Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

"miniStudio Tại Nhà" Tập 3 ( Phần 1) Lựa chọn các thiết bị đầu tiên 1 cách hợp lý

pro-k
10/11/2021 10:16Phản hồi: 20
"miniStudio Tại Nhà" Tập 3 ( Phần 1) Lựa chọn các thiết bị đầu tiên 1 cách hợp lý

Lời mở:

Chào anh em mình lại quay lại với công chuyện làm miniStudio Tại Nhà, khi mình bắt tay vào làm thì mình nhận ra là lượng kiến thức mình muốn chia sẻ nó nhiều hơn là những gì mình hình dung dù rằng bản thân đã có những 10 năm kinh nghiệm cho việc giảng dạy đào tạo, tuy nhiên khi làm các Video để các anh em xem nó là một phạm trù hơi khác một chút, mình làm nó một mình thay vì các lớp học có sự tương tác thành ra các video nó sẽ hơi dài, đây là một vấn đề cũng cần các anh em thông cảm và thực tế mình sẽ tìm cách cải thiện nó.

Video: Lựa thiết bị theo tư duy miniStudio ?

Thì trong Tập 3 này mình chia làm 2 phần

• Phần 1: mình sẽ nói về các thiết bị mình đang dùng trong miniStudio của mình giá trị nó mang lại.
  • Phần 2: mình sẽ đặt ra trường hợp trong giới hạn 2 triệu bạn sẽ mua gì để khởi đầu cho một miniStudio và mình sẽ có 4 hướng dẫn minh họa cho các thiết bị mà chúng ta mua được.

Những thứ bạn nên đầu tư cho miniStudio

Một miniStudio muốn hoạt động ngon lành đương nhiên bạn phải đầu tư cho nó rồi, đương nhiên camera là thứ bắt bược phải có, nếu không có thì hết phim và ở khúc này bạn sẽ thấy sự lợi hại khi chuyển từ smartphone lên 1 camera thực sự nó có nhiều đồ chơi.

những thứ bạn cần đầu tư mình chia làm 4 nhóm
  • Nhóm thiết bị hỗ trợ: gồm các loại khung máy, tripod, remote, thẻ, kẹp, chân đèn, arm,…. những thứ mà khi chưa có bạn sẽ không thấy nó hay, một khi đã có rồi thì không thể quay lại giai đoạn để cái máy ở truồng được, thẻ nhớ là 1 ví dụ xài đồ xịn rồi không quay lại xài đồ dỏm được.
  • Nhóm thiết bị ánh sáng: Đèn, hắt sáng, tản sáng, gương,… Đây có thể được xem là phần quan trọng vì nó gần như thay đổi ngay lập tức hiệu quả đẹp xấu trên hỉnh ảnh của bạn.
  • Nhóm thiết bị âm thanh: với những bạn làm video thì không chỉ hình ảnh mà âm thanh hay nó cũng làm cho video thu hút hơn, âm thanh nó có thể là nhạc bạn chèn vào hoặc âm thanh bạn thu trực tiếp, việc chèn nhạc chèn âm thanh trong hậu kì nó có nhiều tips trick trên mạng bạn có thể tìm thấy và tận dụng được ngay để thấy hiệu quả còn với việc thu âm thì làm sao cho nó hay ngay từ lúc đầu là việc có thể coi là khó với khá nhiều bạn khi mới bắt đầu.
  • Nhóm phần mềm: dù bạn có rành ánh sáng, setup góc chupjt hể nào đi nữa thì chắc chắn bạn sẽ cần hậu kì dù là trên máy tính, smartphone hay Tablet thì cũng cần App và software, có những thứ miễn phí khá tốt và những thứ trả phí thì còn tốt hơn nữa.

trong tập 3 mình chỉ tập trung nói về 2 nhóm thiết bị hỗ trợ và ánh sáng, nó cũng đủ dài rồi còn về âm thanh và phần mềm nó sẽ nằm trong tập riêng luôn anh em nhé.

Thiết bị hỗ trợ cho máy ảnh

Những thứ bạn nhìn trong hình nó đúng kiểu cũng tốn khá khá tiền và tất nhiên mình không khuyến khích các bạn mua giống mình mà mình chỉ giới thiệu nó bởi vì nó rất đã và một khi đã xài bạn sẽ không thể bỏ được.

