Mirrorless tầm giá dưới 15 triệu Sony A6000 có xứng đáng???

huylq89
15/12/2017 11:37Phản hồi: 38
Mirrorless tầm giá dưới 15 triệu Sony A6000 có xứng đáng???
Cần anh em tư vấn mua 1 em mirrorless tầm giá dưới 15 triệu như tiêu đề. Nhu cầu của em là: Chụp con cái, gia đình là chủ yếu ( tức là chụp người ạ). Em ít hứng thú với phong cảnh.
Em cũng từng cầm máy chụp choẹt hội nghị cho cơ quan 1 thời gian ( canon 1100D + kit) nên cũng biết 1 số kiến thức cơ bản chỉnh tay.
Em muốn tìm trong tầm giá 1 máy nào có khả năng khử nhiễu tốt 1 tí. Em muốn k cần để tâm cái ISO để chụp tốc độ nhanh bắt khoảnh khắc của trẻ con ở trong nhà (vì em nghĩ ra ngoài ban ngày thì bắt khoảnh khắc k thành vấn đề). Chứ như con canon cùi kia iso 1600 là đã noise rồi. Hình rất gớm.
Qua tìm hiểu sơ sơ em thấy có con Sony A6000 là ok nhưng k rõ khả năng khử nhiễu của máy ra sao? Bên Fuji có dòng nào ngon hơn k? Hay nhu cầu vậy nên mua DRSL tốt hơn???.
Hơi dài xíu nhưng cũng là để các bác hiểu rõ hơn mong muốn của em. Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ.
EM VẠN LẦN CẢM ƠN...
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cùng quan điểm (.) Quan tâm!
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chả có cao thủ nào vô giúp nhể
Trong tầm giá này mà mua mirrorless thì A6000 rất sáng giá, dù có nhiều đối thủ nhưng ở mảng mirrorless này Sony đang bá đạo, các hãng khác chưa theo kịp 😁

Khử nhiễu thì tầm tầm thôi chứ không thể ngon như fullframe được :D, nhưng mình thấy là khá hơn nhiều so với con Canon 1100D.

Cùng tầm giá thì cũng không có con DSLR nào thực sự vượt trội, nên cứ mirrorless mà chơi cho nó nhẹ :D
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Nhích tiền lên 1 xíu thì bác có lựa chọn nào sáng k? Tks bác
@huylq89 Có A6300 đời mới hơn A6000, nhưng chỉ cải thiện tính năng quay phim và khả năng lấy nét là chính, chứ chất lượng ảnh tĩnh thì không có nhiều khác biệt. Theo mình nghĩ là không đáng để lăn tăn khi bác đã ngắm A6000, để tiền mua lens tốt hơn 😁.

