Mở hộp và Trải nghiệm nhanh Logitech MX Anywhere 3 - Tiệm cận sự hoàn hảo

Lê Q Khánh
29/11/2021 4:53Phản hồi: 231
Mở hộp và Trải nghiệm nhanh Logitech MX Anywhere 3 - Tiệm cận sự hoàn hảo

1 - Rồi ai cũng cần nâng cấp công cụ làm việc của mình

Trong bài chia sẻ lần trước về con chuột Logitech MX Master 3, mình có đề cập là con chuột này dường như quá khổ với đại đa số phụ nữ và số ít đàn ông có bàn tay nhỏ. Dù là con chuột được đánh là là con chuột làm việc tốt nhất (nếu bạn hiểu nó có thể làm gì và làm chủ được nó) trên thế giới, MX Master 3 vẫn không phải là con chuột dành cho số đông (người có bàn tay nhỏ sẽ thấy không hợp). Do đó, mình muốn tìm một con chuột tương tự về chức năng nhưng có kích thước nhỏ hơn, vừa tay hơn với vợ mình.

Mời anh xem xem video:

Vợ mình đang xài Logitech M331 Silent, cũng không biết xài bao nhiêu lâu rồi và cũng hư không biết bao nhiêu con rồi nữa. Mình có nói là em đã xài một con chuột bình dân lâu như thế rồi, có lẽ từ thời em mới đi làm, anh nghĩ đã đến lúc em cần nâng cấp công cụ làm việc của em để, thứ nhất, em làm việc hiệu quả hơn, thứ hai, em sẽ có cảm hứng làm việc tốt hơn khi ngồi vào bàn. Em sẽ không còn phải khó chịu với con lăn của M331 khi cuộn một bảng tính Excel dài như sớ của Táo quân lên thiên đình, và em sẽ không còn phải dùng những thao tác thủ công để chuyển giữa tác vụ này và tác vụ kia, rất phiền phức và mất thời gian. Rủ rỉ một hồi thì người ta cũng đồng ý thôi. Hihihi.
Qua một thời gian sử dụng MX Master 3, mình thấy điểm ăn tiền nhất trên con chuột này đó là con lăn. Thật khó diễn tả độ sướng của con lăn này chỉ với vài dòng ngắn ngủi, chỉ khi nào sử dụng nó mới thật sự biết được nó sướng về cảm giác và tiện lợi về chức năng như thế nào. Con lăn được làm bằng kim loại nên mỗi lần chạm vào nó không mang lại cảm giác ọp ẹp mà thay vào đó là cảm giác chắc chắn, trơn tuột nhẹ nhàng; điều quan trọng hơn là chức năng cuộn của con lăn này rất bá đạo, đặc biệt là những nội dung dài ơi là dài. Vì thế, mình đã quyết định chọn Logitech MX Anywhere 3: nhỏ gọn, đa dụng, tính di động cao, cầm vừa tay và không thua kém gì mấy so với MX Master 3 (ít nút hơn thì thua kém một tí cũng không sao) và giá tiền cũng rẻ hơn đôi chút.

2 - Thiết kế

MX Anywhere 3 có thiết kế hiện đại, tinh tế, nhẹ nhàng. Dĩ nhiên rồi, con lăn kim loại vẫn là điểm nhấn chính. Ở bên hông là lớp si-li-côn giúp tăng cảm giác cầm nắm. Vật liệu thì mình thấy cũng giống như trên con MX Master 3: nhựa nhám ở phần click chuột và kéo dài tới phía sau phần trên của con chuột. Con chuột này có 3 màu, đen, trắng và hồng. Phụ nữ thì chắc chắn chọn màu hồng rồi. Ngoài ra, sự nhỏ gọn nhẹ (99 g,100.5 x 65 x 34.4 mm) của con chuột này cũng là một điểm cộng vì nó có thể bỏ gọn trong ba-lô hay túi xách đi kèm với laptop và có thể chiến ngay lập tức khi vừa lấy ra khỏi túi xách.

3 - Tính năng

Đầu tiên, đúng như tên gọi của nó, Anywhere, con chuột này cực đa dụng vì có thể sử dụng ở gần như bất kỳ bề mặt nào. Những ai làm việc di động cao có thể sẽ rất thích con chuột này vì các bạn có thể làm việc ở quán cà-phê hay trên ghế sô-pha. Sở dĩ như vậy vì nó được trang bị công nghệ cảm biến Darkfield high precision (độ chính xác cao Darkfield) với DPI dao động từ 200 - 4000.

