Mời anh em dùng Kindle nâng cấp lên firmware mới, nhiều thay đổi về giao diện

Didu
17/8/2021 9:9Phản hồi: 252
Mời anh em dùng Kindle nâng cấp lên firmware mới, nhiều thay đổi về giao diện
Sau khi nâng cấp chiếc Kindle Oasis 2 của mình từ firmware 5.13.6 lên 5.13.7 thì có rất nhiều thay đổi về giao diện của máy đọc sách. Dù là bản cập nhật nhỏ nhưng sự thay đổi là rất lớn nên làm bài này giới thiệu và mời anh em update lên giao diện mới trải nghiệm cùng nhé.

Về cơ bản, giao diện chiếc Oasis của mình thay đổi khá triệt để. Ngay từ màn hình chính, chúng ta thấy nó giống như trình duyệt web với thanh tìm kiếm lớn ở phía trên để tìm sách. Giao diện Home (màn hình chính) và Library (thư viện sách) giờ đây tách biệt nhau. Mục Home sẽ tổng hợp nhiều thứ bao gồm sách đã tải về máy, danh sách đọc, các gợi ý từ Kindle… trong khi mục Library là chứa tất cả các cuốn sách mà chúng ta mua hay tải về. Ở giữa hai mục này là cuốn sách chúng ta đang đọc, bấm vào đây để đọc luôn được.

Với giao diện mới, chúng ta sẽ dễ dàng sử dụng ngay trình duyệt web để truy cập các trang web nếu muốn. Từ màn hình chính, bấm vào nút Menu là đã có thể nhìn thấy web browser cùng nhiều tính năng khác như danh sách đọc, Goodreads (trang web giới thiệu sách) hay cài đặt…

Giao diện mới này cũng hiện đại hơn. Khi đang đọc sách, anh em có thể vuốt từ trên đỉnh màn hình xuống để vào cài đặt nhanh (giống như trên smartphone). Mục cài đặt nhanh cho phép anh em chỉnh độ sáng, bật tắt chế độ máy bay, Bluetooth, đồng bộ… Anh em thấy là các thông tin về thời gian, pin được trình bày rất trực quan và hiện đại. Menu để điều chỉnh font chữ, dàn trang, hiển thị các chương của sách… cũng được làm mới với các icon nhỏ, đẹp hơn.

Hướng dẫn cập nhật tự động
  • Từ máy Kindle, vào Settings → Device Options → Advanced Options là thấy mục Update Your Kindle.
  • Nếu thấy mục Update Your Kindle bị mờ đi tức là máy chưa tải về bản cập nhật, anh em nhớ mở WiFi lên để máy tải về.

Hướng dẫn cập nhật thủ công
  • Truy cập vào đây để kiểm tra xem Kindle của anh em có thể cài bản cập nhật này hay không và tải nó về theo hướng dẫn.
  • Cắm Kindle vào máy tính (máy Mac có thể phải cài thêm Android File Transfer), chép bản cập nhật vừa tải vào bộ nhớ trong của Kindle.
  • Khi này vào mục cập nhật trên Kindle, bấm nút Update Your Kindle để quá trình cập nhật bắt đầu.

Chúc anh em đọc sách vui vẻ!

tái bút: về tính năng dùng bìa sách làm Cover cho Kindle, trước đây sách mình tải từ máy tính vào thì không hỗ trợ nhưng bản mới này thì dùng được rồi: https://tinhte.vn/thread/huong-dan-dung-bia-sach-lam-hinh-nen-cho-amazon-kindle.3312108/

Hướng dẫn dùng bìa sách làm hình nền cho Amazon Kindle

Thay vì những hình nền mặc định, nhàm chán thì giờ đây, Amazon cho phép người dùng chọn hình trang bìa của cuốn sách đang đọc làm hình nền cho máy đọc sách Kindle. Bạn không cần cập nhật phần mềm hay làm gì hết…
tinhte.vn
252 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn thèm quá, nhưng kiên quyết đợi kindle usb type c
kenilt
TÍCH CỰC
3 năm
@iamcuong Chắc máy bác hỏng thiệt rồi, hoặc là dây nhà bác hư hết rồi. Kindle của mình thì cứ vỡ đại 1 dây trong nhà cắm là vô, nó có đòi hỏi đặc biệt gì đâu mà cần phải dây theo máy.
kenilt
TÍCH CỰC
3 năm
@phamphuongviet Mình thấy bày tỏ ý kiến là bình thường, bạn ấy bày tỏ ý kiến là đợi USB-C, nhưng nhiều người khác không thích ý kiến của bạn ấy, thì người ta vô bày tỏ quan điểm của người ta. Liên quan gì tới việc ngụy tri thức đọc sách nhỉ, từ việc mọi người thoải mái bày tỏ quan điểm cá nhân thành tấn công cá nhân, cái này cũng không đàng hoàng lắm.
tien.pt
TÍCH CỰC
3 năm
@Lesred mình không sinh sống vào thời La Mã, cũng không thích cách chỉ trích người khác nên đó là quan điểm của mình 😃

