Mời anh em dùng thử PowerToys phiên bản mới, có chức năng tìm kiếm tương tự như Spotlight
Rất hay và hữu ích!/6 người
vn_ninja
11 ngày trướcBình luận: 68Lượt xem: 9.594
Mời anh em dùng thử PowerToys phiên bản mới, có chức năng tìm kiếm tương tự như Spotlight
Để tìm hiểu thêm về PowerToys anh em có thể xem lại các bài sau đây:
Microsoft mới đây đã ra mắt phiên bản PowerToys 0.18.0 mới trên GitHub. Đây là bộ công cụ cho phép người dùng "nghịch" Windows với rất nhiều thứ khác nhau, bao gồm rất nhiều các tính năng hữu ích. Điểm đặc biệt trên phiên bản này là nó có một launcher Run mới, được thiết kế để thay thế và làm xịn sò hơn phím tắt Windows + R (Run) cũ.

Anh em tải PowerToys mới theo link này:

Tải xong cài app, khi mở app có thể sẽ yêu cầu cài thêm .NET Core, anh em cứ ấn vào Download rồi cài thêm nhé.

Mở app lên, app sẽ đòi quyền Admin để chạy, nhấn vào Restart as administrator để cấp quyền và khởi động lại app.

Ngoài các chức năng như FancyZones, PowerRename, Shortcut Guide mà Mod Bk9sw đã giới thiệu ở các bài trước, mình thấy có thêm một số tính năng như sau:

File Explorer Preview

Theo như mình đọc thì thiết lập này để quản lý các phần preview tuỳ chỉnh của File Explorer, mà không rõ chức năng cụ thể là thế nào? Anh em nào biết comment dưới nhé.

Image Resizer

Resize ảnh nhanh chỉ bằng cách click chuột phải vào ảnh, ta có thể chỉnh các kích thước tuỳ ý để resize.

Nhấp chuột phải vào file ảnh, chọn Resize pictures, tức thì sẽ hiện ra cửa sổ chọn kích thước để resize.

Keyboard Manger

Đây là thiết lập để Remap lại các phím và phím tắt trên Windows.

Để map lại 1 phím thành phím khác thì chọn Remap a key, ví dụ mình thay phím A thành B 😁

Map lại tổ hợp phím thì chọn Remap a shortcut, ví dụ mình đổi Ctrl + C để copy thành phím tắt để Paste thì chọn như hình nhé.

PowerToys Run

Phím tắt Windows + R chắc anh em Windows không xa lạ gì, tổ hợp phím này sẽ mở ra shortcut Run để khởi chạy CMD, Regedit, Powershell, các phím tắt tới các khu vực trong Windows như Control Panel… Trong phiên bản PowerToys mới, launcher Run sẽ hỗ trợ tất cả các chức năng như shortcut Run hiện tại, nhưng vì kết hợp với cộng động mã nguồn mở nên sẽ được phát triển thêm các tính năng mới mạnh mẽ hơn nhiều.

Đây là phần thiết lập của launcher mới này, ghi rõ là có nhiều chức năng nhưng không làm giảm hiệu năng của máy. Ta có thể tuỳ chỉnh số lượng kết quả hiện ra khi search, nhớ phím tắt là Alt + Space.

Nhấn tổ hợp phím Alt + Space, tức thì launcher Run mới sẽ hiện ra, chức năng tương tự như Windows + R, ngoài ra còn có thể search rất nhanh, mình gõ phát là ra kết quả luôn.

Chức năng tìm kiếm trên Windows 10 sau này sẽ tương tự như thế này, anh em thấy sao?

Tham khảo: The Verge
Rất hay và hữu ích!/6 người
Hay đó
Khá là... vô dụng.
@Azkan Bạn nên thêm 2 chữ "với mình" vào cuối câu nữa.
@raindal Ờ 😊
Preview Pane là tính năng giúp preview file tương tự như cái Preview bên Mac ấy, tuy nhiên mới chỉ hổ trợ file Markdown (.MD) và file SVG