Trên thân con chuột này có 6 nút tất cả (trái/phải, tới/lui, nút thay đổi chế độ con lăn, nút giữa). Với ứng dụng Logitech Options, chúng ta có thể tùy biến những nút này với những chức năng khác nhau theo ý của mình theo từng phần mềm đang dùng. Logitech để mặc định các phím này với các chức năng hay dùng. Ví dụ, với Microsoft Excel, hai nút cạnh hông là Redo và Undo. Mình thấy đôi khi Logitech Options nó hơi bị trễ (lagged) nên cũng cảm thấy hơi phiền chút khi phải quay về bước bấm phím như trước kia nhưng những lần như thế này không có nhiều. Không có gì là hoàn hảo phải không anh em!

Anywhere 3 kết nối được với ba thiết bị và chuyển đổi giữa ba thiết bị này được thực hiện thông qua một nút bấm ở dưới bụng. Một tính năng nữa cũng rất đáng để nhắc đến là Flow Mode, với tính năng này thì chúng ta có thể chuyển file giữa các máy tính khác nhau. Mình chỉ có một máy tính để dùng và nhu cầu cũng không có nhiều giữa việc chuyển đổi file giữa các máy khác nhau nên không đánh giá về tính năng này.
Về pin, theo như Logitech, Anywhere 3 có thời gian sử dụng pin lên đến 70 ngày với chỉ một lần sạc đầy, và trong những giây phút gấp gáp nhưng gần hết pin, 1 phút sạc có thể sử dụng được 3 tiếng đồng hồ. Qua một thời gian sử dụng MX Master 3 thì mình thấy những thông số trên đây khá đúng, mình không nhớ lần cuối mình sạc là lúc nào luôn và do đó, mình nghĩ Anywhere 3 có thể đạt thời gian sử dụng tương tự. Type-C là một điểm cộng, nhìn hiện đại và tiện lợi hơn rất nhiều.

Quảng cáo

4 - Có nên mua Anywhere 3

Như đầu bài viết mình có nói, MX Master 3 không phải là con chuột dành cho số đông theo phương diện kích cỡ bàn tay và theo phương diện nhu cầu. Nhưng nếu có một con chuột đáp ứng được kích thước bàn tay phổ thông và tinh giản phần nào chức năng trên MX Master 3 thì MX Anywhere 3 là một con chuột như thế. Từ kích thước nhỏ gọn, có thể sử dụng trên nhiều bề mặt khác nhau và nhiều phím chức năng ngon lành, con chuột này là ứng cử viên nặng ký cho mọi tiêu chí từ tính di động, công năng và vẻ đẹp. Anywhere 3 không có đặc điểm công thái học so với Master 3 nhưng có những đặc điểm cân bằng lại chẳng hạn như nhỏ gọn, tính di động cao. Với mức giá quanh quanh khoảng 1.5 triệu VND, MX Anywhere 3 là sự lựa chọn rất tốt cho một con chuột phục vụ cho công việc văn phòng. Nhiều người sẽ nghĩ bỏ ngần ấy tiền ra chỉ để mua một con chuột thì có đáng không nhưng đắt xắt ra miếng là câu nói chỉ có đúng trong trường hợp này!

