MIUI nói chung và Mi Mix nói riêng: 3 bước để đổi độ phân giải hiển thị (DPI) và sửa lỗi icon

Duy Luân
6/12/2016 22:11Phản hồi: 103
MIUI nói chung và Mi Mix nói riêng: 3 bước để đổi độ phân giải hiển thị (DPI) và sửa lỗi icon
Xin chia sẻ với anh em một số cách tinh chỉnh phần mềm để xài ngon hơn chiếc điện thoại Xiaomi nói chung và chiếc Mi Mix nói riêng của anh em. Những thứ mà chúng ta sẽ chỉnh bao gồm độ phân giải hiển thị, cài launcher khác, xài bộ icon và theme mới. Đây là ba thứ cơ bản mà ngày nào cũng xài, lúc nào cũng phải nhìn thấy mỗi khi bạn mở điện thoại lên. Lưu ý đây là hướng dẫn cho máy không root, không cần unlock bootloader gì cả.

Bước 1: chỉnh độ phân giải hiển thị

Độ phân giải hiển thị mặc định trên hầu hết các điện thoại Xiaomi là 440 hoặc 480 DPI, kể cả với chiếc Mi Mix màn hình 6,4" tuyệt đẹp. Với mình đây là điều không thể chấp nhận được vì màn hình 6,4" mà hiển thị lượng nội dung chẳng khác gì so với một cái điện thoại 5". Lý do mà mình không thích mức 480 DPI mặc định của Mi Mix là nó làm mọi thứ to lên một cách ngớ ngẩn, kỳ dị và thao tác cũng không tiện. Ngay cả bàn phím cũng bỗng nhiên to lên quá mức khiến việc gõ trở nên khó khăn vì phải với ngón tay lên cao hơn so với bình thường.

Để chỉnh lại DPI, mình sử dụng tool do chính mình phát triển (quảng cáo chút xíu 😁). Anh em có thể download và xem hướng dẫn chi tiết cách xài tool ở topic này: Mời anh em thử công cụ đổi độ phân giải hiển thị cho máy Android, không cần root, không cần gõ lệnh.

Trên chiếc Mi Mix của mình, mình đưa DPI xuống tận 400 thì mới cảm thấy vừa lòng, mức này tương tự như con Lumia 1520 trước đây mình từng xài, cũng ngang ngửa với Sony Xperia Z Ultra nhiều năm về trước. Lúc này mọi thứ trở nên tuyệt vời hơn rất nhiều, kích thước hiển thị vừa phải, hợp lý, không quá nhỏ mà cũng chẳng quá to. Với anh em nào xài máy MIUI mà dùng màn hình cỡ 5"-5,5" thì đừng chỉnh thấp như mình, nên để mức 420 là vừa, thấp quá thì mọi icon và chữ nên bé tí rất khó chịu. Máy nào DPI trên 500 thì nên chỉnh dần dần từ mức mặc định xuống thấp hơn một chút cho tới khi bạn cảm thấy hài lòng.

Vấn đề của việc chỉnh DPI trên MIUI đó là icon sau khi chỉnh sẽ bị một hình vuông gì đó xuất hiện ở góc trên bên trái. Đây là một bug của ROM MIUI và nó đang được khắc phục (link tới bug trên MIUI Website ở đây). Trong khi chờ fix, chúng ta sẽ làm một số thứ để giảm hiện tượng ô vuông này.

Bước 2: đổi theme cho máy

Để giảm bớt những icon bị biến dạng, chúng ta sẽ chuyển sang sử dụng một theme khác. Mấu chốt của vấn đề đó là bạn phải chọn theme nào có icon hình tròn, chứ mà chọn icon vuông thì sẽ lại dính lỗi nữa. Mình đã thử 3 theme icon tròn và theme nào cũng ngon sau khi chỉnh DPI. Theme cuối cùng mình chọn để dùng luôn mang tên "Buleq Caraphernalia" vì nó nhìn ngầu khi sử dụng tông đen làm chủ đạo, hình nền cũng theo phong cách illustration mà mình yêu thích.

Cách đổi theme cho MIUI:
  1. Vào Settings > Themes
  2. Mặc định đã có sẵn một ít theme rồi, chọn cái bạn cho là đẹp
  3. Nếu không có cái nào ngon, bấm nút "Get more themes for free" và đi search theme khác
  4. Nhớ là phải chọn theme có icon tròn nhé
  5. Nhấn OK và Apple Theme để áp dụng cho máy
Giờ bạn hãy quay ra màn hình chính, icon bị biến dạng đã giảm đi nhiều, ngay cả icon hiển thị trong các mục settings hay trên thanh thông báo cũng không còn bị nữa. Quá yêu.

