Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mổ bụng iPhone 4 CDMA: có chip GSM?

babybungbu
8/2/2011 0:40Phản hồi: 89
Mổ bụng iPhone 4 CDMA: có chip GSM?

Như thường lệ, mỗi khi có một thiết bị mới ra mắt, iFixit lại tiến hành mổ bụng để tham quan nội thất bên trong máy. Bệnh nhân mới nhất trên bàn mổ của vị "bác sĩ" này không ai khác hơn chính là cái tên đã thu hút rất nhiều sự chú ý của giới công nghệ nhiều tháng nay: iPhone 4 CDMA. Sau khi tháo tung chiếc iPhone 4 của Verizon ra, điểm gây chú ý nhất chính là con chip sóng Qualcomm MDM6600, vốn được sử dụng trong các dòng máy lai GSM/CDMA của hãng.

Nhìn từ bên ngoài thì iPhone 4 CDMA giống phiên bản GSM đến 99%, 1% còn lại là việc thiếu khe cắm sim và ăng ten được thiết kế lại. Tuy nhiên, nội thất bên trong là một câu chuyện hoàn toàn khác. Tất cả các thành phần liên quan đến sóng như ăng ten, màn ngăn nhiễu điện từ, vị trí các giắc cắm hay thậm chí là sự bố trí của bo mạch chủ đều được thay đổi. Theo iFixit, Apple đã phải tốn khá nhiều thời gian để sắp xếp các thành phần bên trong máy sao cho không ảnh hưởng gì đến thiết kế quen thuộc bên ngoài. Riêng phần chip sóng - tương tự loại dùng trên mẫu Motorola Droid Pro - có khả năng hỗ trợ cả CDMA và GSM/WCDMA. Có lẽ Apple đã quyết định không sử dụng tính năng lai này vì nguy cơ xung khắc với thiết kế ăng ten mới.

Hình ảnh cuộc "giải phẫu" chiếc iPhone CDMA

Bắt đầu lên bàn mổ

"Nằm chung giường" với iPhone 4 GSM

Thiết kế gần như tương đồng, ngoại trừ khe sim và ăng ten

Tiến hành tháo 2 ốc ở cạnh dưới máy

Quảng cáo

Mặt sau máy sau có đôi nét khác biệt

Sự khác biệt nho nhỏ cũng có thể được nhận thấy ở 2 nắp lưng

Tiến hành tháo các ốc trên bo mạch chính

Quảng cáo

Gỡ bo mạch chính

Bo mạch chính sau khi được tháo rời (iPhone 4 CDMA ở trên)

Con chip sóng Qualcomm MDM6600 hỗ trợ cả CDMA và GSM/WCDMA

Tiến hành tháo màn hình

Toàn bộ "nội thất" của iPhone 4 CDMA sau khi được tháo rời

Nguồn: Slashgear, iFixit
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa cdma vừa gsm thì khả năng sóng yếu, mất sóng là chắc chắn.
Mình đã sài qua bb 9550, 8830, sóng yếu thì ko có, mất sóng cũng chẳng bao giờ!
Nhưng có 1 điều mình gét cay gét đắng, lắm lúc cầm 1 chiếc khác gọi vào báo ko liên lạc được mà rõ ràng vẫn có sóng, kết thúc cuộc gọi đi gọi lại thì lại được. Lúc đi vào nơi mất sóng thì 60% ra ngoài vùng có sóng phải send lại mạng thủ công bằng tay. Khi bạn đứng ở gần chân cột phát sóng lắm lúc vạch báo sóng cứ lên lên rồi lại xuống xuống ko căng đét sóng như những điện thoại khác. ( 9550 mình xài os 5.0.280, 8830 os 4.5) Nhưng nếu dùng cdma thì ko hề bị hiện tượng trên.
HPHPHP
ĐẠI BÀNG
13 năm
em dùng bb 9550 được khoảng 8 tháng ...
thề không bao h dùng máy lai CDMA vs GSM nữa 😃
Lai thì GSM chỉ là phụ, còn CDMA mới là chính bác ah, nên nó thế đó
Chính sác.......! mình thì ko kiên trì bằng bạn được, mình chỉ dùng được 3 tháng thôi :eek:
Giờ mình dùng ip, ngoài chơi game, vô mạng tốn pin ra chẳng chê được nó cái gì, đầu tiên cũng lưỡng lự vì nó ko có flash player, nhưng cuối cùng cũng thấy chẳng cần thiết :happy:
nhokbabypro
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không có khe cắm sim thì hỗ trợ GMS có đưa về thì làm cách nào cho nó chạy gms ở vn dc?
đem về sài mạng S-fone được mừ😕
Không biết có giải pháp nào giúp nó dùng mạng Việt Nam được không nhi?
hienten
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chắc không muốn thay đổi thiết kế nên không bỏ tính năng sử dụng GSM, chắc Iphone5 sẽ sử dụng được cả CDMA và GSM như thế khâu sản xuất sẽ tập trung hơn không chia ra CDMA và GSM như bây giờ.
Đưa làm sao đc khi không có khe sim................
khanhbb7290
ĐẠI BÀNG
13 năm
có hỗ trợ nhưng mà lại không có khe cắm sim
Có dùng đc GSM em cũng ko dùng ! mang tiếng CDMA ! 😁
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
13 năm
Buồn cho Sfone thật
Vấn đề là chúng ta đang ở VN và viễn thông là của Nhà nước và Quân đội (Viettel, Vina, Mobi), nhiều bạn ko biết chứ mấy mạng khác bị mấy bố này hấp diêm(cơ chế, thông tư, nghị định, luật...) ko còn gì luôn, Sfone còn ngáp ngáp đến ngày nay cũng là hay lắm rồi
Đồng ý với bác
Cái chính là Sfone không được hậu thuẫn, cũng như chẳng được nâng cấp lên EVDO rev a hoặc b mà toàn rev 0 mà còn chết lên chết xuống.

