Mod - Moderator cần kiến thức, công bằng và quan trọng là có TÂM

17/1/2017 17:45Phản hồi: 15
Mod - Moderator cần kiến thức, công bằng và quan trọng là có TÂM
Tham gia vào bình chọn tinh tế năm nay mình chia sẻ lý do bình chọn mod của năm. Ban đầu mình định đặt tiêu đề là Làm Mod Dễ hay Khó. Nhưng mình nghĩ là cái mà mình chọn người này chính vì chữ Tâm nên mới làm cái tít dài thế.

Nói thế chúng ta cần làm rõ hơn chút về Mod là viết tắt của Moderator nghĩa là người trung gian đứng ra giàn xếp,điều tiết, hoà giải...

Với những diễn đàn nhỏ, việc làm Mod và Smod cực kì dễ dàng. Chỉ cần chat vài ba câu hay xã giao đôi lời để chứng minh mình có "tố chất" là có thể lên được chức vụ ấy.

Thế nhưng, ở các diễn đàn lớn như tinhte.vn thì Mod không phải chỉ cần có cái miệng hay mối quen biết nhất định với BQT mà còn có nhiều điểm khác mà bắt buộc phải đáp ứng được thì mới có đủ khả năng trở thành Mod. (Nói thế để chúng ta thấy nó cũng khó chứ ko dễ xơi).

Ngay lúc bình chọn mod thì trong đầu mình nghĩ ngay 3 mod, người đầu tiên mình suy nghĩ ngay đến cuhiep (Xin lỗi anh là Admin, nhưng đôi lúc kiêm luôn làm mod), 1 anh chàng admin có rất nhiều điều chia sẻ thú vị cho anh em, nhưng cũng là 1 mod viết sai chính tả nhiều nhất trong các mod, keke, tiếp theo là anh chàng mập mạp dễ thương với kiến thức khá sâu Duy Luân, bạn này thì kiến thức rông, cách chia sẻ hài hước, trực quan sinh động lại dễ hiểu, nhìn thì lại dễ thương. nhưng cuối cùng kết quả mình bình chọn lại là SONLAZIO.

Vậy câu hỏi đặt ra là anh chàng kính cận này, với kiểu nói hơi đớ đớ này có gì đặc biệt lại khiến mình bình chọn, Tại vì mình thích thì mình chọn thôi, haha.

Sorry giỡn với các bác chút xíu nhưng thật ra mình thích ở bạn này vì bạn ấy có 1 tính rất hay, đáng hoan nghênh, mà trong xã hội hiện nay ko phải ai cũng có và làm được. Bạn ấy là 1 mod dám thừa nhận cái sai sơ xuất của mình, dám nhận lỗi và có biện pháp giải quyết, sửa đổi điều chưa đúng đó, chứ ko chối bay chối biến và đổ lỗi cho người khác, điều mà hiện nay nhiều bác nhiều chú đứng đầu các cơ sở ban ngành lớn nhưng ko làm được chuyện này. (Mình cũng xin đính chính không phải là các mod còn lại không có những tính tốt này, nhưng trường hợp của mình thì mình gặp ngay Sơn và cảm nhận của cá nhân mình)

Có thể khi mình nói lên nguyên nhân thì có nhiều bạn lại bay vào bình loạn, bình luận về mình, nhưng mình không care, vi mình cũng không phải là người thập toàn thập mĩ, chuyện gì cũng đúng, mình cũng chỉ là 1 người bình thường, không phải 1 thánh đạo đức hay 1 nhà từ thiện, mình chỉ làm những việc mà mình cho đó là đúng và không vi phạm pháp luật. Cho khi tham gia game cũng vậy, cũng chỉ mong chơi cho vui với anh em và may mắn hơn thì kiếm cái giải thưởng phần quà (Bây giờ đang ngồi viết bài cũng có ý là như vậy, keke), nhưng đương nhiên là đúng luật chơi và theo tiêu chí của Game nha các bác.

