Mở cửa máy rửa chén ngay sau khi máy rửa xong để chén khô nhanh hơn

Lê Huyền Vân
25/5/2022 11:19Phản hồi: 93
Mở cửa máy rửa chén ngay sau khi máy rửa xong để chén khô nhanh hơn
Lý do là trong quá trình rửa chén thì máy dùng nước nóng để rửa nên khi nó rửa xong mà bạn mở cửa máy ra thì lúc này sự bay hơi nước sẽ diễn ra nhanh hơn và giúp cho chén dĩa mau khô hơn. Tức là bạn bỏ qua luôn bước tự sấy chén dĩa của máy sau khi rửa.

Như vậy bạn sẽ có thể tiết kiệm được thời gian và cả lượng điện mà máy sẽ bỏ ra để tạo ra nhiệt, quạt để sấy khô chén dĩa sau đó.

Đây là một dạng mẹo giúp bạn có chén dĩa dùng nhanh hơn vì thường quá trình sấy tốn nhiều thời gian. Bạn nên thử mẹo này nếu thấy phù hợp thì dùng nó thường xuyên để tiêt kiệm điện cũng được.

Sau khi máy kết thúc chu trình rửa cuối cùng, bạn nên mở hẳn cửa của máy ra để hơi nước có thể thoát ra ngoài một cách nhanh chóng, hơi nước thoát càng nhanh thì chén dĩa và dụng cụ bên trong sẽ càng nhanh khô.

Hầu hết máy rửa chén mình trải nghiệm qua đều có tính năng tự động mở cửa sau khi kết thúc chu trình. Tuy nhiên tất cả đều chỉ mở hé, nếu muốn đẩy nhanh tiến độ thì bạn nên mở hẳn cửa ra. Chỉ đơn giản vậy thôi, gia đình nào có dùng máy rửa chén áp dụng thử hen.
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thường mọi người sẽ rửa vào thời điểm sau khi ăn xong bữa tối mà máy thường chạy khoảng 4 tiếng nên động tác mở to là ko hợp lý vì lúc đó đang ngủ ngon rồi chưa kể mở to có thể làm gián hoặc côn trùng chui vào ( các máy bây giờ sẽ mở hé sau khi rửa xong là ok rồi).
@kiendt1973 rảnh quá thì đặt chuông ra mở cửa
quangduy90
TÍCH CỰC
2 năm
@kiendt1973 mình hay hẹn giờ, vd 6h thức thì lúc đó rửa cũng vừa xong. Gấp thì chọn chế độ rửa nhanh, 45p là xong
Demah
CAO CẤP
2 năm
Khó thế cũng nghĩ ra được 🤣
zoro1tuoi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Demah Đúng là khó thật. Đầu óc phụ nữ thường có những vấn đề không thể lý giải. 1 chiếc máy sấy lại phải đi mở cửa ra để khô nhanh hơn =)). Trong khi nó có quạt hút đẩy hơi nước ra bên ngoài tốc độ cao
@Demah Thực ra mẹo này hay và góp phần tiết kiệm năng lượng đối với những máy rửa bát sử dụng công nghệ sấy cũ 😁
Demah
CAO CẤP
2 năm
@Ngon Bổ Xẻ Nhưng mà nó đi ngược lại cái mục đích của việc mua máy rửa bát là tiện nghi. Tiết kiệm được bao nhiêu, có nhiều lắm không bạn?
Nếu thế sao không rửa tay cho rồi 😩
demen72
TÍCH CỰC
2 năm
@zoro1tuoi Máy Xiaomi cùi mía của mình khi xong chu trình rửa sấy hoặc kể cả khi đóng nắp máy (ko có gì ở trong) đều thỉnh thoảng tự động bật quạt hút thông gió nên ko cần mở cửa, mở cửa mà lỡ có gián hay con gì bay vô bò tùm lum trong đó mà mình ko biết thì mệt à
@Demah Phần sấy tốn nhiều năng lượng đó bạn 😁 cách này giúp bạn vẫn cân bằng giữa tiện nghi khi không phải rửa bát bằng tay và vẫn tiết kiệm được đôi chút (mà nếu tích luỹ nhiều ngày) thì cũng có thể đáng kể.

