Moba Xterm, công cụ AIO cho các lập trình viên
AbihT
2 nămBình luận: 60
Trong số các anh em trên này, nếu anh me nào làm developer hẳn cũng đã từng / đang sử dụng các công cụ ssh,telnet để kết nối vào các máy chủ sử dụng linux, hoặc thậm chí là windows. Hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn một công cụ có thể nói là AIO, vì nó có thể thay thế được cho hàng tá các phần mềm liên quan tới SSH. Công cụ mà mình đang nói tới đây là MobaXterm. Đây là một công cụ SSH client đa năng nhất mà mình được tiếp xúc tính tới thời điểm này.

MobaXterm được chia làm 2 phiên bản, Home (Free) và Professional, bạn có thể download tại đây

Bạn có thể mua phiên bản pro với các tính năng không giới hạn so với bản home với giá 69$/user.

Sau đây là các tính năng chính và vui vẻ của MobaXterm:

1. Tích hợp các công cụ như SSH, Telnet, FTP vào 1 công cụ:

MobaXterm đã tích hợp các giao thức như SSH, Telnet, FTP, RDP… vào 1 chương trình duy nhất, điều này sẽ giúp chúng ta tiết kiệm được rất nhiều thời gian vào việc cứ phải mở nhiều chương trình cùng 1 lúc

Ngoài ra, thú vị hơn, bạn còn có thể sử dụng nó để duyệt web…

2. Sử dụng transfer file bằng cách kéo thả ngay trong cửa sổ SSH

Đây là tính năng mình thích nhất ở Moba Xterm, bạn có thể kéo thả file vào máy đang remote, hoặc download file/folder về mà không cần phải mở chương trình khác lên. Ngoài ra, ở cửa sổ duyệt file, bạn còn có thể edit trực tiếp các file mà ko cần phải dùng commandline

3. Hiển thị các Session theo dạng tab, slit màn hình ...:

MobaXterm cho phép hiển thị các session đang làm việc theo dạng tab, hoặc cũng có thể theo dạng slit view (chia đôi màn hình )

4. Biến máy của bạn thành 1 server bao gồm các dịch vụ như : TFTP, FTP, HTTP, NFS … mà không cần phải cài bất cứ phần mềm nào khác.
Tuy nhiên có một hạn chế là một service ở bản home chỉ chạy đc 360s mà thôi

5. Ngoài ra, MobaXterm còn tích hợp vào trong mình các công cụ như
- Port scan: bạn có thể scan được 1 địa chỉ xem port nào đang đc mở:

- Network scan: scan các máy tính trong 1 lớp mạng đang mở những protocol nào:
- List hardware device:

