Mời anh em chia sẻ trải nghiệm tính năng "chạm lưng" (back tap) trên ios 14

sấm!
28/9/2020 8:22Phản hồi: 0
Mời anh em chia sẻ trải nghiệm tính năng "chạm lưng" (back tap) trên ios 14
1. Giải pháp cho việc khóa màn hình, chụp ảnh màn hình mà không dùng phím cứng?
  • Việc dùng phím cứng để khóa màn hình hay chụp ảnh màn hình không phải lúc nào cũng tiện tay để nhấn và mang lại cảm giác dễ chịu, vì hầu như có tâm lý nhấn nhiều sẽ làm nút bị “nhờn” (không ăn) nên có phím tắt ngay trên màn hình để nhấn là giải pháp tốt nhất.
  • Với android, thì mình hoàn toàn hài lòng với những gì Xiaomi họ đã làm, hoặc đơn giản là cài thêm Poco laucher, chỉ cần chạm 2 lần (double tap) ở home là màn tự tắt. Còn chụp ảnh màn hình thì chỉ cần vuốt 3 ngón từ trên xuống. Mình không nhắc đến các hãng khác vì mình chưa trải nghiệm hoặc họ có làm nhưng chưa đơn giản như Xiaomi.
  • Với ios, mình là người không thích dùng nút ảo “trợ năng” (Assistive Touch) vì nó gây vướng víu, lâu lâu còn chạm nhầm vào nó, lâu lâu phải di nó đi chỗ khác vì che mất nội dung hay nút bấm. Hơn nữa mình chỉ cần 2 chức năng trên màn hình, một là khóa màn, hai là chụp ảnh màn hình, nên việc lôi assistive touch ra chỉ để gán 2 chức năng đó thật không cần thiết, tốn 2 thao tác mỗi lần cần và chiếm nhiều diện tích, mất thời gian.
2. IOS 14 ra mắt và tính năng Chạm mặt lưng (Back tap) xuất hiện
  • ios 14 ra mắt với nhiều tính năng mới, hay ho mà hãng muốn tăng trải nghiệm người dùng. Cá nhân mình thì ấn tượng nhất với tính năng chạm mặt lưng (back tap). Giờ đây mình có thể không dùng phím cứng, không đắn đo đánh đổi khi lôi assistive touch ra ngoài, mà mình có thể gán 2 hành động chạm 2 lần và 3 lần để khóa màn và chụp ảnh màn hình. Tuyệt vời, không thể tin nổi 😃
3. Back tap liệu có ngon?
  • Thật sự mình trải nghiệm từ bản beta, nó không ổn định, lúc ăn, lúc không, lúc nhầm tác vụ. Thay vì khóa màn thì chụp màn, album ảnh toàn ảnh chụp màn, phải xóa thủ công, quá phiền.
  • Mình đã kì vọng ở bản release offcial từ hãng, nhưng cũng không khá hơn mấy.
4.Chia sẻ trải nghiệm về Back tap.
Mình sử dụng điện thoại có ốp, nhưng mỏng. Việc không xài ốp dễ bị trầy trụa, dính bẩn nên mình vẫn thích xài ốp hơn. Mình để ý rằng:
  • Nếu không hoạt động, thử đặt điện thoại nằm ngang, màn hình song song mặt đất, tỷ lệ thành công cao hơn.
  • Nếu không ăn, vào cài đặt và tap, tỷ lệ thành công cao hơn (app cài đặt phải chạy, tính năng mới hoạt động? ios cho phép app chạy ngầm mà? chưa hiểu luôn)
  • Gán cả 2 tính năng chạm 2 và 3 cho cùng 1 hành động, tỷ lệ thành công sẽ cao hơn 😃
Hi vọng các bản release kế tiếp, hãng sẽ chăm chút và hoàn thiện tính năng tuyệt vời này cho ios.
Còn anh em đã khắc phục bằng cách nào, mời anh em chia sẻ để học hỏi.
Cảm ơn và chúc anh em vui vẻ với chiếc điện thoại của mình.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019