Khung máy và báng tay cầm VPT2BT

Quảng cáo

Mình đã từng giới thiệu về chiếc Sony ZV-1 rồi và chọn nó làm camera trung tâm cho miniStudio tại nhà là vì nó nhỏ gọn và rất nhiều sự tiện lợi cũng như xịn, tuy nhiên máy nhỏ thì cũng có nhược điểm là trông nó mỏng manh nếu bạn chỉ làm mỗi một việc là chụp chơi hay là đi du lịch thì nó ổn rồi nhưng mình còn dùng nó làm việc nghiêm túc với khách hàng nữa, chính vì thế mà nó thương được gắn vào nhiều thứ, mình cần một cái khung.

Khung kim loại sẽ giúp chiếc máy của bạn dễ cầm nắm hơn, bảo vệ nó trông cứng cáp hơn và nó có rất là nhiều các lỗ ren ¼ để bạn gắn thêm thiết bị, có ít nhất là 2 ngàm Coldshoe để gắn đèn và microphone.

khung kim loại mình xài là dạng Full chứ không phải L - Plate, các bạn cũng nên tìm các loại có sẵn ngàm Arca Wiss như mình để kết nói với tripod mà không cần lắp thêm ( trong Video có minh họa khá rõ)

Ngoài ra mình chọn dạng khung kim loại Full có các lỗ ren ở trên nữa là để mình tiện lợi treo máy

Quảng cáo

bạn cũng thấy trong hình đó, mình treo chiếc ZV-1 lên thang ngang nhờ vào khung máy.

Báng tay cầm VPT2BT nó là một món phụ kiện có thể đánh giá là khá rẻ so với những gì nó mang lại, phần lớn mọi người ngại mua nó khi nghe đến cái giá 2tr9 nhưng đó là tâm lý chung khi bạn chưa xài, xài rồi thì sẽ thấy nó rẻ, lý do nó rẻ là vì nó nó có thể làm được nhiệm vụ của rất nhiều thiết bị cùng lúc
  • Remote không dây: bạn có thể điều khiển bấm chụp, quay, zoom rất tiện thông qua kết nói bluetooth (bạn cũng không phải lo về pin vì mình đã thử bật và xài nó suốt cả tuần nó còn chưa hết nửa pin luôn, thành ra xài nó chỉ cần dự phòng thêm 1 cục pin là ổn), giá của một cái remote tương tự vậy mình thấy có giá khoảng 800K trên thị trường
  • tripod mini: nó không phải là một cái tripod mini quá xuất sắc đâu nhưng nơ có thể giải quyết được nhiều vấn đề về góc máy khi bạn làm Vlog, Travel, quay hay chụp cận, cái có chất lượng tương đương trên thị trường nó cũng có giá vào khoảng 500K
  • nó chuyển sang các tư thế cầm dọc hay top Handgrip rất dễ và nhanh với 1 nút bấm, nó được thiết kế sẽ có các nấc sẵn của 30 độ, 45 độ, 60 độ và 90 độ nên nó đảm bảo cho việc sử dụng của bạn nó rất chính xác và nhanh chóng thay cho Ball head tuy linh hoạt hơn nhung lại khó cân chính xác nếu bạn là người khó tính (trong video mình có minh họa).
  • Một cái tay cầm có kiểu cầm thoải mái và hỗ trợ rất tốt cho việc quay dọc nhất là khi các nền tảng mạng xã hội đang ủng hộ các video dọc.
Các ngàm kẹp giá đỡ đủ loại, những thứ này là gợi ý, thật sự thì nó cũng khá là cần thiết nếu bạn là một người content creator chuyên về sản phẩm, như các bạn cũng thấy việc sử dụng máy nhỏ nó đi theo một hệ quả là mình có thể sử dụng cấc thiết bị nhỏ, góc làm việc cũng gọn gàng hơn.

và hãy xem mình đã làm được gì với nhé

đây là hiệu quả về mặt làm việc khi khi mình treo máy lên và nó dễ dàng cho công việc như thế, bạn có thể làm được điều này bằng rất nhiều cách, trước đây mình cũng đã thử qua khá nhiều cách như có lẽ chưa khi nó nó dễ và gọn gàng như thế.

Thiết bị ánh sáng

Ánh sáng tốt nó giải quyết được ngay lập tức câu chuyện đẹddepcuar video và hình ảnh, trong nó sẽ khác hẳn với số đông ngay lập tức, nhưng thực tế là có quá nhiều thiết bị tạo ánh sáng.

Mình có nói trong Video kì này lẫn video trước về sự hiệu quả của việc sử dụng đèn nhỏ, trước kia cách đây vài năm mình sử dụng ringlight ( là một thiết kế đặt riêng của mình) và nó vẫn quá to, dây nhợ vẫn phức tạp như bạn thấy.