Chắc hăn các bạn còn nhớ Game chia sẻ những khuyến mãi ngày 12 tháng 12 năm 2016 do bạn sonlazio làm chủ topic. (Link cho các bác tham khảo)

https://tinhte.vn/threads/moi-chia-...sieu-khuyen-mai-12-12-nhan-nhieu-qua.2664362/

Trong khi mở Topic, bắt đầu game thì các mod không nói là giới hạn 1 bạn chỉ chia sẻ 3 cmt (3 link), nên mình chia sẽ rất rất nhiều, các bạn cũng có thể nói là mình spam, keke. Mình cũng chỉ thấy rãnh, muốn chia sẽ nhiều với anh em và cũng phần nào tăng khả năng may mắn hơn đối với mình, chia sẻ nhiều thì cơ hội nhiều hơn mà phải không các bác. Nếu mình không biết gì chia sẻ thì thôi, đằng này biết thì tại sao lại không làm, và theo như luật chơi thì cũng ko cấm điều đó, và cũng có rất nhiều thành viên làm như vậy giống như mình, nên mình thấy các bạn khác làm thì mình cũng làm thui, nhưng xin nói là mình chia sẻ là những sản phẩm khuyến mãi thật nhé các bác, mình cũng mất cả 1 buổi chiều lân la tìm kiếm và post chứ ko phải nói láo và đưa link khuyến mãi ảo nhé. Cho nên theo minh thì mình làm vậy là không sai nha các bác, nếu khi ấy, bác nào rãnh có thời gian thì cũng có thể làm như mình, và trước đó vào ngày black friday cũng có những game tương tự do anh cuhiep tồ chức, và các bác cũng cmt rất nhiều nhưng khi quay số không thấy nói gì nên khi tham gia game này mình không cho đó là phạm luật. (Link cho các bác tham khảo)

Quảng cáo

https://tinhte.vn/threads/my-blackfriday-chia-se-deal-ngon-va-nhan-qua.2660603/
Mỹ BlackFriday: chia sẻ deal ngon và nhận quà
Cập nhật kết quả bốc thăm: [MEDIA] Video bốc thăm Chúc mừng bạn @ngochunggk với số thứ tự bình luận may mắn
#281 đã trúng giải. Bạn nhớ kiểm tra hộp...
TINHTE.VN

Nhưng vào ngày quay, trước khi quay, bạn mod có nick là kính cận nói 1 bạn chỉ tối đa 3 cmt, và có bàn với chủ topic là bạn sonlazio rồi, nên quay trúng mình 2 lần nhưng bạn ấy đều loại. Mình thấy như vậy là ko hợp lý, vì luật chơi khi đưa ra ko cấm, không nói trước sao bây giờ lại hủy giải mình. Chính vì vậy mình viết mail lên hỏi các mod của diễn đàn, gửi cho anh cuhiep và các bạn mod có liên quan thì bạn Sonlazio phản hồi rất nhanh.Trước sự giải quyết của các mod và anh em trao đổi với nhau thi việc cũng đã xong,anh em ai nấy đều vui vẻ.Giờ thì sự việc đã qua, nhưng khi ngồi nghĩ lại thì mình thấy Mod sonlazio có 1 điều rất đáng hoan nghênh là khi mình nói với bạn sonlazio qua FB thì bạn nhận ngay trách nhiệm và thừa nhận lỗi do bạn ấy, lúc làm luật cho game đã ko để ý kỹ, và không hề đùng đẩy trách nhiệm.

(Mình xin trích 1 phần nhỏ trong phần trò chuyện cho mọi người thấy, cũng như là mình không có chém gió nãy giờ, còn phần sau là chuyện riêng anh em con trai nha các bác, keke)

Quảng cáo

Bạn xin lỗi nhưng kết quả ra rồi mong mình thông cảm, qua nói chuyện với bạn ấy thì mình cũng ok, khép lại câu chuyện tại đây, mình cũng nói nếu đã vậy thì thôi, mình ko cần nhận giải nữa, nhưng bạn ấy cũng có nhã ý gửi tặng cho mình 1 món quà nhỏ lưu niệm, mình cũng nói nếu bạn mua thì mình không nhận, nhưng bạn ấy nói là có sẵn nên mình cũng xin nhận làm kỉ niệm và kết thúc câu chuyện tại đây, thật chất món quà cũng rất đẹp và hữu ích nhưng cũng chẳng đáng là bao nhiêu nếu so với 2 giải 2 và 3 mà mình trúng (tính theo giá trị tiền bạc nha các bác, nhưng giá trị tinh thần thì mình thấy nó còn hơn 2 giải kia nhiều), thực chất mình cũng không muốn làm to chuyện hay giành lại giải, mình chỉ cần các bạn ấy xác nhận là theo luật chơi do các bạn đưa ra là mình hợp lệ vậy là vui rồi. Dù có thể có nhiều bạn cho đó là không fair play, nhưng minh làm điều đó đâu có sai. Sau tất cả thì mình cũng ko nhận giải nào hết, các bạn ấy cũng xác nhận mình cũng không vi phạm luật chơi, nhưng kết quả public rồi thì cũng khó sửa đổi., dù không được giải thưởng nào hết nhưng cái mình nhận được nhiều hơn thế, mình nhận được niềm vui, vui vì cách xử lý công bằng và sự dũng cảm của bạn ấy, cảm thấy chưa đúng là giải quyết, nhận ngay cái sai về mình trước mà không có ý muốn phản biện lại mình, hay đổ lỗi ngược lại cho mình là do mình spam nhiều quá. Chuyện cùng đã xong và qua hết rồi, từ năm ngoái 2016, năm nay đã 2017 rồi, mình nói ra cũng không phải để nói lên ai đúng ai sai, mà mình nói lên vì cảm thấy hành động ấy rất đáng hoan nghênh, 1 tính tốt mà Mod cần có, sâu xa hơn là con người ngày nay chúng ta nên có, Mình cũng cần học hỏi bạn này nhiều hơn, hehe.