mỗi người có một trường phái phù hợp với họ, nên tôn trọng.
@kenilt bày tỏ quan điểm cá nhân thì ok, thoải mái bạn. Nhưng bạn xem trong đó là bao nhiêu người bảy tỏ quan điểm và bao nhiêu hướng sang công kích cá nhân?
Vừa lên xong, mình cũng vừa mua Billy Summers giống Mod, mấy hôm nữa đọc xong quyển Falling sẽ chiến
@abbvvhh Có trước mua con paper white sau đó dc tặng con oasis 1 mà ko sài tới thích paper white hơn. Mới sạc chắc dc 3 lần. Qua mới lôi ra update thấy cũng hay hay. Xong lại sạc cất tủ. Hơn 2 tháng mới hết pin
@thangngocit Con Oasis 1 theo mình thì hơn hẳn Paper White. Đúng là thế gian rộng lớn, con người gu thưởng thức khác nhau. Mình thì đang dùng O2, nhà có O1 cho con gái dùng
@abbvvhh mới đọc xong. rất hay nha bạn
hachito
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Didu Firmware này mất chức năng back trong khi đọc sách rồi. Khó chịu vãi.
Giận
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
Tiếc hen vừa bán xong 😃. Đợi OASIS mới hẳn type C thì mua lại sau. Còn ko đang ngắm mấy con pocket hot trend
@Man404 Mình đang dùng Voyage rất hài lòng nhưng vẫn thèm em poket3. Đợi sinh nhật mua tặng bản thân luôn 😃
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
@Man404 Vậy bạn chuyển qua đọc sách giấy tạm thời hén