MÌnh chuyển sang đèn nhỏ và tất nhiên nó gọn hơn rất nhiều nó, mình thích góc làm việc của mình lúc nào cũng ready cho công việc nhưng nếu nó không gọn gàng thì việc nó ready cũng không có nhiều ý nghĩa vì mình cũng không hứng làm việc luôn.

mình không thiếu thiết bị, nhưng hầu hết đều là đồ của studio lớn, việc đem nó về nhà nếu chỉ là 1 hoặc 2 lần chụp thì nó cũng không thành vấn đề nhưng khi suy nghĩ đến việc làm thường xuyên thì nó bất tiện, vì bạn làm ở nhà thì mọi thứ làm gì cũng vậy, bày ra xong phải dọn vào để trả lại không gian sống cho cả nhà, thành ra việc mình cố gắng hết cỡ là có một không gian cố định và cần làm nó gọn gàng và mình bắt đầu chuyển sang các chân đèn kẹp, nó giống mình giải phóng được phần lớn diện tích sàn nhà dể cất thiết bị lẫn trả không gian sạch sẽ cho gia đình, giảm thiểu rủi ro bị dịch chuyên.

chân đèn kẹp nhưng nó lại vô cùng chắc chắn thậm chí nó còn vững hơn những chân dèn có mức giá cao hơn ( hãy xem trong clip dể thấy rõ thêm)

nhờ chân đèn kẹp mình quá dễ dàng làm một không gian nhỏ nhưng tiện nghi gọn gàng mà lại có kết quả không hề thua kém các thiết bị lớn là bao.

Đó là những gì mà mình muốn nói trong phần 1, trong phần 2 của tập 3 mình sẽ nói cụ thế hơn là với 2 triệu bạn nên mua gì và bạ sẽ chụp được gì.

Và một Video mẫu 1 setup nhé

rồi hẹn các bạn phần 2 của tập 3 này trong vài ngày nữa.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranvinh4u
TÍCH CỰC
2 năm
nhìn phòng anh mà phê thiệt sự, đúng idol của e 😁
Matevol
TÍCH CỰC
2 năm
Đã...😍
ruoi24
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cám ơn anh em đã chia sẻ, thực sự hữu ích và nhiều đam mê 😁
@ruoi24 Hay
danielphuc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết hay và chi tiết quá… hóng phần tiếp theo.
Pro.
đẳng cấp quá
Bài viết hay quá ^^!
rất chi tiết, mình sẽ tham khảo kỹ và lượt bớt 1 ít vì kinh phí
thks
Bố Khánh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhin hinh thoi cung suong roi hihi
Hun cái nè
Nhìn đã thật sự nha 😁
Chameleon.
TÍCH CỰC
2 năm
Cho e hỏi e muốn quay video trên iPhone thì mua cái mic ngoài nào gắn trực tiếp vào iPhone để quay video thu âm tốt hơn vậy mọi người ?
@Chameleon. Iphone nào mới được? Nếu iphone đời mới thì chả cần, đủ dùng cho nhu cầu thường ngày.
Khang226
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài rất hay ạ
Cười vô mặt
Hóng mãi tưởng bro quên luông series này rồi cơ
Chủ yếu làm màu thôi chứ về cơ bản chả có gì hấp dẫn. Chủ yếu là nhiều chữ nhiều màu mè để lùa gà thôi và chứng tỏ ta đây "chiên nghiệp". Thế giới đã chuyển sang Mini Studio từ lâu rồi. Viết thì lủng củng, ý nọ đá ý kia, còn sắp xếp Studio thì cũng lộn xộn.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Gà Trống Tơ Thiến OK ghi nhận.
mình không biết thế giới chuyển sang từ lâu là bao lâu chứ mình bắt đầu từ hồi 2015 còn ở VN thì rất hiếm thấy, nói hiếm là vì mình không muốn nói ra là chưa thấy ai làm miniStudio nghiêm túc, 1 Studio lớn đủ đồ chơi nó sẽ tốn khoảng 400 - 500 triệu, 1 miniStudio nghiêm túc đủ đồ chơi nó cũng sẽ rơi vào khoảng 50 - 100 triệu.

Vấn đề luôn là nếu bạn thấy ở đâu làm tốt hơn cho mình xin link tham khảo 😁
mrkissn
TÍCH CỰC
2 năm
@Gà Trống Tơ Thiến vãi làm đc tốt hơn thì làm cho ae học hỏi. ngồi xách mé vầy chi vậy cậu ?
ndta13
CAO CẤP
2 năm
Hay lắm anh, đầu tư nghiêm túc, tiết kiệm nhưng hiệu quả lại cao, hóng các phần tiếp theo của anh 😁
mrkissn
TÍCH CỰC
2 năm
bài viết hay lắm, để bắt chước mua mấy cây K7

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019