Mời anh em tải về firmware V4.0 cho Fujifilm X-T1: Cải thiện lấy nét, chế độ Macro tự động,...

Gia Tường
30/6/2015 3:52Phản hồi: 21
Mời anh em tải về firmware V4.0 cho Fujifilm X-T1: Cải thiện lấy nét, chế độ Macro tự động,...
X-t1 firmware v4.JPEG
Vậy là sau thời gian dài trì hoãn, Fujifilm đã chính thức công bố bản firmware được mong đợi nhất năm 2015 cho X-T1. Với những cải thiện ấn tượng về khả năng lấy nét, tốc độ, chất lượng ảnh,.... bản cập nhật mới sẽ giúp chiếc X-T1 của bạn trở nên hiệu quả hơn bao giờ hết. Chi tiết về các thay đổi trong bản cập nhật lần này:

• Hệ thống lấy nét mới (Zone và Wide/Tracking): Lần đầu tiên xuất hiện trên X-T10, hệ thống lấy nét mới này tỏ ra rất hiệu quả khi bắt dính hầu hết các đối tượng đang di chuyển trong khung hình. hệ thống bao gồm chế độ lấy nét điểm như bình thường và kèm theo đó là 2 chế đọ mới: Zone (lấy nét theo vùng) cho phép chúng ta vạch ra khu vực lấy nét gồm 3x3, 3x5 hoặc 5x5 điểm trên màn ảnh (chọn ra từ hệ thống lấy nét 77 điểm của máy). Máy ảnh sẽ ưu tiên lấy nét trong khu vực đã định (kết hợp với AF-C) nhằm mục đích lấy nét nhanh hơn và lấy nét liên tục vào vật thể, miễn là nó còn nằm trong vùng lấy nét. Còn chế độ lấy nét rộng (Wide/Tracking) cho phép vạch ra vùng lấy nét lớn hơn so với Zone (dùng hết 77 điểm AF), dùng để chụp các đối tượng di chuyển theo chiều ngang, chiều dọc hoặc tới và lui.
  • Tăng độ chính xác của AF: chế độ lấy nét AF đơn điểm nay tự động chia vùng lấy nét thành nhiều vùng nhỏ hơn để lấy nét chính xác vào từng chi tiết nhỏ mà bạn mong muốn. Kết hợp với khả năng lấy nét theo pha cũng được tăng độ nhạy từ 2,5EV lên 0,5EV giúp máy có thể lấy nét nhanh hơn trong các môi trường thiếu sáng và có độ tương phản thấp.
  • AF có Eye Detection: tự động lấy nét chính xác vào đôi mắt của đối tượng được chụp để mang lại hiệu quả truyền đạt hình ảnh tốt hơn và xóa phông đẹp hơn.
  • Chế độ Auto Macro: máy ảnh tự động chuyển sang chế độ Macro khi cần thiết (chụp ở khoảng cách gần) trong khi vẫn giữ được tốc độ lấy nét nhanh. Người chụp không cần phải bấm nút Macro nữa và có thể gắn chức năng khác cho nút Macro đó. Trong bản firmware này, bạn cũng không thể gán chức năng Macro cho phím Fn nữa.
  • Cải thiện AF trong khi quay video: giúp lấy nét mượt mà và tự nhiên hơn khi đang trong chế độ quay phim.
  • Cải thiện khả năng hoạt động của vòng chỉnh tốc: Khi vòng chỉnh tốc đặt về chế độ T, bạn có thể dùng bánh xe điều khiển chính để điều chỉnh EV. Điều này có nghĩa là bạn có thể điều chỉnh được tốc độ màn trập mà không gặp khó khăn cũng như không cần phải thay đổi tư thế cầm máy như mọi khi. Tính năng này đặc biệt hữu ích khi chụp chân dùng với Grip VG-XT1.
  • Thay đổi EV trong chế độ M: Bạn có thể thay đổi EV để điều chỉnh độ sáng trong khi đang ở chế độ M và ISO tự động.
  • Tối ưu bộ lưới - Các đường kẻ trên lưới ngắm được làm mịn hơn để người dùng dễ dàng tập trung vào chủ thể.
Tải về tại ĐÂY

Cách cập nhật firmware cho X-T1:

Nhấn giữ nút DISP/BACK và mở máy lên, sau đó nhấn OK

Máy hỏi bạn muốn cập nhật không.

Chọn OK

Cảnh báo: Không mở khay pin hoặc tắt máy trong lúc này

Quá trình cập nhật bắt đầu và sẽ tốn tầm 90 giây để cập nhật xong

Đến đây là xong rồi. Bạn có thể tắt Camera, sau đó mở lại bình thường. Nhớ format thẻ nhớ nhé.​

21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới up hôm qua xong, nâng cấp rất đáng giá. Ngày càng yêu fuji 😃
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
Fuji mỗi lần nâng cấp là mỗi lần sướng nhỉ. Sony/Canon/Nikon cũng vậy thì hay quá 😃
tonion
TÍCH CỰC
9 năm
@ronaldomu Sony cũng mới có một đợt nâng cấp firmware mà, nâng cấp xong máy khởi động siêu nhanh luôn.
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
@tonion Em đang xài Sony nè bác 😃 Bác so mỗi lần Sony nâng cấp và Fuji nâng cấp xem bên nào đã hơn nhé 😃
Sony em thấy chủ yếu là khởi động nhanh hơn và hỗ trợ những lens mới tốt hơn chứ không phải nâng cấp toàn diện như Fuji. Fuji nâng cấp xong nó đã ở 1 đẳng cấp khác rồi. Hồi xưa X100/S cập nhật fw mới thì tốc độ AF cải thiện đáng kể
thiennam151
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ronaldomu Sony của mình khi có cải tiến là có firmware mới ngay. Chứ hok phải đợi cả năm mới có nên mỗi lần up chắc không đã bằng rồi =))
Có khi nào mình chuyển qua dùng Fuji không đây 😔 các bác cho hỏi ống kính của fuji có đa dạng không và giá có đắt không?
kchungrau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thái Anh Tuấn ống đã dầy đủ chụp, giá rẻ hơn đầu L của canon & CZ của sony và gọn nhẹ , có thể chụp ngoài mưa
ostar
TÍCH CỰC
9 năm
@Thái Anh Tuấn Chuyển qua Fuji xài thôi. Tớ chuyển từ 5D+L sang XT10+kit đây. Xài Fuji được cái gọn nhẹ, ảnh đẹp. Đầu tư len cũng vừa phải so với L của Cannon. 😁
detno29
TÍCH CỰC
9 năm
@ostar Lens tốn cũng ngang ngửa bạn à. Có điều nhỏ gọn mang vác tiện, mà gần như không phải hy sinh chất lượng ảnh :D
fuji ít anh em dùng, đa phần là Nikon.
@vidia.vn Fuji nhiều anh em dùng trong phân khúc Mirrorless bác. Chắc tại Việt Nam chỉ sau Sony ( thông tin suy đoán giữa Sony và Fuji, nhưng cá nhân mình thích máy Fuji hơn). Đa phần DSRL khác là máy Canon sau đó mới là Nikon, mặc dù Nikon có DR rộng hơn và ống kính cùng cấp nói chung rẻ hơn Canon tí.
Lens đắt ngang ngửa nhưng đáng tiền. Mình bán Canon 5D cũng vì Fuji, ít đụng tới quá để uổng 😁
thích e naỳ lắm nhưng chưa hạ
quyết tâm đc 😆
nodoor
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy tính năng này sony có từ lúc bán máy, Fuji ém mãi giờ mới nâng cấp chứ có gì hay đâu nhỉ????
kchungrau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nodoor Sony,Canon,Ni tất cả điều tốt hơn Fuji mình mong anh em đừng xài, chỉ để có mình cầm fuji khỏi đụng hàng cho nó lạ
diemmycake
ĐẠI BÀNG
9 năm
fuji nâng cấp hơi bị chậm so với mấy thằng khác
k lẻ đổi a7 qua Xt1 :v 😕
Bạn nào xài fuji xong sẽ nghiện ngay, giá xt1 giờ còn cao hơn A7 nữa mà nó vẫn bán ầm ầm đó thôi, về lens thì fuji đủ chiến với sony rồi, chất lg cũng tương đương nhau mà phong cách hơn sony nhiều.
e tính lấy bọ xt10 + kit 18-55, ko bít cái zone & wide tracking của xt10 có giống xt1 fw4.0 ko mấy bác, e thích cái gọn nhẹ của xt10 hơn, ko cần Uweather seal lắm
kemkem87
TÍCH CỰC
9 năm
bác nào có người quen bên Nhật, mua Fuji rẻ lắm, ví dụ như XT1 mua online bên Nhật Bổn có 20 củ, giá mới ở VN là 30 củ ạ 😁
kchungrau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kemkem87 1/ đồng Yên Nhật đang tăng giá hơn VND (ai nói XT1 là 30 củ). 2/ Ai bảo hành cho bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019