Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mở hộp Galaxy Z Fold3 và Galaxy Z Flip3 chính thức

cuhiep
20/8/2021 9:30Phản hồi: 330
Mở hộp Galaxy Z Fold3 và Galaxy Z Flip3 chính thức
Đây là hộp mà anh em sẽ nhận được khi mà mua máy. Mình có xài qua máy Z Fold3 mấy hôm nay nhưng đó là máy test chứ chưa phải là máy bán ra như những chiếc mình unbox trong bài này. Như vậy sau bài này mình có thể làm thêm các bài đánh giá trên sản phẩm thương mại, sản phẩm anh em mua về nó sẽ giống vậy.

Made in VietNam.

Cả hai chiếc điện thoại gập thuộc dòng cao cấp nhất, đắt tiền nhất của Samsung nay đã được làm ở nhà máy Việt Nam. Năm ngoái thì dòng này vẫn làm ở nhà máy Hàn Quốc. Mình đánh giá cao việc này của Samsung. So với các đời năm ngoái hay kể cả so với các máy gập khác thì rõ ràng là Z Fold3 và Z Flip3 đều có chất lượng hoàn thiện tốt hơn, cầm trên tay cảm giác chắc chắn, tự tin và thoải mái hơn khi dùng.

Đẹp hơn, thời trang hơn.

Trong thế giới công nghệ, đặc biệt là smartphone thì chúng ta thường quan tâm đến phần cứng, kỹ thuật nhiều hơn là thời trang. Nhưng với hai dòng này của Samsung năm nay, những thay đổi về cách hoàn thiện, màu sắc, cảm giác đóng gập, mở… mình thấy Samsung thiên về thời trang hơn. Nhất là so với dòng Note mọi năm thường hướng đến anh em yêu công nghệ, thích sự đột phá trong công nghệ thì năm nay mình thấy yếu tố thời trạng, sự đơn giản trong sử dụng được Samsung chú tâm.

Khung viền chắc chắn và khả năng chống nước.

Galaxy Z Fold3Galaxy Z Flip3 là hai chiếc điện thoại gập nên việc nâng cấp hệ thống khung sườn về vật liệu mới cũng như cách thức làm là điều quan trọng vì nó mang lại cảm giác cầm chắc chắn hơn, tự tin hơn. Chúng ta có được điều đó ở hai chiếc điện thoại này của Samsung. Họ còn trang bị khả năng chống nước IPX8 điều tưởng chừng là không thể ở những chiếc điện thoại gập.

Các chế độ hiển thị cho màn hình gập, màn hình lớn.

Android trước kia hay iOS bây giờ có hỗ trợ xem nhiều màn hình đồng thời. Tuy nhiên với những chiếc điện thoại màn hình to hay thiết bị di động màn hình to như Fold thì các tính năng đó mới phát huy được tác dụng. Năm nay ngoài những tính năng đa màn hình sẵn có, chế độ flex mode thì mình thấy ứng dụng của các bên thứ 3 đặc biệt là Google đã hỗ trợ chế độ màn hình lớn của Samsung. Các app như Google Maps, Google Photos, Google Mail, Telegram… đều đã hỗ trợ màn hình lớn của Fold, dùng rất tiện và hiệu quả.

Spen trên Galaxy Z Fold3: Mang nguyên cái Note lên Fold.

Với Spen cho Fold thì mình thấy anh em là fan của Note có thể hoàn toàn chuyển sang Fold. Tất cả các tính năng của Note còn đó và nó còn tuyệt vời hơn thì màn hình Fold còn to hơn. Mình đã dùng Spen trên Fold mấy hôm nay và thấy đó thực sự là công cụ tuyệt vời. Cảm giác vẽ, viết, tra từ, select không khác gì trên Note. Viết đi qua bất cứ chỗ nào trên màn hình đều ngon, như nhau, kể cả khúc gập ở giữa. Samsung đã dùng một mặt kính mới, hiệu quả hơn cho việc chạm cũng như viết trên màn hình.

Quảng cáo

Màn hình tràn viền hơn.

