Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mở hộp Fujifilm X-E4: thêm màn hình lật nhưng mất báng cầm

Didu
27/2/2021 4:28Phản hồi: 87
Mở hộp Fujifilm X-E4: thêm màn hình lật nhưng mất báng cầm
X-E4 được Fujifilm ra mắt sau gần 4 năm tồn tại của X-E3, chiếc máy ảnh nhỏ gọn thuộc dòng X có thể thay đổi ống kính. Với mình, là người đã từng dùng X-E3, thì X-E4 là bản nâng cấp đáng giá và kịp thời, dành cho những ai thích một chiếc máy nhỏ gọn chụp hàng ngày, thiết kế cổ điển tối giản nhưng thông số kỹ thuật thì không thua dòng cao cấp là mấy.

Máy X-E4 được sản xuất tại Indonesia. Ống kính pancake 27mm thì sản xuất ở Philippin.

Bản thân X-E4 là một chiếc máy tối giản nhưng so với X-E3 thì nó thậm chí còn đơn giản hơn. Mặt trước là một mặt phẳng hoàn toàn, nút chọn chế độ lấy nét đã bị loại bỏ, báng cầm tay cũng bị loại bỏ để đem tới một cái nhìn sạch và gọn gàng nhất có thể. Giá bán về cơ bản vẫn ngang ngửa X-E3 nhưng thiết kế không có báng khiến bạn phải bỏ ra thêm một số tiền nữa để mua phụ kiện do Fujifilm bán.

Thiết kế tổng thể về cơ bản giống X-E3 nhưng độ dày giảm đi đáng kể, một phần nhờ grip bị loại bỏ. Máy giờ đây mỏng hơn tới gần 1cm và rất nhẹ (lắp ống pancake 27mm), mình cầm nó trên tay khá là thoải mái. Trên đỉnh vẫn là các bánh xe điều khiển nhưng thêm chế độ chụp P (Program Mode) và nút Q (Quick Menu), mặt sau cũng chỉ có 5 nút và một joystick, cùng màn hình 3” lật, EVF. Như vậy cùng với những X-T4 hay GFX100s thì X-E4 cũng kịp thời được bổ sung màn hình lật giúp tự quay phim dễ dàng hơn.

Đi kèm máy (mua theo kit) là ống 27mm, trong khi X-E3 cũ thì ống kít có tiêu cự 23mm. Bạn cũng có thể chọn mua riêng thân máy và mua ống kính khác hoặc dùng ống đã có sẵn. Fujifilm nói X-E4 là chiếc máy nhỏ nhất trong dòng X có thể thay đổi ống kính.

Máy được trang bị cảm biến APS-C 26.1MP giống X-T4 hay X100V với BXL X Processor 4 nhân, chụp liên tiếp 20fps (màn trập điện tử), cải thiện khả năng lấy nét và quay 4k 30fps. Tiếc là máy vẫn dùng khe thẻ SD UFS-I chứ không phải UFS-II tốc độ cao hơn. Máy được bán chính hãng với giá tham khảo 20 triệu cho riêng body hoặc 25 triệu nếu kèm ống kính.

Cảm ơn Techspot.vn đã cho mình mượn chiếc máy này.

