Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mở hộp MacBook Pro 16" M2 Pro: ngoại hình y như cũ nhưng mạnh hơn, HDMI 2.1 và Wi-Fi 6E

Pnghuy
7/2/2023 12:2Phản hồi: 100
Mở hộp MacBook Pro 16" M2 Pro: ngoại hình y như cũ nhưng mạnh hơn, HDMI 2.1 và Wi-Fi 6E
Vẫn là một chiếc MacBook Pro to, nặng và không đẹp theo cảm nhận cá nhân của mình, nhưng nó mạnh hơn so với thế hệ cũ nhưng nếu anh em vẫn đang hài lòng với M1 Pro hay M1 Max thì có thể không cần phải nâng cấp lên thế hệ mới.

Điểm đáng chú ý nhất của MacBook Pro 2023 so với thế hệ 2021 đó chính nằm ở cấu hình và hiệu năng. Tất nhiên nó có sự cải thiện như anh em có thể thấy điểm Geekbench 5 mình chấm qua, con chip Apple M2 Pro có thể dễ dàng có điểm đa nhân mạnh mẽ hơn so với Apple M1 Pro, còn điểm đơn nhân cũng cao hơn nốt. Các thử nghiệm về hiệu năng thì mình sẽ gửi đến anh em trong một bài sau.

MacBook Pro mới (2023) và MacBook Pro cũ (2021) khác nhau ở điểm gì?

Sẽ có những cách để anh em có thể cho người khác biết rằng mình đang dùng MacBook Pro 2023, thứ nhất là mở phần cấu hình trong About This Mac, nếu hiện Apple M2 Pro hay M2 Max thì là MacBook Pro mới.

Thứ hai là anh em đến Khắc Tên để dán một miếng da phía trước có ghi rằng đây là MacBook Pro M2 Pro mới thì người ta cũng sẽ biết, hoặc cách thứ ba là luôn show ra điểm benchmark, nếu điểm cao hơn thì sẽ biết là MacBook Pro mới. Hoặc thậm chí có một cách đơn giản nhất là anh em mua phiên bản 96GB RAM, bởi MacBook Pro 2021 tối đa chỉ là 64GB RAM mà thôi.
Nói vậy là vì ngoại hình bên ngoài của phiên bản 2023 so với phiên bản 2021 nó không khác gì cả, từ màn hình, cổng kết nối, cảm giác cầm nắm, màu sắc…À thực ra cổng HDMI trên thế hệ mới là cổng HDMI 2.1 thay vì 2.0. Vì vậy nếu MacBook Pro của anh em có thể kéo được màn hình 8K@60Hz hoặc 4K@240Hz thì đó cũng là MacBook Pro mới.

Đây là hộp của hai chiếc MacBook Pro 16", nhưng đó anh em biết đâu là hộp của M2 Pro và đâu là hộp của M1 Max?

Chính xác đây là MacBook Pro 16" M2 Pro mới mà mình trên tay với anh em. Trong hình nếu anh em nhìn kĩ thì hộp của M1 Max màu Space Grey sẽ có nhiều bụi hơn vì để lâu không đụng đến 😁.

Màn hình của MacBook Pro 16” vẫn là một trong những màn hình đẹp nhất trên laptop hiện tại, tấm nền mini LED độ phân giải rất cao 3456 x 2234, độ sáng peak lên đến hơn 1000 nits, webcam với thiết kế tai thỏ độ phân giải 1080p hỗ trợ một số tính năng đặc biệt như Center Stage.

Điểm benchmark Geekbench 5 trên MacBook Pro M2 Pro, so với Apple M1 Pro thì điểm đơn nhân chỉ là 1699 và đa nhân là 9548.

Quảng cáo

Như đã chia sẻ, Apple M2 Pro chính là điểm khác biệt lớn nhất, khi nó sẽ có tối đa 12 nhân CPU và 19 nhân GPU, đem lại hiệu năng xử lý CPU nhanh hơn 20% và GPU nhanh hơn 30%, NPU nhanh hơn 40%, sản xuất trên tiến trình 5nm thế hệ 2. M2 Pro cũng sẽ cho phép mã hoá và giải mã, xử lý video ProRes 4K cũng như 8K, điều mà M1 Pro không làm được.
Về pin, do sử dụng SoC mới, tối ưu hơn nên MacBook Pro 16” sẽ có pin lên đến 22 tiếng còn phiên bản 14” sẽ là 18 tiếng. MacBook Pro 2023 cũng sẽ được nâng cấp chuẩn Wi-Fi 6E cũng như Bluetooth 5.3.

Năm nay mức giá cho các phiên bản vẫn sẽ tương tự như cũ, khởi điểm từ 2499 USD cho phiên bản base M2 Pro, RAM 16GB và SSD 512GB, thêm 200 USD để có SSD 1TB và 3499 USD cho phiên bản M2 Max, 32GB RAM và 1TB SSD.
Bên trong hộp thì chúng ta vẫn sẽ có adapter sạc 140W, dây sạc USB-C to MagSafe 3 (màu xanh da trời rất nhẹ), sách HDSD với 2 sticker quả táo màu đen, dù máy là màu bạc (silver). Tất nhiên khi active máy lên thì nó cũng sẽ sử dụng sẵn macOS 13 Ventura phiên bản 13.0, anh em sẽ cần cập nhật thêm để lên phiên bản mới nhất.

Về cơ bản sẽ là như vậy, Tinh tế sẽ thử nghiệm kĩ hơn về hiệu năng và chia sẻ với anh em sau nhé.