Ngoài 5 tính năng trên, MobaXterm có các tính năng khác như
  • Lưu trữ thông tin của nhiều server theo dạng profile. Muốn kết nối vào server nào thì click 1 cái, nó sẽ tự mở tab mới.
  • Có tính năng Multi Execution – Nghĩa là gõ một lệnh thực thi cùng lúc trên nhiều server.
  • Hỗ trợ lưu session, không cần gõ lại mật khẩu mà chỉ cần nhập username là nó tự tìm session phù hợp. Bạn có thể lưu trữ và quản lý password ở 1 nơi tập trung:
  • Hỗ trợ quay lại Macro, ví dụ như nếu bạn lười gõ mấy command để cài ứng dụng gì đó thì có thể lưu vào Macro và lần sau muốn dùng chỉ cần ấn 1 cái.
  • Tích hợp nhiều công cụ nhỏ như Editor, máy tính và kể cả game giải trí trong lúc chờ đợi làm việc nữa.
daot096
CAO CẤP
2 năm
trước kia mình ssh linux bằng putty và truyền file bằng winSCP nhưng khi biết đến bitvise mình đã dùng đến này . nó có cả 2 thứ thay thế cho putty và winscp . putty cang dùng càng thấy chuối.
còn console thì không gì thay đưọc secureCRT. tính năng thích nhất là ko bị mất session khi mất kết nói hoặc chuyển kết nối giữ các thiết bị.
Và bây giờ CMD win 10 cũng đã hỗ trợ SSH và SCP 😃
@daot096 từ khi mình chuyển sang unix /linux . mình đã quên cmn hết mấy cái app ssh trên windows
daot096
CAO CẤP
2 năm
@tobe2405 app trên windows có thể lưu profile mỗi lần muốn kết nối chỉ cần nhấp chuột là xong ko cần gõ lại từ đầu mấy câu lệnh để tạo session kết nối. mà giờ CMD trên win 10 cũng có các tính năng y chan terminal của linux
mình thấy nó gần như hoàn hảo để thay thế cho mấy công cụ rườm rà kia á, nhất là mấy cái ssh vs telnet
teppi020387
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dinhdobathi Dùng app này mở cmd trên đó k ngon nhé bạn. K ăn các biến môi trường như java python,k change directory sang các ổ khác đc chỉ ở C 😔
@teppi020387 uhm, cái này mình xác nhận xài cmd ko đc ngon lắm, nhưng nó vẫn khá tối ưu cho các thứ còn lại 😁
@keduadoi uhm, nhưng mình thấy 12 session thì chắc là ổn, ít người phải remote/ssh tới 12 session 1 lúc lắm. 😁
@dinhdobathi Bản free nó không cho lưu nhiều session ấy. Mình làm việc mở 12 session cũng còn là ít.
anh_comdr
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đang xài nè, cái tool này rất hay, khi mình để cửa sổ tẻminal 1 thời gian ko xài, tự nó hiện ra mấy con chim ánh cụt đang bơi trên cửa sổ nhìn rất ngộ 😁
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anh_comdr Anh em DevOps nếu muốn đi lên chuyên nghiệp không nên dùng tool UI kiểu này. Sau quản trị và xây dựng hệ thống lớn sẽ thấy hậu quả của việc không dùng Terminal với command line.
@Hfydtchv cái này là tôol dùng terminal và command line mà ta ???????
@Hfydtchv Cái này là cái tool Terminal/Command Line đó bạn.
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@votrungchi_108 Trước đây mình cũng dùng nhiều tool kiểu all in one, cuối cùng cũng bỏ hết. Giờ cứ terminal mặc định của linux là đủ. Nếu trên Windows dùng cái này để kết nối đến server linux thì phù hợp vì nó tốt hơn putty.
Đọc chả hiểu cái gì =.=
spamspam
TÍCH CỰC
2 năm
@adagioleonard Chắc không phải người trong ngành. Nếu bạn là 1 DevOps, 1 Server managemet .... thì bạn sẽ hiểu ngay
@spamspam Ah, đọc kỹ thì thấy nó rất hay
😁 Chém gió tý :D
giangpt21
ĐẠI BÀNG
2 năm
khuyên ae dùng xshell ấy, rất tiện
trung thành với putty và winscp 😁
trung thành với pac manager và iterm2
spamspam
TÍCH CỰC
2 năm
@tobe2405 Tại vì bạn không làm việc trên window thôi 😁
ngxhuy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng winscp.com
LocDT
TÍCH CỰC
2 năm
Trên Mac mình chỉ dùng bộ 3 iTerm2, FileZilla và XQuartz
tuanday
TÍCH CỰC
2 năm
@LocDT Bạn ơi trên mac dùng cái nào thay tốt để telnet hoặc console tương tương sercurecrt, hyper terminal nhỉ. Cái sercure crt bản cho mac mình xxx mãi toàn lỗi. Chán quá.
teppi020387
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này tuyệt nè. Các team của oracle Ấn độ dùng k
Cái này hữu ích này, để thử xem thế nào. All in one!
Nhược điểm là nặng máy.
@Đu Máy Bay chấm com 1 bộ cài của nó khoảng 30MB thì cũng đâu có nặng lắm đâu bạn, nhưng nó lại thay thế đc khá nhiều thứ rườm rà trên máy bạn
@Đu Máy Bay chấm com Mấy cái này nhẹ hều.
Mình dùng nhiều và cuối cùng hài lòng với XShell 😁
Cái này dùng lâu rồi, nó lưu luôn password vào, đỡ phải gõ mệt người (tất nhiên vẫn phải có trình quản lý password ở nơi khác). Quản lý nhiều Session cùng lúc theo Tab rất dễ nhìn, đồng thời transfer file nhanh gọn. Nhất là phải view mấy file log, hoặc xem source code theo Line, transfer về window rồi mở bằng Notepad++, EZ.

Cơ mà bài post đang thiếu một thứ rất quan trọng, là link + x bản Pro.
@spyhunter88 cái đó bạn phải tìm trên gg nhé, mình ko thể cho link xxx đc nhé 😆)
ctmanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có khi nào nó gửi thông tin truy cập SSH về máy chủ của nó không nhỉ 😁
Cái này không ai quản lý được.
Mình vẫn đang dùng nó cho công việc hàng ngày. Nhưng thường thì chỉ cần 1 session ssh vào và dùng tmux cho các nhu cầu tab, split,...
firestork
TÍCH CỰC
2 năm
vẫn đang dùng SuperPutty để ssh vào máy Linux từ Windows. Biết cái này từ lâu màn lười nên ngại chưa dùng thử. Hôm nay phải trial phát =))
Momus
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bye bye putty luôn
_ Rất hay cảm ơn chủ thớt. Mình quan tâm hơn vấn đề bảo mật tài khoản, backup restore settings và chạy script lệnh, search màn hình, chạy schedule các thứ, hy vọng có review chi tiết hơn.

_ Đang dùng SecureCRT cho các kết nối mình cần, các vấn đề ở trên dc giải quyết khá ngon 😁 Ngoài ra, GUI của Moba Xterm nhìn... bựa quá, Secure CRT nhìn chuyên nghiệp hơn nhiều :D
@iceteazz Thế bác mua bản quyền SecureCRT hay là xài thuốc đấy? :D
@Penguin Pingu _ Cty mua ... :D
@iceteazz - Nếu mình viết quá chi tiết thì bài sẽ rất dài và khó để các bạn khác đọc hết được, nên bạn thông cảm nhé.
Ngoài ra về các vấn đề bảo mật thì mình chưa test thử, trogn tương lai nếu có dịp mình sẽ phân tích kết nối của nó ra bên ngoài xem có bị lộ gì hay là không (cái này mình ko hứa đc khi nào vì cần khá nhiều tgian )

- SecureCRT thì chuyên nghiệp rùi, nhưng nó có phí, và mình thấy 1 số thứ cũng ko bằng nữa :D
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019