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

l_u_m_i_a
ĐẠI BÀNG
3 năm
Raymond89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SoyHungry x100v là chân ái dồi
bác thích thì nhích
Mình thì chọn mấy con khác :v
đã cầm XA7 dạng dạng bên ngoài giống con này. joystick của fuji xài cảm giác thế nào ấy cứng cứng chứ ko tốt như tay cầm chơi game, màn hình cảm ứng thì quá í ẹ, touch focus có như ko, . Mặc dù touch để chọn mấy cái menu hay cái khác cũng tạm được, lúc focus touch hoài chả thấy ăn,
kiếm con nào D pad chắc ngon hơn
Nhiều người khen fuji Ergonomic tốt nhưng mình ko nghĩ vậy. có thể mấy con cao cấp hơn xài tốt? wheel kết hợp với Dpad của canon sony xài tốt hơn
Về giá cả X100V mình càng ko chọn xt20/xt30 35 chai mua đc kèm nhiều lens để thay rồi.
nhiều người bảo cảm giác dùng bắt buộc 1 lens sẽ khác, Nhưng mà xt20+lens 27mm gắn chết 1 lens cảm giác cũng zậy mà. xài nửa năm 1 năm chán bán đi mua lens khác
Dan T D
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hieupy89 A7 là dáng slr rồi bạn, khác hoàn toàn con này 😃 còn những người đã có nhu cầu mua máy gắn liền lens như X100 hay Leica Q thì họ sẽ không bận tâm đến vấn đề thay lens được hay không nữa rồi.
Fuji xa7 mà slr? bài đang nói là xe4 ? và chủ thớt quan tâm xe4 vs x100v, và người ta bảo là xe4 và xa7 giống nhau về các nút bấm. Thực tế x100v ko thay đc lens nhưng lại có teleconvertor và wideconvertor để thay đổi tiêu cự lens =)) đem theo 2 mảnh gắn vào như lens
xa7+27 f2.8 có khi còn nhỏ hơn cả x100v ?=))
so sánh x100v với leica =)) fuji ko có logo đỏ nha. cái logo bán vài chục tr chứ ko giỡn. x100v đú gì lại
download (1).jpg
HTC206
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp nhưng giá khá cao nhỉ. 😔
livfc2010
TÍCH CỰC
3 năm
Phiên bản giá rẻ của XT4, quá đẹp.
Đang cân nhắc đổi con X-T20 qua X-E4, lúc trước chọn Fuji vì máy đẹp, và rất thích dòng X-T của Fuji nhưng lại không thích các dòng dáng rangefinder như XE, X-Pro, X100...xài lâu rồi lại đâm ra thích dáng của mấy con này nhưng X-Pro và X100 thì mắc quá không đú nổi
BruceWayne
TÍCH CỰC
3 năm
@tamnguyen072 Về kiểu dáng của Fuji, mình thấy dòng dáng rangefinder x100 là đẹp nhất 😁 đẹp hơn cả dòng xpro.
@BruceWayne Đồng quan điểm
kduycntt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tamnguyen072 Lên X-S10 mới đáng xiền bác ơi, có chống rung thân máy.
@kduycntt Mình nghĩ nó sẽ phù hợp với mấy bạn quay hơn, Cá nhân mình thấy nó không đẹp, với mình máy dù tốt nhưng không đẹp, không tạo được cảm giác khiến mình muốn cầm máy lên đi chụp thì cũng thua
Giá hơi cao so với mặt bằng chung...
SoyHungry
TÍCH CỰC
3 năm
@BB_Pearl_9100 Máy khác là máy nào? Hông ai so sánh fuji với canon hay nikon cả. Có thì lên thẳng Leica hay contax nhé. Vậy mới là so sánh đây 😌😌😌.
@SoyHungry Ai bảo bạn vậy. Mình lại thích so sánh fuji với nex sony. Mua nex máy chụp nhanh , ống kính rẻ, chất lượng mình chưa thấy khác biệt là bao, mà máy sony lại rẻ hơn và ít ra mẫu mã mới. Đời mới lại còn focus siêu nhanh, nhỏ nhẹ nữa. Chiếc máy ảnh tuyệt vời đối với mình là chiếc máy chụp được nhiều bức ảnh nhất. Iphone là số 1 , sony nex6 35mm1.8 đời tống nhà mình là số 2 😅 . Nói vậy thôi chứ fuji mà rẻ và ít ra đời mới liên tục thì mình cũng chơi rồi.
CylNguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@BB_Pearl_9100 Vài tháng nữa giảm thôi, xt4 là 1 vd
aksuzuki