Bản thân mình thì cũng rất lười để làm điều như chủ thớt nhưng cách này đọc mấy báo bên US cũng hay có ở dạng mẹo vặt
Mở ra sẽ bị bụi bặm bay vào làm dơ chén dĩa/ hoặc gián, kiến, côn trùng bò vào.
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
@Lê Huyền Vân ko lẽ ngồi 20p để canh?
Hồi mới xài mrb cũng nghiên cứu nghiên cầy các kiểu. Giờ lười rồi, ăn xong xếp vào, đổ bột và bấm nút. Sáng dậy xếp đồ lên giá để dùng. Máy sinh ra để mình lười, nó rửa xong tự hé thì tốt mà không tự hé thì cũng chả sao
Theo mình thì sau khi máy rửa xong phải ngay lập tức mở ra cho nó thoáng, sau đó canh khoảng 1h sau để hé, 1h sau lại mở hẳn ra, 1h sau thì đóng kín lại. Khi nào lấy bát đĩa ra nhớ mở cửa.

Làm vậy bát đĩa sẽ rất bền.
hanoilegend
ĐẠI BÀNG
2 năm
@p700i Có máy rửa bát để phải nhọc vậy hả
@hanoilegend Từ comment này tôi kết luận luôn tinhte-er còn ko = lessor của Vozer
Im lặng đi
zoro1tuoi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@p700i Bày cho nè, ăn xog bỏ vô tủ lạnh xong bữa sau lấy ra ăn tiếp đỡ rửa
nlht
TÍCH CỰC
2 năm
chạy KPI máy rửa chén hay sao ấy. Đọc phát ngấy
@nlht Sự thoái trào của trang tinh tế
@nlht Tiktok, SHort rồi Reel tranh chấp thời gian người dùng ghê quá. Giờ chả mấy ai rảnh ngồi đọc bài tinhte nữa rồi. Mà các bài viết bây giờ cũng ngày càng ngắn và nhạt hơn
Bông Bơ
ĐẠI BÀNG
2 năm
góp thêm ý kiến, mọi ngồi canh 3 tiếng 15p nhanh thì 2 tiếng 15p rồi nhanh tay mở máy, lúc này bát hơi nóng 1 tí nên chờ 20p bát bớt nóng mang ra quạt cho khô như vậy tiết kiệm thời gian hơn mà đỡ tốn công tốn điện nha cả nhà
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhà mình có gián, mở ra gián nó chui vào còn kinh hơn ))
Chẳng ai rảnh để ngồi chờ cái máy rửa chén chạy 3-4 tiếng để mở ra. Toàn là ăn xong cắm máy đi ngủ sáng mới lấy ra sắp vào kệ 😆
akira6789
TÍCH CỰC
2 năm
Tưởng sắm cái máy về để đỡ phải suy nghĩ này nọ, ai dè phải canh nó rửa canh mở ra, nản zậy
quangduy90
TÍCH CỰC
2 năm
@akira6789 máy đời cao thì auto mở mà bác
akira6789
TÍCH CỰC
2 năm
@quangduy90 Auto mở thì ko nói làm gì, ý mình là canh nó thì thà tự rửa cho nhanh đỡ phải đau đầu
@akira6789 làm gì phải canh nhỉ. để đêm rửa sáng 6h dậy hé cửa ra 15 phút là khô
akira6789
TÍCH CỰC
2 năm
@quangha_audio Thì như trên bài viết đó, canh rửa xong mở cửa ra cho mau khô
M toàn làm thế. Vì máy nhà m ko có chế độ tự hé, mở ra nc còn nóng bay hơi nhanh
Đây là lý do mình ko mua bosch zeolit mà mua bosch tự hé cửa mọi chế độ
@cuocdoituoidep Mình tìm hiểu thì zeolite ngon hơn 😁 nó khắc phục được nhược điểm khiến nó không cần phải hé cửa nữa bạn ạ, mình có chia sẻ kĩ hơn trong bài viết dưới