Cách li thế này... đọc sách là thú vui
Các bác cứ mong type c làm gì nhỉ trong khi con máy đọc sách xài cả tuần mới hết pin, khó khăn khi xài micro hay sao các bác? Cá nhân mình vẫn đang dùng 1 cọng micro kèm đầu chuyển type c của anker. Combo này bao các thể loại đt, mđs ở nhà mình luôn.
tjendung
TÍCH CỰC
3 năm
@Didu Xác nhận, Oasis cảm giác pin còn kém hơn cả PPW
Togari
TÍCH CỰC
3 năm
@ntfknd PPW pin cả tháng mà, tui dùng 2 năm nay có cảm thấy nó chai 1 chút, nhưng 1 tháng mới phải sạc pin
@Didu mình đọc sách chữ không đọc truyện tranh, dùng ppw4, độ sáng thấp, ngày tầm 2 3 tiếng thì trụ 1 tháng đó, chắc mod đọc nhiều
@trantrungkienvt Do bạn đọc ít, mình nhiều 3-4 ngày là phải sạc, do mình đọc mà k coi pin nữa, nhiều khi đang cuốn mà phải lọ mọ đi cắm sạc nên cực ghét micro usb, 2021 rồi mà mình phải khó tánh lên thì thằng amazon mới biết thay đổi chứ.
Ngon quá cám ơn mod. Lên liền
Tấm Cám
TÍCH CỰC
3 năm
Paper White có lên đc ko bác nhể?
@Tấm Cám b check theo link mình trong bài nha
@vuong.hbi có thể nhầm file b
vuong.hbi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Didu Không phải nhầm file mà nhầm gen bạn ạ. 😁 hóa ra máy mình là gen 2 cơ. Tra theo mã model và dung lượng bộ nhớ 4G làm mình cứ nghĩ gen 3. Giờ mới biết chữ Kindle phía trước màu trắng + đầu số seri 9017 là gen 2.
@austin_1st Chắc là có, nhưng phải đợi một thời gian nữa ạ.
Truongleks
ĐẠI BÀNG
3 năm
vừa up xong, trưa sẽ trải nghiệm 😆
binhdesigns
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn Mod, không để ý cái này. Vừa kiểm tra thấy máy mình vẫn ở bản 5.13.4. Đang để máy download bản mới. Thấy phần update vẫn đang bị mờ.
@binhdesigns Bác làm thủ công đi cho nhanh.
bomy
CAO CẤP
3 năm
@binhdesigns Đang ở 5.13.4 thì cài koreader vào đọc pdf cho sướng đi bác. Mình lỡ lên 5.13.6 rồi nên ko cài được nữa
longts
ĐẠI BÀNG
3 năm
USB C ?😆 thôi đợi 4k rồi mua chưa muộn đâu.
squall1411
ĐẠI BÀNG
3 năm
Oasis 1 không có bác nhé
namdh7
TÍCH CỰC
3 năm
@squall1411 OASIS 1 có bạn nhé
@squall1411 Chép file vào update tay cho nhanh
@squall1411 có đó b
@squall1411 Voyage cũng không có, buồn luôn
conan12a2
TÍCH CỰC
3 năm
vẫn sài dòng Basic nên ít khi được update lắm
Vẫn xài dòng 4th không đèn 😁
trungnthut
TÍCH CỰC
3 năm
trải nghiệm duyệt web như thế nào bạn nhỉ?
@trungnthut Máy đọc sách chỉ để đọc sách thôi bác. Mấy cái duyệt web dùng khó chịu lắm vì nó là màn e-ink nên phản ứng chậm, ko có mượt như điện thoại. Có vào cho nó có thôi.
@khanhduy089 T dùng boox nova 3 thấy ổn mà, có tí bóng mờ nhưng đọc truyện không ảnh hưởng đến trải nghiệm 😆
@SilverWolf501 Hàng cao cấp bác dùng thì ổn rùi. Tỷ lệ refresh màn hình nó cao. Mà tốt nhất dùng mds thì đọc sách và duyệt tài liệu thôi. Giải trí, duyệt web ipad cho lành.
@khanhduy089 Quan trọng đọc nhiều nó không đau mắt. Nó nâng niu đôi mắt ngọc ngà của tui 😆
@trungnthut chỉ là cho có thôi b. tệ
blockchain
TÍCH CỰC
3 năm
Tầm 3 củ nên mua con máy đọc sách nào các bác. Vơi lại tầm 4 hay 5 củ trở xuống có bút chọt chọt lại càng tốt .
blockchain
TÍCH CỰC
3 năm
@SilverWolf501 Vậy thì có e nào hợp lý với giá đó ko bác ?
- E thấy bảo ppw4 hay lỗi màn hình. Nếu hốt kindle thì nên hốt 4 hay 3 nhỉ :?
@blockchain T chưa dùng dòng khác nên chưa phán được, nhưng nếu chỉ chú trọng vào ghi chú có khi con Likebook ares đáp ứng ổn đấy bạn.
Chắc ăn nhất là đến shop trải nghiệm thử bạn ạ 😁
cuongnm11
TÍCH CỰC
3 năm
@blockchain oasi 3 đi bác
blockchain
TÍCH CỰC
3 năm
@cuongnm11 Con này nhiêu bác ới
Mới up con cổ PPW3 lên xong. Mà cảm giác nó hơi phản ứng chậm hơn so với bản cũ. Kiểu như ngốn ram nhiêù hơn.
uchihahikaru
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhduy089 Oài thế thôi khỏi lên
Buồn ghê...
@uchihahikaru Chắc lúc đầu thôi bác. Về sau em thấy em nó trơn hơn nhiều rồi 😆 Mạnh dạn lên nào.
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhduy089 Trên con Ppw4 cảm giác phản hồi nhanh hơn
Foxbit
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhduy089 của mình PPW3, đang lên, hy vọng ổn.
@hoangtu_jedi Chúc bác ngon lành nhé!
Từ lâu bỏ quên em oasis rồi. phải vất bỏ facebook 1 thời gian thôi...
@vanhuytiensinh bớt dùng fb đi b :d
daicaty
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vanhuytiensinh Mình đêm nào cũng đọc 1-2 chương trước khi đi ngủ. ko tốn nhiều thời gian lắm
RIM
CAO CẤP
3 năm
Không biết em Kindle 10 Basic của mình lên thì có điểm gì khác biệt không?
@RIM những điểm mới m nêu hết trong bài rồi đó b
RIM
CAO CẤP
3 năm
@Didu hì của bác Oasis 2 là hàng cao cấp còn của mình dòng Basic không biết có đầy đủ được như vậy không. Anyway, nay mai cũng lên để xem thử.
boozyer
CAO CẤP
3 năm
nên chờ oasis 4 hay quất luôn 3 các bác nhỉ, bản 3 thì ra 3 năm r
boozyer
CAO CẤP
3 năm
@nhat19 M tính mua về đọc hỗn hợp comic vs book b ơi
nhat19
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boozyer nên mua OA1,thiệt luôn
boozyer
CAO CẤP
3 năm
@nhat19 Máy ý cũ mèm r bác. Mua gì nữa
nhat19
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boozyer 😆 MDS chứ có phải đt đâu cần mới với cấu hình mạnh,bạn đi hỏi những người chuyên đọc sách đã xài qua OA 1 và OA 3 xem họ nói thế nào là bạn hiểu liền. Bản thân mình đã từng xài qua OA 2 OA3 và giờ đã tim được OA1 chân ái
vubaoduy11
ĐẠI BÀNG
3 năm
ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019