Mời anh em nghe bài hát: "Tôi yêu bánh mì Sài Gòn"
Rất hay và hữu ích!/9 người
bk9sw
17 ngày trướcBình luận: 114Lượt xem: 5.651
Mời anh em nghe bài hát: "Tôi yêu bánh mì Sài Gòn"
Kỷ niệm 9 năm ngày từ "Bánh mì" được đưa vào từ điển Oxford với tên nguyên bản tiếng Việt 24/3/2011 - 24/3/2020 và hưởng ứng tuần lễ "Tôi yêu bánh mì Sài Gòn" thì sở du lịch TP. HCM đã vừa đăng tải ca khúc cùng tên, sáng tác và trình bày bởi Nguyễn Hải Phong, TDK, Long X. Bài hát dễ thương, clip hoạt hình và nội dung gần gũi, mời anh em xem và nghe:

Bài hát này có nhiều câu mà mình thấy quá chuẩn, chẳng hạn như: "Thời đến trường. Em trách tôi. "Sao vẫn hay chung đôi đi với xôi" - những xe bánh mì + xôi gắn liền với đường phố ở nhiều nơi nhưng có lẽ nhiều nhất vẫn là Sài Gòn. Mình cũng thường có thói quen ăn combo bánh mì + xôi khi còn đi học, ghen là phải hen "bánh mì" 😁.

Lát ớt xanh kia chỉ chờ chực làm bạn rơi nước mắt 😭​

Đang ăn ổ bánh mì bỗng dưng "nước mắt nhạt hòa" - vội vạch ổ bánh mì ra xem thủ phạm thì lát ớt xanh cứ như trêu ngươi trước mặt. Nhiều khi nổi khùng luôn nhưng đó dường như là một trải nghiệm không thể thiếu với những ai yêu bánh mì Sài Gòn. Thế nên bài hát có câu: "Nhiều khi giận. Em rất cay. Thêm ớt xanh tiêu đen vô rất gay (shock ngay). Rồi khi buồn. Em khóc ngay. Nêm chút tương tư vô lệ đong đầy."

Bánh mì thịt nướng 🤤
Bánh mì là một món ăn mà mọi người, mọi tầng lớp đều ăn, xuất hiện ở mọi nẻo đường ở Sài Gòn. "Nhà cao tầng. Hay phố Tây. Nghe tiếng rao thân thương khắp đó đây. Từ Bến Thành. Lên Đakao. Tôi đã say mê em từ hôm nào."

Món bánh mì mình thích nhất ở Sài Gòn: bánh mì Hòa Mã​

Sự phổ biến, tiện và ngon của bánh mì Sài Gòn lại càng được ngợi ca trong mùa dịch COVID-19 khi mà nhà hàng, quán ăn dần đóng cửa, mọi người ở nhà và lúc này ổ bánh mì trở thành thứ cứu cánh khi lười nấu nướng hay bận bịu công việc. Mình rất ghiền bánh mì, ăn mãi không chán và có thể nói thiếu bánh mì, thiếu lát thịt nguội, miếng chả thơm thì chắc không chịu nổi 😍

Tác giả Nguyễn Hải Phong còn khéo léo đưa cả một đoạn vè - lâu lắm rồi mình mới thấy một bài hát có vè.

Nghe vẻ nghè ve nghe vè Bánh Mì:
Quý cô thuỳ mị thích bánh mì không
Bánh mì chà bông dành cho bà xã
Bánh mì cho cả lớn trẻ người già
Từ anh xây nhà đến anh giám đốc
Người chơi nhạc rock đủ kiểu Tây Ta
Xinh đẹp như hoa thường dùng tay ngắt
Bánh mì loại đắt bán ở nhà hàng
Màu da ươm vàng mùi hương quá tuyệt
Bánh mì thứ thiệt vươn khắp năm châu
Bánh mì từ lâu đã thành văn hoá
Trở thành từ khoá hiện tượng Google
Khi search gõ vô “Ai Riêu-ly Lớp” “Ai Riêu-ly lớp”
“Ai Riêu-ly lớp”
“Ai Riêu-ly lớp”
I Really Love Bánh Mì Sài Gòn
Rất hay và hữu ích!/9 người
Nhìn hình bánh mì cái là bụng lại kêu rồi 😔(
@Locgk8 mình cũng vậy, nhìn ngon vl
@Locgk8 Thực sự tên Sài Gòn gắn lên bánh mỳ thấy nó hay quá, tiếp thị cũng dễ nữa. Hồi xưa để tên Sài Gòn luôn là ngon rồi, vừa ngắn, vừa thân thuộc, mà thế giới ai cũng biết!
@Nguyen N°5 Bánh mì sài gòn! Nó gắn liền theo rất nhiều người,là cái nét đặc trưng mà nghe qua là sẽ nhớ đến biết bao khoảnh khắc mà mình đã trải qua! Thèm muốn chết cái ổ bánh mì giòn tan,kẹp xâu thịt nướng thơm lừng ,kèm theo ít đồ chua,hành lá bào mỏng ,ớt cay xé nồng ,nước mắm chua chua ngọt ngọt ! Hic hic ,đói bụm quá!
Ko biết ảnh các bác lấy ở đâu chứ e ăn bánh mỳ ở sài gòn bé tí ko à 😭
@Fsr.sky7 Mấy thím ấy toàn ăn 40 - 50k/ổ bảo sao hông....to
@Fsr.sky7 Bé gì đâu ta, e thấy mấy ổ 15k trở lên là to gần như nhau, chỉ khác là bên trong như nào thôi.
@Fsr.sky7 mình nhớ có tiệm bánh mì ở gò vấp tên " những chàng trai" hoặc vậy , ổ cắt 1/2 đã to hơn ổ bình thường rồi còn ổ full thì 1 mình mình ăn coi như thua 😁
@Fsr.sky7 chụp gần sát bên bạn ơi, nó chà bá lửa luôn
Haha, bài sáng tạo. tèo téo teo teo
Bài hát vui nhộn. Sẽ hợp lý hơn nếu không đưa "gió đông", "ngày sang hè" vào.
@VanNhatVina SG làm gì có hai mùa đó 😁
@hakuruno Vậy nên theo mình, bài hát có chút "sạn".
@VanNhatVina Uh. Lúc nghe tới đó đã lấn cấn rồi mà ko muốn nói ra. Mắc công lại bị dập là lúc nào cũng dìm VN 😌
@VanNhatVina Sao lại không bạn. Sài Gòn lúc khoảng gần Tết, đi đêm hoặc sáng không mặc áo khoác mỏng chả lạnh teo trym. Còn hè thì đêm vẫn nóng hầm hập. Tuy không phân biệt đông hè, nhưng vẫn có thể cảm nhận cái lạnh và cái nóng giữa hai thời gian này.
@VanNhatVina Năm 2001, cuối năm đó Sài Gòn lạnh có 18 độ thôi, lần đầu tiên thấy SG lạnh như vậy.
Bánh mì SG ăn ko ngon, nhìn đẹp thôi 😆
@If you dont mind ngon mà bạn, tùy chỗ bán, nhưng nói chung đa số thì ngon 😃
@thien.lafc tùy khẩu vị đó, mình người Bắc thích sự mặn mà nên ko hợp món miền Nam hơi nhiều đường ^^
@If you dont mind Chắc ăn phải bánh mì SG 10K / 1 ổ. Làm thử ổ 30K là thấy nó khác bọt ngay .
Còn muốn ngon mà rẻ thì làm ổ bánh mì chả cá có 12K.
@ngoinhala Mình ăn ổ rẻ nhất 25k chứ cũng chưa thấy chỗ nào 10k à. Có thể vì ko hợp 😆
Sáng nào cũng 1 ổ, ko thịt nguội thì heo quay, ko heo quay thì trứng ốp la tương ớt, với vô số các biến thể từ Bắc chí Nam ăn mãi ko ngán 😁
Mình thích bánh mì nhưng khổ cái rất khó chịu với vụn bánh mì văng khắp nơi. Cố cẩn thận lắm cũng rơi vài cái vụn
@vinandroid Bạn ăn bánh mì HN loại tam giác ấy. Loại ấy vỏ bánh sau khi ép nó dai chứ ko giòn, ăn vẫn ngon mà ít vụn
@vinandroid Ko vụn thì ko phải là bánh mì nha cụ 😆
@vinandroid Mình cũng không muốn vụn bánh mì, nhưng thực sự chính vì nó giòn nên nó mới ngon. Mình đi mua bánh mì cũng chỉ muốn mua mấy chỗ bán mà giòn, chứ mềm là không thích rồi.
@vinandroid Đọc kỹ hdsd: canh bánh mì mới ra lò, mua tại lò, ăn tại lò,...bao phê ko tưởng.😄
@Yamahazu Đến tiệm Út Kiêm ở QL13, gần đối diện cổng bến xe Miền Đông, không cần phải canh nha bạn. Bánh mì tại lò, lúc nào cũng nóng hổi.
Bánh mì SG ăn thoả mãn vị giác,
Bánh mì HN ăn để no
Sao ko gọi là bánh mì Hồ Chí Minh nhỉ
@nghia3d tấp vô lề
@nghia3d Điên mới gọi như vậy nhe ô.cụ non 😆
@nghia3d 😄👍
@nghia3d Hồ Chí Minh là tên người. Khi lấy tên người để đặt tên cho địa danh cần phải gọi tên đơn vị hành chính trước địa danh, cụ thể ở đây là Thành phố Hồ Chí Minh. Bánh mì Sài Gòn là gọi theo địa danh, nên bạn có thể gọi Bánh mì Thành phố Hồ Chí Minh để thay thế cũng được.
Chỉ còn món này ngon - bổ - rẻ ăn sáng. Sau khi tôn vinh xong lại lên giá chắc...chít
Có cái bánh mì xíu mại khô ăn với tương ớt ngon vl
Nên ghi bánh mì Việt Nam, chứ Sài Gòn thì hơi hạn hẹp
Thấy bài Ghen Cô Vy lan tỏa khắp nc và thế giới ko? 1 phần vì nó ko gắn với vùng nào của VN
@MrDuc2010 Tại vì bánh mì SG nổi tiếng chứ sao. Có một thời lúc nào chỗ nào cũng có người đạp xe rao “Bánh mì SG, đặc biệt thơm ngon. Bánh mì SG, một ngàn một ổ.”
@MrDuc2010 Bài hát viết về Bánh mì Sài Gòn nha bạn. Đó là do nhạc sĩ sáng tác. Còn Google vinh danh Bánh mì Việt Nam, chứ không phải riêng Bánh mì Sài Gòn.
@hakuruno Hồi đó cứ tưởng 1k 1 rổ, ở sao rẻ thế nhỉ, chạy lại hỏi thì ra 1 ổ mà tiếng nó lơ lớ nghe tưởng 1 rổ
@hakuruno Chổ tui ở ngày phải nghe rao 3 lần suốt 20 năm nay .
Hay phết
"Sài Gòn ơi, tôi đã mất người trong cuộc đời, Sài Gòn ơi thôi đã hết tình yêu huyền thoại...". Dấu.Hết.
@Yamahazu Ông này bị gì thế . Bài hát hay nhưng tự nhiên chiêm vào đây thấy dô diên .
Yêu thế cơ chứ
Bánh mì Sài Gòn
Vừa thơm vừa giòn
tại sao bánh mì Sài Gòn mà không phải Hà Nội?
mình ở SG nhưng bánh mì HN cũng ngon ko kém ??!
@rassen Thế theo bạn đất nước Việt Nam chỉ có Hà Nội và Sài Gòn thôi à? Hải Phòng không có mùa thu à?
Ở đây là Sở Du lịch TPHCM hưởng ứng, phát động nhé, không phải Bộ VHTTDL hay Chính phủ đâu mà ý kiến ý cò.
@VanNhatVina Đang nói tới HN và SG là để ví dụ cái muốn nói là ko nên đưa vùng miền vào. Bạn tự lôi HP vào chứng tỏ càng phân biệt vùng miền thôi.
Sở DLTP nhưng spam tin nhắn. Cổ động nhắn tin ủng hộ kiếm tiền ko khác gì mấy thằng spam tin nhắn rác thì sao mà ko đc quyền ý kiến?
@rassen Zô view nhiều nhiều cho người ta có tiền đi rồi ý kiến 😁
@rassen Bạn ơi. "Tôi yêu bánh mì Sài Gòn" chỉ là 1 bài hát của 1 nhạc sĩ thích (hoặc thích sáng tác về) bánh mì Sài Gòn. Sở Du lịch TPHCM giới thiệu bài hát về Sài Gòn thì có gì bất hợp lý đâu. Biết đâu vài hôm nữa có nhạc sĩ nào đó viết về bánh mì Hà Nội. Bình thường mà.
Mình không PBVM. Mình nói Hải Phòng (hoặc một tỉnh khác ở Bắc bộ) vì cũng có mùa thu. Chứ nói tỉnh ở Nam bộ thì lại bị "bẻ chĩa" nữa.
"Bánh mì Sài Gòn, đặc biệt thơm bơ, 10 ngàn 1 ổ"
@haichin "Bánh mì bơ sữa đặc biệt thơm ngon, 2 ngàn 1 ổ".

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019