Mời anh em dùng thử Recorder, app ghi âm đầy mạnh mẽ của Pixel 4

vn_ninja
8/2/2020 16:48Phản hồi: 128
Mời anh em dùng thử Recorder, app ghi âm đầy mạnh mẽ của Pixel 4
  • App port từ Pixel 4
  • Tự động phiên âm giọng nói được ghi
  • Tìm kiếm file ghi âm dễ dàng
  • Hoạt động không cần mạng
  • Rất thích hợp cho sinh viên dùng để ghi âm lời giảng của giáo viên nước ngoài hoặc phóng viên ghi âm cuộc phỏng vấn tiếng Anh
  • Trong giao diện app ghi là: Recordings are only saved in your phone, nghĩa là file ghi âm sẽ chỉ lưu trên máy chứ không up lên servers của Google.
  • App có hỗ trợ Dark mode, chỉnh trong cài đặt của app
  • Vì là file apk port nên có thể không hoạt động trên một số máy, anh em cứ cài thử nhé
  • Hỗ trợ cho Android 9 trở lên, MIUI có bạn phản hồi không dùng được

Pixel 4 có rất nhiều tính năng nổi bật như màn hình 90hz, Android 10 mượt mà, camera đẳng cấp… Nhưng có một tính năng mà hầu như không được Google nói đến nhiều đó là app Recorder mà Google tích hợp trên Pixel 4. Các bạn bên XDA sau khi dùng thử Pixel 4 đã rất ấn tượng với tính năng này, và đã trích xuất nó thành một file apk cho mọi người dùng Android dùng thử.

Thực ra thì một app ghi âm có thể tạo ấn tượng gì ngoài chức năng ghi âm? Có những gì hay ho mà người khác phải cài? Mình đã tải về và dùng thử, xin chia sẻ lại với anh em về “sức mạnh” của nó.

Giao diện

Cài app xong, mở lên sẽ thấy giới thiệu về 3 chức năng chính của app:

• Auto transcription: tự động phiên âm, app sẽ phiên âm lại tất cả những đoạn hội thoại để tìm kiếm sau này. Hiện chỉ hỗ trợ tiếng Anh.
  • Audio search: có thể tìm bằng chữ, nhạc và cả âm thanh
  • Work offline: hoạt động không cần mạng

Chức năng

Ghi âm tiếng việt thì cũng như bao app ghi âm bình thường, điều đặc biệt xuất hiện khi ghi âm bằng tiếng Anh.

Phiên âm theo thời gian thực

Khi ghi âm bằng tiếng Anh, nhấn vào tab Transcription sẽ thấy app tự động phiên âm lại tất cả giọng nói nó ghi được thành text, và khá chính xác. Mình mở thử một video youtube của Unbox therapy, anh đó nói tiếng Anh như gió, mình nghe có câu được câu không, mà cái app nó phiên âm lại chính xác, mà real time, gần như ngay lập tức.

Sau khi lưu lại, ta có thể xem lại đoạn transcription của file ghi âm để biết nội dung. Nếu bật nghe lại thì khi giọng nói nói tới chữ nào, sẽ có một con dấu màu xanh hightlight chữ đó, như là karaoke vậy 😁

Tìm kiếm rất dễ

Khi mà đã lưu nhiều file ghi âm, nếu không nhớ đoạn cần nghe lại nằm trong file nào. Mọi thứ lúc này trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Mình chỉ cần nhấp vào thanh search, tìm chữ mà mình nhớ có trong file ghi âm đó, tức thì sẽ ra file cần tìm, vì nó tìm trong đoạn transcription của file đó, rất hay.

Quảng cáo

Hoàn toàn không cần mạng

Cái này mình cực kì ngạc nhiên, cứ tưởng cái phiên âm theo thời gian thực thì phải cần mạng. Nhưng không, tắt mạng vẫn phiên âm như bình thường, awesome :eek:

Theo mình đoán thì Google dùng AI để làm chuyện này, mà thật sự phiên âm lời nói theo thời gian thực không cần mạng thì... không còn gì để nói. Anh em android cài thử trải nghiệm nhé.