Chính cách cư xử và khả năng xử lý tình huống của bạn sonlazio mà mình quyết định vote cho bạn ấy, dù có hay ko có lá phiếu của mình vì nó thầm lặng thì bạn ấy cũng vẫn là 1 mod tốt, 1 người tốt trong xã hội, dù có được vote nhiều, hay đứng đầu danh sách các mod được yêu thích nhất thì các bạn ấy cũng ko có thêm nhiều lợi ích nào từ lá phiếu của chúng ta, có được yêu thích nhất hay không thì họ cũng làm tốt trách nhiệm và công việc của mình, nhưng với tất cả tình cảm và sự ngưỡng mộ bạn, cũng là 1 người bạn, người anh cùng quê Vũng Tàu với mình ( không biết có đúng ko ), mình dành phiều bình chọn này cho anh với tất cả chân tình của mình. Hẹn anh 1 ngày cafe sớm nhất nếu anh em hội ngộ tại tinhte hay Vũng Tàu nhé.

Xin chân thành cảm ơn tất cả các mod và admin cùng 500 anh em tinh tế đã nghe e lảm nhảm nãy giờ.
Thân ái chào các bác, chúc cả nhà có 1 cái tết vui vẻ trọn vẹn nhiều may mắn.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 bài viết rất tâm huyết.
Mình cũng bình chọn cho Mod Sonlazio
Nghe bác chia sẻ sâu sắc và có tình cảm quá nhỉ.
vietrich09
TÍCH CỰC
7 năm
Thật đáng tiếc ko có mod nữ. Do đó mình đã bình chọn cho DL 😆
Mod này mình cũng thích, ông này và ông Dr Thanh cũ bên máy ảnh, bài này là lơi tâm sự khá hay của 1 thành viên nhỉ, này giờ coi nhiều bài thấy bài này của bạn có dành chút tình cảm cho anh Mod này. Gôd luck
@Nguyễn Văn Lang VT Chúc em nó may mắn đạt giải này còn mình may mắn khi quay dố hả, haha
Dạ em thanks cả nhà nhiều ah
Raymond VT 3
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng bầu cho ông này, chia sẽ vui co tâm
năm sau bác làm thêm về @cuhiep với mod @Duy Luân đô rê mon luôn đi. Bài viết về 1 tấm gương cao cả, haha
Bộ 3 hot nhất năm nay, cơ mà em bầu cho bác @cuhiep , nếu nói về lầy thì anh hiệp lầy hơn, cài gì cũng chia sẽ dược, từ bao cao su dến bàn cầu bồn cầu, Chỉ cần tinh tế và có công nghệ mới là chơi, vậy mới là admin và mod lầy, keke
@Ngọa Long VT bác chỉ nói chí phải, lần sau mà có chương trình, nếu làm mod hay admin thì anh cu hiệp xác định lên sóng với em nhé
Nhân dịp năm mới 2017, chúc tất cả anh em từ admin, mod và các member 1 năm mới an khang thịnh vượng, gặp nhiều may mắn và mau mau phát tài kiếm nhiều tiền mua hàng công nghệ.
Anh em đi ngang xin gửi nhau 1 lời chúc may mắn, 1 chấm cho khỏi Lạc Trôi bài. Thanks all và chúc mừng năm mới cả nhà.
Kết quả năm nay: https://tinhte.vn/threads/ttbc2016-mod-cua-nam-2016.2674107/
Anh yêu @sonlazio về top 3, quá tuyệt.
Hết tết rùi, hóng kết quả rùi, Hy vọng.
Ahuhu, chờ kết quả lâu quá, nôn quá xá nôn
Raymond VT 9
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chuẩn bị công bố kết quả, chúc bác may mắn nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019