Bước 3: cài launcher và bộ icon mới, mình chọn Nova Launcher

Nhưng ngay cả khi đã đổi theme thì một số icon vẫn còn bị bể, mà bể ngay launcher thì cực kì khó chịu vì chúng ta phải nhìn vào nó thường xuyên nên mình quyết định đổi sang launcher khác. Thêm nữa là mình không thích launcher có sẵn của MIUI, mình thích Nova Launcher hơn vì nó cho tùy biến nhiều thao tác cảm ứng + thiết kế đơn giản nên mình sẽ dùng launcher này làm mặc định. Anh em có thể chọn launcher khác cũng được, không vấn đề gì cả. Nếu anh em cũng theo phe mình dùng Nova thì có thể tham khảo thêm topic này cho máu: [Chia sẻ] Cài và chỉnh Nova Launcher Prime để có trải nghiệm Android tốt hơn.

Quảng cáo

Để đồng nhất với theme và tăng vẻ đẹp cho máy, anh em cũng nên chọn bộ icon nào có thiết kế tròn. Mình dùng bộ Pixel Icon vì nó giống với mấy icon trên chiếc Pixel XL mới. Thiết kế hình tròn cũng làm cho cảm giác nhẹ nhàng, vui vẻ, sinh động hơn, đương nhiên là bớt màu mè hơn so với bộ icon mặc định của Xiaomi rồi.

Tải Nova Launcher ở đây (free)tải bộ Pixel Icon ở đây (cũng free)

Cảm nhận kết quả

Làm xong xuôi thì trải nghiệm xem kết quả có ngon lành hay không. Với mình thì quá ngon lành, giờ đây mình vừa có thể tận dụng được màn hình siêu to, siêu đẹp của Mi Mix trong khi không bị khó chịu vì hiện tượng icon bể như lúc đầu. Tất cả quá trình này chỉ mất khoảng 15 phút để thực hiện mà thôi (làm quen thì chỉ cần 10 phút cũng đủ). 15 phút để có trải nghiệm tốt hơn rất nhiều thì quá là xứng đáng đi chứ.

Mời anh em chia sẻ thêm những cách khác có thể dùng để làm cho phần mềm của ROM MIUI và các điện thoại Xiaomi trở nên ngon hơn. Chúng ta sẽ tập trung vào những cách không cần root trước để mọi người có thể làm theo dễ dàng, còn cách cho máy đã root mình sẽ viết một vài topic khác để anh em vô bàn luận nhé.
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mimix đợt này lên trang nhất nhiều ghê. có vẻ khá là đc các mod ưu ái và trọng dụng 😁
Từ một diễn đàn cứ thấy hàng tàu là chửi, giờ đến mod cũng mê hàng tàu 😁 nhớ hôm nào khoe dùng mi max cả lũ fan cuồng xâu vào chửi là đồ dùng dt tàu, ko có tiền mua iphone flag ship các kiểu ... giờ xiaomi ra con mi mix cũng đc thơm lây.

Vật vờ vừa đánh giá mi max là 1 chiếc dt đáng mua của Xiaomi.
datanh222
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ragefighter Hầu hết các máy Xiaomi có rom Global hết rồi mà, không có thì Rom EU luôn sẵn có. Ai mua online thì chịu khó tự vọc vạch rồi, cơ mà up rom trên Miui là điều cực dễ.
Mắc j phân biệt đối xử hàng China thì ko dc khoá Bootloader, nó có phải hàng phế thải đâu ta?
@umumti Đồng ý với bạn là giá của xiaomi rất tốt so với nhiều hãng, kể cả các hãng đến từ china. Nhưng điều mà mình ko thích ở xiaomi đó là chất lượng phần mềm của họ khộg đủ tốt. Làm giảm hiệu năng của phần cứng rất nhiều. Nếu so với máy có cùng cấu hình của xiaomi và samsung. Mình thấy máy của samsung chạy rất tốt, đa nhiệm ngon lành, còn xiaomi thì đa nhiệm ko thể tốt đuợc như trên samsung. Bạn xem kênh youtube của vatvo chắc cũng biết điểu này phải ko.
umumti
CAO CẤP
7 năm
@binhminhhp91 Nói đa nhiệm cho to tát nhưng có làm gì nhiều để đa nhiệm đâu? vấn đề ở đây là cùng cấu hình phần cứng mà giá bằng 1/2 thôi.
TonyWu
CAO CẤP
7 năm
@binhminhhp91 So sánh con mười mấy triệu với con mấy triệu?
umumti
CAO CẤP
7 năm
Trong các dòng điện thoại của tàu, Mi là đáng dùng nhất với phương châm ngon - rẻ. Em cũng đang lăm le một em Mi Max đây này, truớc đó cũng đã trải nghiệm xong Mi4
@umumti Mình cũng đang dùng Mimax, pin siêu trâu dùng thỏa mái 2 ngày mới hết
verybeo
TÍCH CỰC
7 năm
@umumti Vừa mua xong. Nói chung là cầm trên tay như úp cái tông vào mặt
😔 cũng muốn thử nhưng giá cao quá. Và vẫn đang đợi note7 reborn