Tham khảo: XDA
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoanhihi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tích hợp quá hay luôn 😆
Có trên app store hay google play chưa bác
@denmilu Bày đặt k rõ xài đc bao nhiêu app port trên xda rồi 😆 mình xài bao nhiêu app port chưa bh bị vấn đề gì nhé.. Nếu có nó đã cmt ầm ầm dưới theard rồi tưởng xda toàn đứa gà à
@kut3_prince_9x Thì gà sao biết được 😃
@i_want_to_master_it Có nhé bác. Nhưng chỉ pixel mới dùng được
@denmilu Bạn thì khôn rồi 😃))
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
Tưởng thu xong nó có hỏi up lên gg driver không chứ :v
quá dữ cho đội google
huedo84
TÍCH CỰC
4 năm
Con Mi Mix3 của mình nó bảo không chơi với thằng ghi âm này, nên máy nó không cho dùng
Có bác nào không dùng được không?
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huedo84 Xiaomi không dùng đc nhé
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dungussh Ông dùng rom nền MIUI hay rom cook? Nếu nền MIUI thì ko đc, cài đc nhưng lúc ghi âm sẽ lỗi
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh em nào dùng Xiaomi chạy MIUI thì khỏi phải thử nhé, vì ... không chạy được đâu.
Ghê gớm
Canh.NX
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tải về nhưng file không cài được bác
Canh.NX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vn_ninja À mà Galaxy S7 Edge (Android 8.0) của mình không cài được, dù đã tải file đủ, còn Asus Zenfone Max Pro M1 Android 9 cài ok
Canh.NX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vn_ninja Cái này thì OK, Galaxy không cài được
huydownload
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tunkaka Galaxy s8 cài ngon nhé, do của bạn chạy android 8 mới ko cài đc thôi
@vn_ninja Nokia 8.1 tải về ko thành công ?
Nhu cầu record (dùng bình thường và ghi âm cuộc gọi) và quay video màn hình cũng khá nhiều sao google không tích hợp thẳng vào android nhỉ? Hay có sẵn rồi mà mình không biết bác nào chỉ giáo với.
tgthao111
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baotuan Không có nha bác, đang xài pixel 2xl lên GG play tải về 😁 chức không tích hợp sẵn
@tgthao111 Vậy là chỉ có Pixel 4 là có sẵn thôi à.
@baotuan trong bài cũng nói là port từ PX4 mà bác @ @. Vẫn thích nó có sẵn trong Android hoặc chính chủ google làm hơn là mấy hãng khác mạnh ai nấy làm.
@zombie01 Chính chủ nhưng không bắt buộc thì các hãng nó cũng chẳng dùng. Đầy app có sẵn toàn bị mấy ông thay hết. Các apps GG bắt buộc cài cũng hay bị gom vào 1 chỗ trong 1 folder
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết không đầy đủ
- Yêu cầu Android 9 trở lên
- Các máy Xiaomi chạy MIUI cài được nhưng không chạy đc
@kothich Oke, thanks bạn phản hồi
PVTran
ĐẠI BÀNG
4 năm
File ghi âm tiếng anh sau khi lưu file lại thì ở phần transcript ko còn file text nữa phải ko ad?
@crazy_vinic Của mình vẫn thấy còn
@vn_ninja của mình sau khi lưu cũng ko còn phần transcript 😔(
@Trang Thanh Tân Bạn nhấp vô file record lun nha, đừng ấn play để nghe
@vn_ninja mình nhấp vô file rồi vẫn không thấy, chắc tùy máy được máy không rồi 😔
Hay quá
iOS có soft nào không?
@minhdoduc Lên đầu bài, bấm link download về cài vào là dùng dc nhé 😁:D:D:D
Đã cài thử trên con G8 và thử vài câu vu vơ, phát âm liến phiến mà nó vẫn cho ra phụ đề theo thời gian thực chuẩn luôn. Bá cháy bọ chét thật các huynh ạ.
quá ngon cho đội Google
Note10+ Android 10 ok quá tuyệt nha
huydownload
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TACOMPUTER Samsung từ android 9 trở lên chạy ngon
Cư làm đi rồi hey Siri

Open GG Recorder thôi ;)
Hate6789
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duclinh79. Hey Google mà siri là gì vay
@Hate6789 Sau nó viết cho iPhone 😃
Táo hưởng
hoaihung
ĐẠI BÀNG
4 năm
trên note10+ thì app record mặc định cũng có chức năng này. Tuy nhiên mình chưa test xem có hoạt động offline không, và có vẻ test sơ thì nhận dạng không nhanh - chuẩn bằng app của pixel này
@hoaihung nói chuẩn mới nhận dạng đc bạn. nhưng cố gắng mấy cũng sai tè le. mặc dù nói với google assistant gần như nó hiểu hết
Hate6789
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoaihung Trích tớ file apk đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019