Các bạn có thể mua Logitech MX Anywhere 3 ở đây: Chuột Logitech MX Anywhere 3.
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Logitech ngon, con này xịn, mà giá vậy chắc là văn phòng lương cao rồi, mình M221 dư xài luôn
@Quy Le Anh Mình đã dùng qua rất nhiều chuột nhưng hiện đang dừng lại với L102, điểm trừ là không có back/forward
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
@dangkhoa_2808 Với mình thì là không có silent click =))
doublerick
TÍCH CỰC
2 năm
@americanoda Mình xài cùng lúc 2 con mx anywhere 2s có con 5 năm rồi chưa hỏng
Apple2612
ĐẠI BÀNG
2 năm
@americanoda Vote cho 221
Cũng đang dùng em này màu hồng dịu dàng 😁
mua chuột mắc tiền ngại nhất switch bị double click
M-ART
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huynhcongminh1993 Mình cũng y hệt, đang dùng Anywhere 2S đang muốn chuyển sang sw silent mà chưa chịu double cho để mà thay
HemakA
TÍCH CỰC
2 năm
@batrung2906 Đang dùng em mx518 từ 2007 đến giờ, hồi đấy mua 2nd đã 450k, cách đây vài năm nó cũng bị doubleclick và mình mua nút omron về tự thay (chả biết hàn nhưng cũng thử lọ mọ rồi cũng thành công tuy mối hàn hơi xấu). Hiện em ý vẫn ngon lành.
@batrung2906 Mua switch về thay 😆 hàn tý là xong ấy mà :v
@thainhat Thế là do tay ông bị double click rồi
Cười vô mặt
Logitech thì ngon òi, trước nay hãng này vẫn nổi tiếng về chuột & bàn phím. A tuy hơm còn thói quen xài chuột nữa nhưng đợt vừa òi được Tinh Tế gửi tặng Logitech M331 thấy xài cũng ổn, hiện đang cho bé gái dùng để học online với MF839 😃
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@pvtq9 Viết bài dài, dai là được 🤣🤣🤣
@crazysexycool1981
@crazysexycool1981 tự luyến vừa thôi cháu, có con cái cả rồi, làm gương đi, đừng có như z nữa.
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
con này tiếng nó có ồn không nhỉ, vẫn đang xài con m590 silent bung vỏ lâu lắm rồi, định tìm con thay thế nhưng tại ở huyện nên không có chỗ nào trải nghiệm, nên chưa dám mua
lolzland
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Haiminh0912 Em cũng là dân công trình, quăng quật các kiểu vì vừa code vừa shop bản vẽ, chắc do tay e ít mồ hôi
chikav
ĐẠI BÀNG
2 năm
@.acu. mình cũng bị bong lớp cao su mà đang k biết thay nó kiểu gì. chưa tìm dc chỗ nào bán đồ thay thế
@.acu. cùng dùng em này, thấy tiki phản hồi khá nhiều vụ bong vỏ nhỉ. Mình thì chưa bị, ghét nỗi phải thay pin thôi, khi nào nâng cấp qua loại sạc này khỏi phải thay
vdluong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@.acu. em dùng con này chưa được 1 năm mà vỏ bung bét cả dù mọi chức năng vẫn hoạt động tốt. Để ở nhà còn được chứ mang ra văn phòng hay quán cf thì nhìn bôi bác lắm.
Mình xài con màu hồng này từ lúc mới ra, xài ngon sướng, nhưng dễ bị mất ... Giang hồ đòi chôm nhiều lắm
clbphanmem
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình rất thích MX Master 3 hay Anywhere nhưng tiếc cái là sao Logitech ko làm Silent Click cho mấy con này. Tiếng Click to, ồn ào của mấy con chuột buổi tối đúng là thảm hoạ.
@clbphanmem Lão hóa í. Sili chỉ phù hợp môi trường mát, tay ko mồ hôi.
groken3293
ĐẠI BÀNG
2 năm
@clbphanmem Con mx master series 3 này hình như lô mới ít ồn hơn lô cũ. Mình dùng 1 con mua gần đầu năm bị lỗi chuyển đổi mag safe, đi bh được đổi cho con mới bấm nghe tiếng bé hơn hẳn
minhai
TÍCH CỰC
2 năm
@cosmos47 Chưa kể cái mùi sili nữa: M325.
@minhai Mùi thì m chưa thấy trên mice/kb/pad (M545/M590/M330/Razer/K740..) có mùi gây khó chịu. Mùi kinh nhất m thấy là bóng sịt pisen/ tấmcao su đen
Đắt, ko kén bề mặt, mỗi tội vẫn dật lag. Nói dật lag có thể hơi quá cho 1 con chuột giá gần 2tr, nhưng co thể gọi là nó ko thật tay, khi di ở tốc độ cao 1 chút là chuột di chuyển ko theo đúng ý mình.
Phí 1,6tr mua con Mx anywhere for mac. Giờ đang xài con logitech B100 giá 100k, hoàn toàn hài lòng. Lời khuyên chân thành cho ae: đừng tin vào các thông số và mấy cái bài review, tự mình trải nghiệm kỹ trước khi mua.
Chuột quan trọng nhất là tốc độ và độ chuẩn, các cái khác như tương thích mọi bề mặt hay ko dây nó chỉ là phù phiếm.
saithaoem
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chichbong0302 Điều này đúng này.
Để thật sự xài chuột logitech không dây với mac mượt mà, thì cần đến bộ thu phát wifi có băng tầng 5Ghz để mac và các thiết bị di động không gây nhiễu băng tầng của Bluetooth chuột.
Nói tóm lại chính thằng Mac khiến cho vấn đề chuột không dây hãng ngoài gặp vấn đề.
paulfrank
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chichbong0302 Bác thử so sánh cắm dây 2 con chưa? còn con này nó ko hướng đến người dùng cần chính xác, mà ưu tiên các tính năng thông minh hơn,
@milkyway_90ly Pooling rate nó thấp. Con này có 125hz thôi. Nếu ai quen xài chuột gaming (thường ~1000hz) đổi sang con này sẽ thấy nó hơi khựng liền.
se7max
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chichbong0302 Do mac lởm bác ơi. Mình đang dùng đây, đã chuyển hẳn qua win vì mấy cái như này. Chuột ngoài, màn hình ngoài thấy mac nó ngủ vl.
không mê lắm mấy con logictech này, nhìn nó cứ sao sao 😁
@cuhiep xài phế vl ra xếp ơi, được cái chi tiền quảng cáo chứ con này vẫn lag như mấy con không dây giá rẻ
balohome
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang xài chuột logi có hơn 200k mà công nhận xịn xò 😆)))
@balohome Nếu hàng có dây thì tầm 200k nhiều con ngon chả cứ logi. Trên cty xài chuột dell loại hơn 100k cũng ngon bá đạo luôn.
Nếu ko bạn ra quán net ấy xem nó dùng loại chuột phím gì đảm bảo ngon bổ rẻ luôn.
treoman
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đã bán con Logitech MX3 và mua con này vì MX3 quá to so với tay và rất khó sử dụng, thậm chí đau lòng bàn tay.
Nhược điêmt của MX Anywhere tôi sử dụng và cảm nhận đó chính là con lăn kim loại rất nhạy. Nên khi tôi chưa kịp nhấp nút con lăn (để mở link trên chrome) thì con lăn di chuyển làm trật ví trí nhấn.
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@treoman Hic, cũng có người đồng cảm đây. Người ta quảng cáo thiết kế ergonomic của MX Master 3 là để chống đau cổ tay, nhưng mình dùng nó thấy còn đau cổ tay hơn bình thường.