https://.........../lgkbyh;1.png https://.........../hvnztl;1.png
Mình vẫn thích gì to, rõ nhìn đỡ nhức mắt.... To chữ nhỏ xài đọc tin tức khó chịu vãi ^^
@hongson.creditor Đúng thật mình cũng thế, còn thích to hơn mặc định nhiều người lại thích cho bé đi đến chịu
vinh0203
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đang tính mua Xiaomi Redmi 3x giá 2tr7 ở didongthongminh để làm điện thoại phụ, gắn sim 3g phát wifi và chơi game android. Có bạn nào sử dụng máy này k cho mình xin ý kiến với, máy có lag lắm k, pin trâu k?
Mimix năm nay được ưu ái, ngon thật, nhìn khác biệt nhiều so với các hãng khác
Thích nhất là chỉnh lại độ phân giải hiển thị
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
:rolleyes: Tui ngắm hoài, đẹp thật mỗi lần thấy bài của nó phải vào ngắm 1 cái, cái đẹp luôn làm người ta bối rối nhất là nữ hâhhaaa:D
Hôm nào mod Luân cho mượn check vài ngày xem sao?
Con này cũng bình thường mà sao các thánh có vẻ mê nhỉ, e thấy nó còn xấu hơn mấy con sharp gì đó,
@carddienthoai.com Có đa số thì phải có thiểu số
Mi Mix đc lên sóng hơi bị nhiều đấy nhé. Chờ Mi Mix 2 hoàn thiện hơn hoặc có khi sang năm trào lưu màn hình full viền ấy chứ nhỉ
kenu97
TÍCH CỰC
7 năm
Cảm ơn bác Duy Luân, Em mix của em đã có hiển thị rộng hơn, nhìn đã hơn, thích thật
Chia sẽ thêm 1 app rất hay dành cho máy đã root, chỉnh dpi không cần reboot để xem kết quả. Thấy dpi nào hài lòng rồi reboot.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.chornerman.easydpichanger
hduonghn
TÍCH CỰC
7 năm
@heobanhki Đã root thì sửa build.prop là xong mà bạn
@hduonghn Là chỉnh dpi không cần reboot để xem kết quả, sau khi set nó đổi luôn cho chúng ta
bakery00
TÍCH CỰC
7 năm
Xem cho biết thôi chứ đồ tàu mình nhất quyết k xài
lonelybreath
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bakery00 nhà bạn chắc 90% là đồ tàu đấy, thực tế chút đi
kenu97
TÍCH CỰC
7 năm
Mà cái theme e đang dùng cũng ko lỗi gì cả, ko thấy ô vuông lỗi nào, hay tại e chưa soi ra nhỉ 😁
diorlee
TÍCH CỰC
7 năm
Mình để 420, cỡ chữ nhỏ 😁
diorlee
TÍCH CỰC
7 năm
@cunatvechai Rmn3p làm sao dc 6 hàng, kém hơn hẳn 1 hàng mà đòi 6 hàng
diorlee
TÍCH CỰC
7 năm
@cunatvechai Rmn3p làm sao dc 6 hàng, kém hơn hẳn 1 hàng mà đòi 6 hàng
@diorlee vậy ạ, thế máy bác làm là máy gì ạ? @@
diorlee
TÍCH CỰC
7 năm
@cunatvechai Mi mã 😆))
stevedat
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân

Khi nào rãnh thì unlock bootloader và flash Mi-Globe Rom cho Mi Mix dựa trên Miui Eu và làm review giới thiệu mọi người với.
Worm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mi Max mình chỉnh DPI không được, đặt 400 xong cũng tự khởi động lại nhưng chẳng có thay đổi gì. Bật tool lên check lại vẫn là 480 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019