Quảng cáo

Cám ơn laptopvang đã cho Tinh tế mượn máy để trên tay giới thiệu với anh em, nếu có nhu cầu anh em có thể tham khảo thêm tại laptopvang.com nha!
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple nên làm các sản phẩm từ từ thôi ,đang bỏ quá xa phần còn lại của thế giới từ iPhone, Macbook, iPad, iMac, watch.
Giữa thiết kế này, chíp này 3 năm nữa thay đổi kiểu mới chíp mới là OK , lên 3nm sớm quá làm gì, có thằng bạn già còn đang 10 la lô mét kìa
@tinhdg bỏ xa khi nào vậy bác?????
@tinhdg Mắc ói vậy ... bỏ xa cái j thì ko liệt kê 😆
@tinhdg ngáo vl, suốt ngày con táo riết ngáo ko biết gì khác ngoài táo 😃
@lightning_1010 máy chạy chip intel thì đúng hơn, macbook intel cũ chạy như rùa.
Mac M1 vẫn đang còn quá mạnh
nhìn thông số là biết khủng long rồi. nếu cho nâng cấp SSD thì ngon , mua bản option thấp nhất , sau này nếu cần thì nâng SSD lên 1TB 2TB thì ngon biết mấy
abc_bka
ĐẠI BÀNG
một năm
@MAVISTA icloud em dùng gói 200gb thôi, 1Tb onedrive em mua ofice 365 đc tặng kèm, thế là em bỏ hết dropbox, gg drive dồn vào 1 chỗ là Onedrive, nói chung nhu cầu của em vậy là ổn. 😁
@MAVISTA mang ra ngoài thợ nâng đc tốt, khò ra upgrade thoải mái
@dra.long10 Hàn chết trên Mainboard cũng nâng được hả
@MAVISTA khò ra nâng đc hết bạn à
Mod Huy có vẻ không hứng thú vs M2 nên troll và dùng nhiều từ ngữ khá là "thường thôi"
MBP 2023 này màn hình có input lag thấp hơn đời trước một chút nữa, cỡ đâu đó 28ms. Dù so với mấy con màn bây giờ thì vẫn khá cao nhưng cải thiện hơn nhiều so với đời trước rồi.
@huyanh995 Input lag ảnh hưởng đến yếu tố gì của laptop thế bác! Tưởng nó có ý nghĩa với TV với đầu vào thôi chứ nhỉ?
bbvc
TÍCH CỰC
một năm
Thiết kế cái màn hình ngu học nhất trần đời
Đỉnh thật, từ tai thỏ đến cho cổng HDMI bỏ quá xa phần còn lại của thế giới
Tôi yêu Apple vĩ đại.
Haiz, mình vẫn đang xài Macbook pro 2015, phiên bản đẹp hoàn hảo của dòng pro, hôm rồi tính nâng cấp ra sờ con pro M1 pro mà ôi thôi sao nó xấu đau xấu đớn thế không biết: dày cộp, nặng, bàn phím làm một mảng đen xì ko tinh tế gì,... giờ chỉ ước Apple nó làm lại y hệt như Macbook pro 2015 mà cấu hình mới thì tuyệt!
Sison
TÍCH CỰC
một năm
@Balabalo01 hardcore thì cứ bản pro mà giã thôi. Mình nhìn tình hình này thì cái form mới này còn tồn tại lâu lắm, trừ khi có đột phá về công nghệ làm chip.
@Balabalo01 excel 500 MB mà tốn tận 2 phút chắc SSD hỏng hoặc tràn ram
@dra.long10 Excel 500MB với khoảng 600 nghìn dòng dữ liệu, 60 cột, mở 1-2 phút thì có gì đâu mà SSD hỏng? Nó cũng phụ thuộc vào xung quanh bao nhiêu chương trình khác đang chạy. Mình dùng Mac Mini cấu hình mạnh hơn mở nó cũng tốn đến 30-45 giây rồi.
@Balabalo01 anh xin em, anh xài macbook air m1 8gb mở file excel gồm 4 sheet mỗi sheet trăm nghìn dòng kèm theo đó số liệu tính toán giữa các sheet nữa, mở tầm 5s là cùng, data của anh là data của công ty bán lẻ lớn nhất nước vn này đấy
cái notch ngu học thật, hẳn 1 khoảng cho cái webcam khi mà hầu như mọi người chả mấy ai cần cái webcam xịn đến thế -_-
@vqt907 Mong khi nào nâng cấp lên màn nốt ruồi 😆
@vqt907 Camera cùi bỏ moẹ chớ xịn gì đâu bạn
Laptop gaming đáng mua nhất 2023
Tui ko hiểu làm tai voi trên con mác là có dụng ý j .. chứ nó mất thiện cảm ... tui mua mắc bút cho con nó coi do rê a mon .. 😂
Bài viết bị nhạt
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@hawazz bản thân con máy cũng nhạt sẵn rồi =))
Giờ có đủ lúa rồi mà ko biết chừng nào về. Đợi lâu quá.
Im lặng đi
XiaCR
ĐẠI BÀNG
một năm
M1 pro vẫn còn ngon chán.
nlht
TÍCH CỰC
một năm
Cái bàn phím vài bữa sẽ thành bóng lộn
Thiết kế Macbook lúc nào cũng đẹp nhất, thiết kế tai dơi đẹp mê hồn tạo một cái điểm nhấn cho dân kinh doanh hoặc lập trình tập trung làm việc năng xuất cao hơn, khi giải trí xem phim cũng vậy, cái tai dơi giúp người xem thấy bộ phim nó cũng hay hơn bình thường nhiều lần!! Apple mãi đỉnh..
@Em Thờ IPhone. Trừ khi bạn xem phim 4:3 từ ngày xưa mới thấy tai dơi thôi =))).
Mua máy 60 triệu mà cái hộp bị móp 1 góc nhìn chán quá. 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019