https://github.com/microsoft/PowerToys/raw/master/doc/images/preview_pane/demo.gif
Tuyệt vời 😁
Có tính năng resize photo mà mình sử dụng hằng ngày cho công việc. Quá tiện lợi :D
đúng là phải chơi đồ nó mới vui
Cái này cho mấy ông làm Web dev ngon như mac luôn 😆
bao nhiêu năm nay mình dùng mỗi total commander @@
@LRA Chuẩn bác ạ thời còn đang MS Dos 😆
@dunggrap Người nào còn dùng Total Cmd thì đến 90% thuộc thế hệ sử dụng máy tính thời DOS, "đệ nhất CPU Intel MMX", đĩa mềm to nhỏ, ổ cứng Maxtor 2GB... 😁
@LRA Bác vậy ngon rồi. Mình xài còn chưa có MMX. Con CPU Intel 133MHz, ram 4MB (4 slot, mỗi slot 1BM), ổ cứng 40MB (lúc đó ông nào có cái HDD 80MB là đỉnh rồi)
@LRA Giờ vẫn còn xài nè bạn :D
ĐÙ, MỚI ĐỌC LƯỚT QUA LẠI TƯỞNG XÉC TOY. NGỠ TINHTE KINH DOANH THÊM MẢNG NÀY. -_-
@Anh Hung Thoi Dai Mình thích suy nghĩ của bạn 😁
Có cái link github thôi mà thớt cũng phải mirror sang Mediafire được...

https://github.com/microsoft/PowerToys/releases/download/0.18.0/PowerToysSetup-0.18.0-x64.msi
@Puppy Potter À cho chủ động bạn, chứ nhìu khi bài bên github thay đổi gì thì bài mình không down được. Nên bỏ lên Mediafire cho tiện 😁
@vn_ninja Mediafire có thể bị die chứ link github nó theo project thì die sao được. Kể cả có đổi link nó cũng tự redirect cho mình.

github chứ không phải gifthub... Mod tinhte chán thế này sao...
@Puppy Potter Chưa lên Github bao giờ nên ko biết 😁
@vn_ninja Thỉnh thoảng thím cũng tìm dịch được mấy bài hay. Cơ mà làm mod thế này thì chết. Tinhte nát quá...
@Puppy Potter Vẫn đang cố gắng trau dồi kĩ năng với thu thập kiến thức cộng đồng. Như bạn nói ở trên mình biết thêm tí về Github 😁

"Tinhte nát quá" ===> câu nói kinh điển đi cùng năm tháng 😃
Trước giờ dùng thử khá nhiều phần mềm thay thế cho Search. Cuối cùng vẫn trung thành với Total Commander. Chức năng Search for (hình ống nhòm) rất nhanh & hiệu quả.
@LRA bác dùng everything trên window thử đi bác 😁
@honghoavi Dùng lâu rồi, cách đây cũng chục năm. Nó là phần mềm tìm kiếm mình sử dụng lâu nhất sau Total Cmd.
Hay quá có thể tìm kiếm ngay bất cứ lúc nào
Ấn Start xong gõ chữ luôn cũng tìm kiếm như này mà, cài thêm app chắc đc cái giống MacOS thôi.
@VAdaihiep Nhấn Start bác lại phải động đến chuột. MacOS từng đc khen ngợi rất nhiều nhờ cái này. Mà Alt + Space đúng bằng Command + Space bên Mac :v
@Ngô Đăng Chắc Ko cần động chuột, bạn cứ ấn start rồi gõ là ok (windows 10)
@Ngô Đăng Chắc nhấn start cần chuột làm gì nữa bạn
@Ngô Đăng Chắc Ấn Start là ấn phím Window ấy bạn. Có điều search kiểu này chỉ nhanh khi search app
@Ngô Đăng Chắc Bàn phím bạn ko có nút Windows à.
Mua bàn phím mới đi. Bàn phím hơn chục năm mà dùng hoài
quá ngon, đã lên 😁
Không hữu dụng
Ko hiểu cái Alt + space kia khác gì bấm nút windows rồi search ????
@Unjc3f Không cần động chuột bác ơi. Bác thử đi, làm việc cảm thấy sướng hơn nhiều
@Ngô Đăng Chắc Ủa bấm start xong type luôn rồi enter mà bạn chuột bọ gì ở đây ?????
@Ngô Đăng Chắc B thử search khi gõ sau khi bấm nút windows với th này có ra kết quả khác nhau k ?
cũng để nghịch chứ nhiều cái không cần dùng lắm
Trên win thì mình dùng Listary vì nó giống spotlight bên Mac. Nhiều khi thấy còn tiện hơn.
Trước đây thì dùng Everything - Search nhanh thôi rồi nhưng không tiện bằng Listary nên không dùng nữa.
Không hiểu sao máy mình không mở được powertoys setting, anh em giúp mình với
@Hacker Anonymous chuột phải vào icon trên system tray -> settings
@VNPT001 Phiên bản trước không hiểu mình lại ko làm được, giờ thì được rồi 😁
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019