Với Fold3 thì anh em cầm sử dụng sẽ không còn bị một đốm đen như Fold2 hay là một mảng lớn đen như Fold đời đầu. Như vậy cảm giác tràn viền sẽ mạnh mẽ hơn nhiều. Camera trước vẫn còn đó, vẫn đầy đủ tính năng. Nhưng khi anh em không dùng nó thì nó tàng hình vào dưới màn hình. Nhìn kỹ anh em vẫn thấy nó, nhưng trong tình huống bình thường thì gần như là nó tàng hình.

Cấu hình mạnh mẽ giá hấp dẫn.

Cả Galaxy Z Fold3 và Galaxy Z Flip3 đều sử dụng SoC Snapdragon 888 tức dòng SoC thuộc hàng mạnh mẽ nhất hiện nay. Fold3 thì RAM là 12GB còn Flip có RAM là 8GB. Về dung lượng bộ nhớ Fold có hai bản là 256GB và 512GB trong khi Flip là 128GB và 256GB.

Quảng cáo

Fold3 có giá là 42 triệu và 45 triệu rẻ hơn gần 20% so với năm ngoái. Chưa kể anh em còn được tặng phiếu giảm giá 5 triệu tiền mặt cùng đặc quyền phòng Hạng Thương Gia ở sân bay cũng như thẻ hội viên Accor Plus.

Flip thì có hai mức giá là 25 triệu và 27 triệu, cũng rẻ hơn rất nhiều so với năm ngoái. Cảm ơn động thái giảm giá này của Samsung vì sẽ có nhiều anh em tiếp cận được dòng máy tương lai này.
Z Fold3 và Z Flip3 được để trong những chiếc hộp gần như vừa kích thước cơ bản nhất của nó. Tiết kiệm được nhiều thứ không cần, bảo vệ môi trường.

Những gì chúng ta cần là: Máy, cáp sạc hai đầu USB-C xịn và cây lấy sim.

Khay sim của Z Fold3 chứa được hai sim vật lý. Còn esim thì anh em thêm vào trong máy được nhiều cái. Z Flip3 thì khay sim có một sim vật lý còn esim thì cũng thêm được nhiều như Z Fold3.

Trong khi Z Fold3 là chiếc điện thoại với màn hình rất to và khác biệt thì Z Flip3 như một chiếc điện thoại bình thường nhưng có thể gập lại gọn gàng được.

Gập lại được chính là điểm khác biệt của Z Fold và Z Flip. Và nó hiện là cách duy nhất mang lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng, Samsung gần như đang vô đối ở khúc này.

Sau nhiều năm với số lượng máy gập bán ra rất nhiều thì Samsung đã đủ kinh nghiệm làm ra được những chiếc máy gập tốt nhất.

Là điện thoại gập nhưng khi cầm trên tay thì cảm giác chắc chắn, liền lạc thoải mái và bây giờ là chống cả nước. Những điều từ đời Fold2 mình không nghĩ là có thể giải quyết được nhưng Samsung đã làm được.

Galaxy Z Flip3 thì như một chiếc smartphone bình thường, hơi dài chút.

Nhưng khi gập lại thì gọn gàng như hộp thuốc. Những ai thích thời trang, vui vẻ, nhẹ nhàng thì rõ ràng Flip là cái điện thoại mà anh em cần.

Hình ảnh Z Fold3:

Hình ảnh Z Flip3
330 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

badboyasd
TÍCH CỰC
3 năm
Mở hộp bản 0 chính thức xem
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@Hondacodon287 Một cái mụn mà ảnh hưởng đến camera trước, thà để mụn như model dòng S cho rồi.
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@Manhtoan112 Ko cần soi đâu bạn , cầm trên tay thấy rõ.
@minhtienbk Tôi còn mong nó bỏ luôn ấy. Vì cái màn ngoài h đã to hơn và có cam nốt ruồi rồi thì cần j nó ở màn trong nữa đâu.
@minhtienbk Mình cầm cả tháng rồi .
Thấy nhưng khi dùng chả để ý tới nó đâu.
badboyasd
TÍCH CỰC
3 năm
Cái nếp nhăn màn hình có cải thiện chưa nhỉ, có làm tốt được như huawe không
@quocanh_ltk https://www.forbes.com/sites/bensin/2021/06/21/three-ways-huaweis-mate-x2-beats-samsungs-and-xiaomis-foldables/?sh=2cfdb3585a63