Mấy bác trên thì xem lại cách nói chuyện đi
IAmBuyer
ĐẠI BÀNG
13 năm
=)) Khi nào bác có iP CDMA thì báo E E đổi cho con 1200 nhé :| Bác so sánh 1 trời 1 vực thế =)) 😆
catmanrt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nào làm trong viễn thông đều biết thế mạnh của CDMA mà, thực tế mạng dùng công nghệ CDMA có phần tốt hơn GSM cơ, chẳng qua là do anh Sfone bị hạn chế về thiết bị đầu cuối nên ko phát triển nổi thôi
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
không có khe sim thì chip GSM có tác dụng gì chứ

bác nói đúng đấy. nhưng có thể apple nó sắp tới nó cho tất cả gsm ko cần sim thì sao, trước có tin đồn các nhà mạng quản lý luôn khi bán theo máy
khanh1712
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác này nói phải....................
chuẩn đấy 😁.không có khay sim thì GSM cũng như không
lexuanvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Để anh em dễn đản chúng ta tìm cách lắp khe sim chứ tác dụng gì hả bác:giggle:
lehungpbc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Anh job nhà ta đi bệnh viện rồi còn đâu mà họp với chả báo nữa.😁
BIBUBO
CAO CẤP
13 năm
nếu sử dụng chip này thì sau này có cơ hội hack GSM cho em này ồi
vẫn có khả năng đó bác ah,việc add so sfone vào được,các mạng gsm tại sao lại không
TUM LUM
TÍCH CỰC
13 năm
Đang nghiên cứu em này thì đọc trên BGR thấy tiếp tục lỗi sóng:
http://www.bgr.com/2011/02/08/ilounge-sounds-attenuation-alarm-on-verizon-iphone-video/

CDMA thì đã sao các bác, gọi được là Ok rồi. Còn các khoản vọc viếc thì đâu có liên quan j đến CDMA hay GSM. Vài bữa thế nào cũng có người chế thêm khay sim bên trong cho coi
Cái gì cũng có tính mở, dùng mạng nào cũng ok, có ko cũng chẳng được apple là vậy...
Apple đang cố chay theo blackberry về thiết kế này

😃 😃
Mấy ACE đừng nóng...
Đợi khi nó ra lò đến tay các cao thủ thì sẽ có thêm tin vui thôi 😃
Anhbien
TÍCH CỰC
13 năm
Chac khi nào nguoi ta thiet ke phu kien lap the sim gsm cho con ip này chu sx them gsm mà khog sài thì thua
blackcode
ĐẠI BÀNG
13 năm
xin bình chọn đây là câu nói ngớ ngẩn nhất trong ngày.

em nghe đồn thằng apple đang phát triển DT GSM không cần sim, sim được thay thế như là 1 đoạn mã cài vào máy, cứ như active iphone bây giờ í. (không hiểu cho lắm)
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lúc đầu Apple định làm như vậy nhưng bị các nhà mạng phản đối kịch liệt nên Apple lại phải trở lại cách truyền thống là máy điện thoại + SIM.
Mất sóng thì không bị! nhưng mất máy thì bị! he! he! thui coi như xả xui nha!
Chúc mừng năm mới!
emptyzero91
ĐẠI BÀNG
13 năm
hỏi câu hơi ngu là em xài galaxy s any call m110s thì trong networks 2 cái là gsm/gprs và wcdma thế thì có gọi là gsm/cdma được không nhỉ @@ chưa bỏ sim sfone vào nên chưa biết ^^~
cdmababy
TÍCH CỰC
13 năm
WCDMA là 3G của GSM đó hay còn gọi là UMTS (gọi UMTS cho đỡ liên quan đến CDMA 😁 )
có dùng là tốt lắm rồi
điều quan trọng nhất là ko khe cắm sim

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019