Bên DSLR thì có Canon 70D hoặc Nikon D7100 nếu bác không ngại vác máy nặng :D

Ở ISO cao thì noise xảy ra ở vùng tối, còn chổ nào cũng sáng trưng thì bác cứ tự tin mà quất ISO 800 hay 1600 nếu buộc phải đẩy tốc độ :D
Nếu bác có con nhỏ thì nên mua a6300 + kit lens. A6300 lấy nét nhanh hơn a6000, hỗ trợ eye AF ở continuous mode, hỗ trợ AF với kính hãng khác qua ngàm chuyển còn a6000 thì không. Chất lượng ảnh raw thì a6000 và a6300 như nhau nhưng jpeg thì a6300 nhỉnh hơn.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hiệp K Nhưng giá lại chat quá. Gần gấp đôi 😔 mà máy cũ thì em gà k biết đg nào mà lần :(
Giá a6300 kèm kit lens khoảng 19 tr, hơn ngân sách của bác có 4 tr chứ mấy. Để dành vài tháng là được 😁
Khong phai la khong co cao thu giup ban. Ma la co hang nao che ra may anh chung 600-1000 usd toc do bat net hon Sony ? Voi lai tam tien do chi co Sony 6000 hoac 6300. Neu muon khu nhieu khu noise tot bat buoc ban phai choi dong cao cap hon Sony a7s la mot vi du.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tất nhiên mình k đòi hỏi quá nhiều ở giá tiền đấy. Chỉ là mình k biết ngoài sony thì còn máy nào ngon hơn k. Ví như fuji chẳng hạn. Nếu như bạn nói mình lại k rỗi hơi viết bài hỏi anh em
@huylq89 Fuji ngon nhưng mỗi tội là made in Japan nên giá chát lắm bác. Ví dụ cùng đẳng cấp với a6300 có x-t2 mà giá tới $1400. Được cái kính của Fuji cho dòng apsc ngon hơn Sony về giá và độ đa dạng nhưng cũng chát thôi rồi. Thành ra nếu bác thấy a6300 quá tầm với thì cứ lấy a6000 xài đỡ kit lens. Khi nào có điều kiện thì nâng cấp lens vì cái lens kit nó không thể hiện được sức mạnh con sensor 24 MP của Sony.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hiệp K Ok... tks bác
À quên, nếu bác có người thân ở Mỹ thì có thể nhờ mua giúp máy cũ trên diễn đàn Fred Miranda rồi gửi về VN cho bác.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hiệp K Hicx.. k cóa với bùn
A6000 là chụp OK rồi còn lại đầu tư mua lens bạn à. Mình cũng đang dùng a6000 chụp gia đình con cái đây với mình rất chi ok . (chuyển từ 600D và nik7100 qua )
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@luongcongtoai ok...tks bác 😁 đag cố từ giwof đến tết xúc em nó
God of wind
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huylq89 Em cũng đang ngắm a6000. E người dùng phổ thông nên nhu cầu không cao, chủ yếu muốn máy nhỏ gọn nhưng chất lượng tốt để cơ động mang đi lại. Em đang nghía rx100 mark 3. Nhưng trong quá trình tìm hiểu có vẻ A6000 tốt hơn. Nếu bác dùng thì pm e với nhé
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng A6000, sử dụng chức năng lấy nét tự động dò theo mắt Eye AF, Khóa nét tự động Lock on AF chụp trẻ con thì nhất, khi chụp lưu cả ảnh Raw hậu kỳ cho sướng, có điều kiện thì làm quả Lens Fix chụp chân dung thì càng ngon.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ESKA_84 Cho mình hỏi như buổi tối chụp trong nhà ánh đèn led nó hay bị nhoè k??? Mình hay chụp điều kiện đó, mà con mình thì lại rất quậy, chưa biết đứng im tạo dáng, nên rất khó chụp. Điện thoại nó nhoè hoài ý
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huylq89 Bạn yên tâm bạn chỉ cần khóa nét là máy bám nét ngay, lúc đó bạn có thể bố cục lại và chụp
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ESKA_84 Hi... cảm ơn bạn. Hi vọng em nó sớm về đến tay để trải nghiệm
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Rảnh rỗi ngồi đọc các thread cũ của diễn đàn thì gặp bài của bạn, chưa biết bạn đã mua máy chưa nhưng cứ tư vấn biết đâu có ai có cùng câu hỏi. Qua câu hỏi của bạn mình thấy bạn có 2 yêu cầu chính cho máy là bắt nét nhanh (chụp trẻ con) và khử nhiễu tốt (chụp tối). Ở đây so sánh 3 con A6000, D7100, 70D thực ra thì không cùng tầm giá lắm vì A600 giờ chỉ còn khoảng 11tr nguyên body, D7100 và 70D thì vẫn là 15tr hơn. Tuy nhiên len sony lại đắt hơn nên cứ coi như cùng tầm giá đi nếu tính cả len.
+ Về khử nhiễu trên ảnh Jpeg thì A6000>D7100>70D
+ Về khử nhiễu trên ảnh Raw thì gần như tương đương nhau
+ Về bắt nét chủ thể chuyển động thì 70D>D7100>A6000