"Less noticeable screen crease
When Samsung introduced the very first foldable phone two years ago, optimists were immediately blown away by the fact a screen can fold in half, but there were no shortage of snarky narcissists who poked fun at the fact that the screen had a noticeable crease down the middle at the folding point.

We figured that was just the law of physics—if a piece of plastic (which is what foldable displays are made of) gets folded in half enough times, there will be a crease. But the Huawei Mate X2, while not entirely eliminating the crease, found a way to dramatically lessen its severity, to the point that you can’t quite see or feel it unless you really look for it.

Don’t take my word for it, just look at the photos below with the Huawei Mate X2 on the left and the Xiaomi Mi Mix Fold on the right, with the screen facing the same lighting at the same angle."
@cuhiep reviewer thế giới so sánh nhiều rồi,
https://www.forbes.com/sites/bensin/2021/06/21/three-ways-huaweis-mate-x2-beats-samsungs-and-xiaomis-foldables/
@badboyasd heo quay năm nay có ra mắt đt màn gập mới hả bạn?
badboyasd
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Mình thấy bên ben's gadget họ nói con mate x2 nếp gấp tốt hơn rất nhiều so với samsung, có clip so sánh, sao bạn không làm 1 cái so sánh như vậy cho khách quan
Xem review về thời lượng pin thì khá thất vọng zf3.
@navy.seal Ôi fan cuồng ăn ốc nói mò. Lại 1 ông nhìn màn to ,nhìn dung lượng pin rồi nói phét zìm hàng. Kiếm tiền mà mua máy .
@HaoTran20 Mua tablet đó bạn màn hình lớn pin nhiều.
cdang
TÍCH CỰC
3 năm
@HaoTran20 Tăng pin kéo theo máy nặng vầ dày thêm nữa, ko khả thi cho dòng Fold đâu....
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
Nhỏ nước miếng.
liamphamvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thấy có nhiều clip con z flip bị hỏng khúc gập ở giữa, ko biết thật sự nó có dễ bị vậy không ta? Có mod nào review chưa ạ?
@liamphamvn Z flip màn đời 1 nên trash. Z flip 3 mong đỡ hơn
@liamphamvn Ko bác trừ khi rơi thì hên sui. Chứ bác gập tẹt cũng ko hỏng.
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
@liamphamvn 2 năm trước rùi bạn
Apple ko làm điện thoại có bút như dòng Note nên Note đã bị khai từ, rồi sắp tới cũng khai tử dòng Z này thôi vì Apple ko có làm điện thoại gập
bucom2486
TÍCH CỰC
3 năm
@mog
Cười ra nước mắt
@centernc Nói ra 1 câu mà ai cũng chửi thì phải coi lại kiến thức bản thân nha bạn. Tội bạn haizzz
@HaoTran20 tên tiếng trung =)) về bổ sung lại kiến thức đi bạn .
@渡辺稲荷 Tiếng gì thế ông
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
Tuổi tôm so với iphone 12
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@Mytyleson em nói hộ mấy ifan thôi bác
@manhcuong04 Râu tôm 🦐
@x.dung Củ lạc giòn tan. Bác bay lắc chưa tỉnh ah 😆
@x.dung ok...haha
Chỉ có giá là mình không thích thôi.^^.
Flip chắc là dành cho nữ thôi! Mua hẳn Note ko hơn sao!
@SoGetSu Công nhận chụp hàng chục tấm ảnh mà dấu kỹ ghê 😃 muốn xem tấm ảnh khi máy gập lại có chổ hở chỗ khít như thế nào , mà không có 😥 chắc là thiết kế chưa ổn ... Các bác hãy xem như là một điểm tinh tế của Sam , rồi chấp nhận mua đi