Chưa kể tay mình nhỏ, ngắn, với mãi mới tới cái nút cuộn, cực vãi 😆
@treoman bọn Logi tầm cao cấp có con lăn này mình dùng k thích gì, đang dùng G604 cũng thấy con lăn bị dở dở sao đó
chatnever
TÍCH CỰC
2 năm
@treoman Bác có thể chuyển qua G502/G502 Wireless, cầm ôm tay thôi rồi, nhiều nút, con lăn cũng 2 mode. Quan trọng là nó nhỏ hơn, chỉnh được trọng lượng, người tay nhỏ không sợ chới với.
Bé này mua sale thì tầm 1tr2 1tr3, dùng di động rất tiện.
mabutvc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em cũng mới đổi từ Master 3 qua con này cho nó nhẹ. Mà cay là đi mấy chỗ toàn màu hường. Và trai thẳng như em ngậm ngùi cầm con chuột màu hường.
zzvilzz
TÍCH CỰC
2 năm
Con này ra cũng hơn năm rồi không biết có bị tróc cao su không. Con 2s mình đang xài tróc dữ quá, giờ lột ra hết xài trần luôn
anhtuan000
TÍCH CỰC
2 năm
@trantuananh1996 Nói hơi quá rồi, 2 con lăn chả khác mẹ gì nhau. Con master dùng còn sướng hơn nhiều vì nó ôm tay hơn.
@anhtuan000 Khác chứ bạn. Master 3 ko chỉnh đc scroll force nhé
@anhtuan000 Scroll force: Chỉnh độ nặng nhẹ của con lăn. Cái này master 3 đến giờ vẫn chưa có
anhtuan000
TÍCH CỰC
2 năm
@trantuananh1996 Ok em, cái này tùy theo mỗi người sử dụng thôi.
uncleh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang dùng anywhere 2s có nên up lên 3 ko nhỉ?
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trantuananh1996 thay ntn vậy bạn. click mặc định ồn quá
@SieuBanana Mình thích nó im lặng như vậy bạn à. Và nó có scroll force rất hay. Cả smartshift tiện. Mình thích cả cuộn cả click đều im lặng
@Namhuynh Tháo ra xong rã hàn switch theo chuột, thay switch silent vào thôi bạn
@zzvilzz Ừa. Gu của mình là nhẹ nhàng êm ái 😁 Đang để 2s ở nhà, 3 ở cty. Xài 3 nhiều cuộn 2s lại thấy chán, có khi cũng đổi thành 3 để ở nhà
maychuzin
ĐẠI BÀNG
2 năm
Logi chất luog giờ kém rồi, t dùng 2s đc 1 năm thì nút bấm bị lỗi, tìm trên mạng thì rất nhiêu ng bị, chất luog kém
@maychuzin vậy nên nâng cấp lên 3s là đẹp.
Giá ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019