A6000 có đáng giá trong tầm giá dưới 15tr không, mình cho là có. Thực sự chất lượng hình ảnh cảm biến của sony rất tốt, máy mirrorless lại rất nhỏ gọn, phù hợp với người thích di chuyển, có một vài tính năng rất hữu ích như viewfinder điện tử. Tuy nhiên điểm yếu cố hữu của mirrorless như A6000 là bắt nét chủ thể chuyển động (đã khắc phục tương đối với dòng ff cao cấp như A7RIII). Nếu chụp trẻ con máy có thể bắt nét khoảng 70% số shot, còn nếu bắt nét thể thao thì e rằng chỉ khoảng 50%. Hơn nữa máy lại không có cảm ứng, màn không có xoay gập nên với người mới sử dụng thì sẽ không được tiện như 70D. Máy mirrorless cũng tốn pin hơn kha khá nên số shot sẽ chỉ bằng 1/3 so với máy DSLR thông thường, sẽ là vấn đề nếu bạn muốn lang thang cả ngày đi chụp mà không phải thay pin. Len dòng sony cũng khá hạn chế, thường nếu muốn dùng thì phải dùng ngàm chuyển để dùng len canon mới phát huy hết được tiềm năng của máy, tuy nhiên sẽ không phải vấn đề nếu bạn là người mới bắt đầu và chỉ cần 1 vài len chụp cơ bản.
---> Tổng thể lại mình nghĩ bạn lựa chọn DSLR sẽ hợp lý hơn và 70D là lựa chọn khá tốt vì khả năng bắt nét tốt. Chụp ban đêm thì không chỉ phụ thuộc máy mà còn phụ thuộc len nên 1 len có khẩu độ lớn là rất cần thiết và len 50 1.8 STM là một len siêu rẻ mà rất phù hợp với nhu cầu của bạn.
P/s: Riêng Fuji thì là đồ style riêng cho các nhiều tiền thích màu phim, mình không biết nhiều lắm về dòng này nhưng nói chung thì không phải là dòng phổ thông để hướng tới.
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@luongcongtoai Bonus cho bạn một video review của kênh youtube mình rất tin tưởng, hi vọng cho bạn một cái nhìn toàn cảnh hơn về lấy nét.
@giangcj Có lẻ mình ko phải dân chuyên vấn đề bạn nói về bắt nét chủ thể chuyển động là gì. Như mình đang dùng A6000 set chết đô AF-C và chọn vùng láy nét center thì cứ bấm nữa cò rồi giữ thì ai chuyển động nó đều tracking và láy nét được ngay, ko như con N7100 mình dùng trước đó chậm hơn hẳn, còn 70d ko dùng ko bik nhưng căn bản mình hiểu cái mà bắt nét chuyển động thì chính là khả năng Auto focus thì cũng giống như video trên mà thôi. Căn bản camera trên nó dùng lấy nét theo wide toàn khung ảnh nên nó chạy hết khung ảnh, nếu bạn muốn cứ để center và move cho chủ thể vào center là được. Nếu mình hiểu sai xin giải thích "bắt nét chủ thể chuyển động" để mình hiểu thêm Thanks
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj http://digiworldhanoi.vn/MAY-ANH/p3651/Canon-EF-135mm-f-2-0L-USM-Le-Bao-Minh.html
Con này hả bác ôi??? Giá gấp đôi em định mua 😔
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@luongcongtoai Video mình dẫn ra cũng là lấy nét theo điểm giữa mà, cũng có tác giả kênh dùng ngàm chuyển cho A6000 dẫn tới tốc độ bắt nét chậm hơn. Đương nhiên là tốc độ bắt nét còn phụ thuộc nhiều thứ như len, khẩu độ, điều kiện ánh sáng nhưng về cơ bản 70D với dual-pixel mình thấy mọi người ca ngợi lắm và bản thân mình mượn cũng thấy lấy nét rất nhanh, bạn có thể mượn ai đó để thử xem.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
http://digiworldhanoi.vn/MAY-ANH/p8223/Sigma-35mm-f-1-4-DG-HSM-Art.html
Bác xem em xem đúng con35 bác bảo không? Mua con này thì thôi con 50 1.8 với 24-105 f4 bác nhỉ? Rồi sau có xèng chơi 135 sau
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@huylq89 Đúng rồi bạn à, bạn có thể tham khảo mua ở shop khác nhé chứ DGW bán đắt lòi mắt. Thêm nữa nếu bạn có điều kiện hạn hẹp hơn thì có thể thay 135L bằng Sigma 85 1.4 cũng rất tốt nhé (rẻ hơn gần 7tr).
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Ok bác. Bác hay mua ở đâu share em lun. Em làm bộ trước tết 😁
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@huylq89 Bạn có thể tham khảo một số shop như mayanhjp.com, vunhatcamera.vn, binhminhdigital.com nhé. Thân!
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hi.. tks anh em giúp đỡ. Từ phân vân mua sony a6k mình lại nhảy sang mua canon 6d. Hiện đag rất hài lòng với em nó. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019