Thèm quá, mình lại thấy thích con flip hơn, nó nhỏ gọn, lúc nào nghe điện thì mở ra, tắt thì gập lại như hồi nokia xưa, cảm giác chân thật hết mức
Thích nhất là Made in VN. Mình mua dt Samsung 1 phần vì lý do này.
@Louis Tran 2019 Bphone của xíp Q đâu rùi? Giận là rút phích sơ vơ à nha.
@sarsilove Đúng dồi, nói tới made in vietnam mà không ai nhắc tới con hàng của síp là sao ta, vậy sao vươn lên số 2 tại việt lam được 😆
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Louis Tran 2019 chuẩn, cái này đúng này. Giá mà Vin phát triển hơn nữa mình cũng sẽ mua đt của vin.
@DKez @sarsilove , @kedote , @DKez , các công ty VN nên từ từ trước hết làm gia công cho SS / Apple hoặc các hãng lớn khác rồi sau đó tự làm hàng riêng của mình thì ổn hơn. Các hãng đt Tàu đều từ gia công vươn lên. Vin với B đi tắt đón đầu kiểu này không bền được.
@DKez Vin mua linh kiện TQ về ráp sao tính của Việt Nam dc. Vậy thì asanzo bị oan rồi.
Quá đã, hóng ngày nhận máy!
@Nam Air mình đặt được 37tr thêm ốp viết
@เหงียน đúng bạn, 37tr có ốp viết
tuanleqn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Viettel có 34tr + cam kết gói cước v120 12 tháng. Quá ngon
cdang
TÍCH CỰC
3 năm
@greatboys Hoanghamobile giá 36,5 ko quà đó bạn.
nói chung vẫn chưa tiệm cận hoàn hảo
Ko phải ai cũng có cơ hội bóc tem hết cả đám flagship này như anh Hiệp, quá phê 😆
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đẹp quá. Ước có máy sớm đc như assmin.
@Quần Xà Lỏn Nó quảng cáo với tiền cũng bằng mày làm cả đời cave mẹ mày à
@cậu hai huy Fan cuồng cave haha
hidarling
TÍCH CỰC
3 năm
@Dragonthl Giá chỉ bằng một nháy đáng gì đâu.
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hidarling Ý mình là nó có sớm trước ngày giao 27/8 ấy chứ hehe.
PhungNLK
ĐẠI BÀNG
3 năm
Màn hình ngoài mình có sử dụng spen được không anh Hiệp
@PhungNLK Không
Mình là fan Apple nhưng phải công nhận lần này Samsung làm quá ấn tượng
hidarling
TÍCH CỰC
3 năm
@Gia Pham 0110 Thế thì bạn là fake fan rồi. Fan apple nói không với mọi thứ không gắn táo.
@hidarling Uhm chắc mình fake fan thật. Tại mình không có hay mua đồ Apple thường. Cách 1 năm mình mua 1 lần thôi. Mà 1 lần mua mình cũng chỉ mua đúng 1 dãy idevice của năm đó thôi 🙁🙁 (mình thì không xài Mac) tính ra mới có 3 lần tại 3 thời điểm ra mắt ip7 plus - xs max - 12pro max thôi. Mình thì cứ thích là mua thôi nên cũng không rành như mấy real fan chính hiệu cho lắm 🙁🙁🙁 (chắc real fan là phải mua luôn mac pro, imac, macbook gì gì đó...)
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
@Gia Pham 0110 thanks bạn ifan chân chính.
hidarling
TÍCH CỰC
3 năm
@Gia Pham 0110 Real fan là mặc định mọi thứ Apple đều tốt và mọi thứ các hãng khác làm đều là copy của Apple còn khi Apple làm giống các hãng khác thì đó là định nghĩa lại. Cái này thuộc về tư tuởng lập trường giống ...triết học chứ không phải cứ nhiều tiền mua nhiều đồ của Apple. Chắc vậy :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019