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranquan1988 Chưa chụp fuji rồi
Máy gọn, đẹp, phù hợp cho các bạn nữ.
Riêng khoản thiết kế thì mình thấy xấu hơn xe3.
@khoanam3004TT Mua XE3 bấm chơi em yêu 😁
Em đang chung sống với con compact nhỏ xinh cho dễ “chụp lén” anh eiu 🤣
@khoanam3004TT Ghê ghê 👍🏽😁
@Nicotine Caffeine Bữa cũng phân vân xe3 mà nghĩ lens bọng này nọ, mang vác NHƯNG cái quan trọng là bị khủng hoảng tài chính cuối năm NÊN cưới chạy 1 em compact chụp cho có Tết 😭
quang577
TÍCH CỰC
3 năm
RX100 mark V tầm này 10tr vẫn ngon hơn
fly07
TÍCH CỰC
3 năm
@quang577 So ngu hết phần thiên hạ.
quang577
TÍCH CỰC
3 năm
@fly07 Cuối cùng cũng gặp được người không nên biết chữ thì hơn.
fly07
TÍCH CỰC
3 năm
@quang577 Thế người biết chữ đem con rx100 V vào nói ngon hơn cái gì?
Vẫn thích máy có báng cầm hơn!!! Mua ốp hoặc miếng dán thấy vô duyên.
Fernie
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn tối giản quá không thích. Giá như cứ làm form như x-e3 rồi giảm kích thước đi chút là đẹp.
Arceusmb
ĐẠI BÀNG
3 năm
X-T 2 số, X-T 3 số, X-E, X-A khác nhau ở đâu mọi người nhỉ, đang muốn kiếm cái máy trông nó retro tí mà không biết nên mua máy nào
@Arceusmb Cơ bản khác nhau ở giá tiền. Chụp cũng xêm xêm nhau từ 1 người.
havotour
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bạn xem youtube anh này giới thiệu khá hay các dòng của Fuji nè. RB3kMbGRhMk
@Arceusmb Fuji nó chia theo kiểu dáng thiết kế bác.
1/Range finder: Xpro > X-E > X-A
2 SLR: X-T 1 số > X-T 2 số > X-T 3 số
Những máy cùng phân khúc thì gần như chung 1 cấu hình (ví dụ XT-20 trang bị cảm biến như X-E3, bla bla) tùy bác thích kiểu dáng nào thôi
@Arceusmb Ăn thua bộ xử lý ảnh độc quyền của Fuji nữa á, dòng nào có x-trans rất đáng tiền!
Bác có thể tra dpreview để tiện ss
@Arceusmb bạn ưu tiên kiểu dáng thích cái nào-> nhích cái đó
latoan339
TÍCH CỰC
3 năm
Tầm này mua xe3 cũ là hợp lý
@latoan339 Mới còn hơn 10tr tí xíu thôi, hốt.
nhìn trơn liều chưa cầm đã thấy gai tay rồi, mất báng rồi lắp thêm cái lens vô nữa nó nặng trơn tuột xuống sao mà cầm?
Im lặng đi
@iwannare Mình chưa cầm, nhưng xem hình thì rõ là nó có lồi ra 1 chút mà, như thế cũng đủ ma sát hơn nhựa sần trên con xe4 này rồi bạn nhìn xem nó trơn tuột.
iwannare
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caocaolatre199x
Ngầu đấy
@iwannare thì ok cứ cho con này ko có báng đi. và tất nhiên trải ngiệm cầm nắm của nó theo cá nhân mình thì cũng không tốt.
mất chất dòng x-e rồi, nhìn mặt trước như mấy con x-a, cái chỗ đeo dây khuyên tròn đẹp đổi qua khuyên dẹp nhìn xấu hẳn
Phiết CN
TÍCH CỰC
3 năm
thích kiểu đơn giản như vậy, tiếc mỗi cái flash cóc, cái móc dây quay về dòng XA nhìn kém sang hơn.
Đã quá dùng chung cảm biến dòng cao cấp xt4 nhưng giá rẻ hơn 1 nửa
Cải tiến về công nghệ nhưng cải lùi về thiết kế. Mất mẹ nó cái chất rangefinder rồi. Nhìn không khác gì mấy con giá rẻ của Fuji 😔
Ống 27 bán lẻ có 3 củ thì ai mua cả bộ làm gì nhỉ? Ko biết gắn lên 16-55 thì thế nào nhỉ?
@Mongtonhatlang Con 27 này là con mark 2. Chỗ nào bán 3tr chỉ với bác
@PhungHuynh007 Úi giời hóa ra còn có con 27 mark2 cơ à. Hẻhe. Lâu ko cập nhật. Mà con này lỡ cỡ thế ra thêm mark2 làm gì nhỉ?
tpv1988
TÍCH CỰC
3 năm
Gà mờ như em con này chụp du lịch ổn ko anh em
HMToon
CAO CẤP
3 năm
@tpv1988 Gà mờ cầm con này thì thành gà không mờ nha! Chơi tuốt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế