traithanhnam21 Lỗi SSD trên mbp 2017 nontouch cũng có, giờ vẫn được thay miễn phí, nếu là lỗi được xác nhận thì con Air này được bảo hành ổ cứng tới 2024.
@[Zeus] vậy cũng ổn...chứ hư giữa đường là thay nguyên Main...trả tiền phê luôn
@cuhiep best cấu hình
quân ken
TÍCH CỰC
3 năm
Hu hu thà mình vẫn giữ mac pro 16” thôi
Luong Do
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quân ken nhưng sẽ không có trải nghiệm mới 😁 macbook 16" mà cấu hình khủng đó sẽ rất là ồn đó bác. chạy nặng một chút, quạt gió kêu o o o như bếp khò.
@quân ken PR bìa da khắc tên trá hình
quân ken
TÍCH CỰC
3 năm
@Luong Do Nhưng hiệu năng nó ổn định đâu dài á bác rồi chạy win vẫn đc
quân ken
TÍCH CỰC
3 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Haha mong là vậy bác ơi
Thích thật đấy. Có bao da nhìn và chạm sẽ rất ngon
NUCErr
TÍCH CỰC
3 năm
@doduchai69bn Máy không quạt lại dùng cả bao da khi sử dụng thì nhiệt biết thoát đi đâu.
Ai có tiền người đó tiêu nhưng đổi con intel i9 sang M1 thấy không đáng lắm.
@NUCErr Dùng cơ bản ko nóng mấy bác à. Còn nặng thì thôi cho cái ốp ra ngoài hii
namct_sn
TÍCH CỰC
3 năm
@NUCErr mình cũng vừa đổi con i9 qua m1, thấy cũng thế, chỉ bị nó hay crash khi dùng app x86. đợi app native là ổn.
Nghe qua thì anh em thấy hớ nặng nhưng có 1 số vde mà anh em quên mất
1 là con pro 16 inch dùng lâu, pin chai mất dễ mất giá
2 là air m1 16gb ram 1tb ssd và 2tb ssd k rẻ tí nào 😃

Nên suy ra kèo này cũng ngang ngang nhau và do anh em ít chơi kiểu trade đồ như này nên thấy thiệt thôi
@cuhiep Chuẩn đó bác. Lướt vào thấy toàn ních số điện thoại. Lại còn toàn số rác. Ngày xưa hoạt động giao lưu sôi nổi bao nhiêu thì giờ chán lắm.
@cuhiep Theo em thấy đúng là thợ hơi nhiều, trước em đăng bán là nhiều thợ điện lắm, nhưng bán nhanh, mặc cả giá trước được cũng vẫn hơn đem ra quán, quán là hay bóp chặt hơn, bán hàng thì cần nhất là nhanh 😆))
@bomduc quán nó trả con mac air m1 giá 16, con 16 fullops 73 là chặt rồi còn gì 😃)
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@bupbechanh Bán đồ cho người quen với mình là kiểu bán đồ ngờ u nhất, đồ điện tử thì hên xui, nay nó ngon biết đâu mai ngủ dậy nó lăn ra ngỏm, rồi họ réo ai, mình chứ ai, uy tín, trách nhiệm, ảnh hưởng tình cảm, v..v... nên thà mình trade shop rẻ hơn mà phủi xong trách nhiệm còn hơn dây dưa mãi về sau. 😆
Macbook Pro M1 có dùng sổ da khắc tên được không các bác nhỉ. Cũng có quạt mà từ hồi mua về không thấy nó chạy. Nhìn quyển sổ da mà ưng quá.
holokids
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Bán hàng có tâm nè... hé hé. Vậy khacten nâng cấp đục lỗ cho bookPro là ổn.
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Nguyễn 2021 Pro có khe thổi khí nóng ngay bản lề + vỏ nhôm tản nhiệt => mang bao da sẽ làm hạn chế nhiệt tản từ vỏ và khe
Air dùng duy nhất vỏ nhôm dể tản nhiệt => mang bao da là hạn chế cái phương thức tản nhiệt duy nhất này
Cái bao da Khắc Tên ở trên, cái trackpad nó bị che đi 1 phần 2 góc dưới, bác nên kiểm tra kỹ
@cuhiep Bác dưới nói hợp lý đấy bác hiệp ạ. Đục lỗ đi bác.
@alexnam Thanks bác. Nhìn đẹp quá nhưng nếu ko thực dụng thì cũng chịu.
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
3 năm
đọc bài này xong làm mình muốn đổi cái iMac 5k đang xài qua con mac mini m1 quá
@RedBee8888 Vậy cái màn hình 5k đẹp được như imac thì giá cũng phải gần $1000 đó nhỉ 😅 . Mình ưu tiên màn hình hơn là sức mạnh, chắc như cầu thấp
namct_sn
TÍCH CỰC
3 năm
@RedBee8888 từ từ bác, app vẫn crash lắm
Chơi mà chơi dụ
Cười vô mặt
accazure
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vỏ máy rất đẹp, bác bọc da làm gì
Vấn đề khi đã máu lên rồi thì khó mà chờ hàng order lắm
Nhưng mua Air bằng tiền rồi bán 16" đỡ lỗ hơn. Nghĩ vậy.
@kEn ViP đâu cso bằng tiền đâu bạn
@kEn ViP Chủ tịch ko quan tâm tài chính nha nha
@cuhiep Mua bằng tiền (buy by cash)
Chứ ko nói 2 cái cùng giá nhen anh.
@kEn ViP Mua bằng tiền mặt .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Chuyển khoản cũng là 1 loại mua bằng tiền
Sao không lấy con cũ làm buỗi offline tặng bốc thăm thế 😔
@App Store VN Mbp 16 i9 ram64 ssd 4t thì chắc phải trăm tr. con i9 ssd 1t ram32 đã 60 củ
@nightwish47 😀
der_titan
TÍCH CỰC
3 năm
@App Store VN Con i9 admin mua 140 củ
em nhầm 😄, để em sửa
Gớm quan trọng là màn hình 16 inch và hệ điều hành vẫn như vậy
khonglachi
TÍCH CỰC
3 năm
Ha ha
MacBook Air M1 16GB 2TB SSD giá bán báo nhiêu anh Hiệp ơi? @cuhiep
@HpDellIBM 53t www.2apple.vn
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Link ko vào được @cuhiep
caheoxanhs
TÍCH CỰC
3 năm
Bao da nếu dùng lâu có sợ nóng quá ko nhỉ
@namtran98 Máy nóng lên sẽ bị chậm lại , bao da ấm lên sẽ rất bền .
Thích là nhích đi lùi cung nhích nhung ghê đồn M1 bá đạo lắm.
@bomduc dòng đầu m1 cơ bản cũng tốt...năm nay nó ra dòng 2 cho máy pro...chắc mạnh xám hồn. mới thấy nhá hàng...gần như mạnh gấp đôi con m1 này.
@Bảo Phước vn 16 inch thường là cứ phải X2 tốc độ khả năng cao là vậy 😆
Như mình dùng thế này là thấy nhanh lắm rồi, dùng từ 2015 đến giờ nâng cấp nó sướng hơn kiểu năm nào cũng lên nó nhàm.
@bomduc mình mua...sài cho lại vốn chứ đổi liên tục...lỗ lắm, có mà đại gia mới kham nổi. khi nào hư hay hết đáp ứng nhu cầu công việc thì hẵn đổi. mình mua m1 về...lướt web, nghe nhạc. coi bộ khi đổi. mấy con Chip sau gọi M1 là ông tổ rồi quá...
@Bảo Phước vn Apple nó còn giấu bài lắm, con đầu nó chưa bung hết sức mạnh đâu như thế là năm nay ưu ái air lắm rồi để đẩy mạnh doanh số lên cho đôi develop phát triển app M1 nhanh.
Thôi nào, các bác đừng bảo chủ tịch xài con Táo nào mới là hợp lí nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019