https://ngonboxe.com/gia-dung/so-sanh-cac-che-do-say-trong-may-rua-bat/
@Ngon Bổ Xẻ zeolith có thì tốt, nhưng tự hé vẫn oke hơn về lâu dài vì cái zeolith sau vài năm hay phải bảo trì phần gia nhiệt lắm :D
@deadknight_1412 Ồ ra vầy :D mình cũng chưa có cơ hội dùng nên cũng không biết thực tế, công nghệ mới thì lại phát sinh vấn đề mới haha
@Ngon Bổ Xẻ Nó là bài toán kịn doanh thôi fen. Còn mình là người tiêu dùng thì cứ nhớ là "tìm về bản chất".
Đồ ăn ở Việt Nam nấu hay nêm đậm và nêm mắm muối nhiều. Rửa xong kể cả có sấy khô đến mấy thì cũng ko thể thơm tho như được hé cửa bốc hơi :D
lời khuyên của một seeder cho máy rửa bát tàu. Máy tốt rửa xong khô rong, chả cần mở cửa ra làm gì
toutou
ĐẠI BÀNG
2 năm
@user1613892983865 haha bạn giống mình. Rưa xong để qua đêm sáng mai ngủ dậy là nó khô queo
@user1613892983865 =))) e cũng đang dùng mrb tàu, kệ thích thì mở không thì thôi =))
Dòng máy mới, có tính năng sau khi kết sẽ tự hé cửa để mau khô. Rất tiện
Đúng là khó thế mà bác cũng nghĩ ra đc. Có cái sấy để khử khuẩn nọ kia vs làm khô bát đũa kết thúc quá trình bác lại bảo bỏ đi.
kenilt
TÍCH CỰC
2 năm
@lexuanhuy_209 Nếu máy không có tính năng khử khuẩn này nọ thì sao?
ntav79
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tưởng máy máy nào cũng auto mở chứ 😃
zoro1tuoi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SieuBanana Really, giặt xong để tới sáng đem qua sấy vẫn oke mà sao lại khổ vậy
@zoro1tuoi khổ gì thím, mình xài 2 trong 1, giặt xong sấy luôn ngủ thẳng giấc , sấng dậy đồ thơm phức khô rang

rảnh háng đâu lôi đồ máy giặt wa máy sấy
@SieuBanana Mình chưa thấy máy 2 trong 1 nào sấy dc bằng số kg giặt cả, nên rảnh háng đâu mà phải giặt 2 mẻ cho cùng lượng đồ chỉ vì tính năng sấy nó chỉ dc 1/2 hoặc 2/3 khối lượng giặt!? Chưa kể đa phần các con giặt sấy chung thường kg có khả năng lọc bụi vải + dùng giấy thơm.
ntav79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Minh xài Hafele nó cũng bung ra cỡ 30 độ á 😃 .
tiết kiệm tí điện mà mất chục công, đã tự động hóa thì kệ xác nó đi
Ngộ, máy rửa chén có quạt sấy, có hơi không khí nóng, thì đóng lại sẽ khô nhanh hơn chứ,
Phiết CN
TÍCH CỰC
2 năm
@tin_truc22 Máy rửa bát gần như không có quạt bạn, nó chỉ làm khô bát nhờ nhiệt của nước nóng làm nóng bát đĩa rồi bay hơi nước trên bát rồi ngưng tụ tại thành máy rồi chảy xuống đáy hoặc hé cửa cho hơi nước bay ra ngoài, nếu có công nghệ zeolit thì nó sẽ làm nóng hạt hút ẩm để hút hơi ẩm từ bát đĩa rồi ngưng xuống đáy.
@Phiết CN máy của mình có quạt nhé bạn
Phiết CN
TÍCH CỰC
2 năm
@tin_truc22 tùy hãng bạn,hình như máy nhật hay có,nhưng quạt sẽ không bền, như hãng bosch bao nhiêu năm rồi kể cả đời mới nhất seri8 cũng không dùng quạt do môi trường nước nóng với hóa chất nhiều để đảm bảo độ ổn định sau nhiều năm sử dụng.
@Phiết CN đúng là mình xài máy nhật, vì vậy chẳng cần phơi gì hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019