Mời các bạn xem ảnh mẫu chụp từ chiếc DSLR full-frame Nikon D600

Duy Luân
15/9/2012 14:23Phản hồi: 103
Mời các bạn xem ảnh mẫu chụp từ chiếc DSLR full-frame Nikon D600

Sau hàng loạt tin đồn xuất hiện trong thời gian qua, cuối cùng thì chiếc DSLR Nikon D600 cũng đã chính thức được giới thiệu vào ngày 13/9. D600 là chiếc máy full-frame nhỏ gọn, trọng lượng nhẹ và có giá rẻ hơn so với những đối thủ của mình. Máy được trang bị cảm biến 35mm 24,3MP, bộ xử lí hình ảnh hai nhân EXPEED 3, có khả năng chống chịu thời tiết và hệ thống lấy nét 39 điểm. Vậy hình ảnh từ chiếc máy giá 2100$ này cho ra sẽ như thế nào? Trang web Dpreview đã có dịp chụp thử nghiệm và bên dưới là một số tấm ảnh mẫu từ Nikon D600. Đây là các ảnh có kích thước 800 hoặc 900 pixel, nếu bạn muốn xem ảnh lớn hơn, mời nhấp vào liên kết nguồn ở ngay bên dưới.

Ảnh chụp mẫu từ D600 (nhấn vào từng ảnh để xem thông số khẩu, tốc, ISO, EV, tiêu cự)

ISO: 100
  • Quảng cáo

• Shutter speed: 1/160 sec
    Aperture: F5.0
    ISO: 1600
  • Quảng cáo

• Shutter speed: 1/125 sec
    Aperture: F8.0
    ISO: 110

• 103 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Rất đẹp...đáng đồng tiền bát gạo..
    Nhưng với $2100 thì điều kiện mình ko cho phép rồi 😁
    @HoangPigg NKI
    nierec
    TÍCH CỰC
    12 năm
    tôi không thể phân biệt đâu là bức ảnh full frame và bức ảnh thường. mọi thứ điều giống nhau.
    @t2k FF góc chụp rộng hơn crop ở bất kì lens nào. Nhưng điều quan trọng nhất để phân biệt FF với crop là độ sau trường ảnh, dải màu và khử nhiễu. Nói Nôm na là độ chi tiết về màu sắc, độ sắc nét và Quang sai trên FF luôn vượt trội hơn crop
    @phuongarch Đúng là thế nhưng 10mm trên crop cũng tương đương với 15mm trên FF thui, còn méo thì như nhau cả. Lens wide trên FF cũng chỉ xuống tầm 14 15mm chứ cũng ko làm xuống hơn nữa vi quá méo. Khử nhiễu như em nói ở trên, ít ai xài hơn iso 3200 với lens khẩu lớn, mức này crop vẫn làm tốt, mà nhiều bác làm ảnh còn tạo thêm noise vô. Độ nét thì như nhau cả nhé, ko có chuyện FF là nét hơn đâu nha, độ nét tuỳ vào lens thôi. Còn màu sắc thì chụp raw ra cũng ko quá khác biệt, mà màu sắc bây giờ ko quá quan trọng nữa, đã có PTS, LR lo tốt 😃. Cái đáng giá thực tế nhất của FF chỉ là DOF thôi 😃
    @t2k Làm gì có chuyện méo như nhau hả bạn! Méo thứ nhất là phụ thuộc và lens, thứ 2 là cảm biến. Cùng 1 tiêu cự (10 cho crop và 15 cho FF) thì chắc chắc FF đỡ méo hơn. Nhét 1 con lợn vào cái hộp nhỏ hơn thì nó phải co nhiều hơn nhét vào hộp lớn chứ.
    1 cái FF hơn hẳn crop là dải sáng (khoảng từ tối tới sáng trên ảnh). Điều này máy số luôn thua máy phim, và các cảm biến FF luôn cho dải sáng rộng hơn cảm biến crop.
    Nói chung là không tự nhiên người ta bỏ tiền ra mua 1 cái máy ảnh đắt hơn mà không hơn được gì. Không có tiền hoặc thấy đủ dùng rồi thì cứ crop ta dùng thôi, còn đã dư dả và đam mê, chẳng ai lại không lên FF.
    @nierec bác thử crop 100% sẽ thấy sự khác nhau. nhiếp ảnh cũng như nhiều ngành khác. với đôi mắt k có sự khát khao thì sẽ thấy ảnh rất tầm thường
    Cho màu rất trung thực.....đẹp !
    ảnh chụp mẫu thường cũng ít nói lên được điều j cho lắm. phụ thuộc nhiều vấn đề lắm. D600 mà giá cũng hơn 2000$ thế là xịt mơ ước ff 😔
    Chi tiết thì cực tốt nhưng tông nền lại hơi tối. ISO tốt.
    nói thật là em chẳng thấy nó khác với DSLR thường tý nào. có thể độ am hiểu chưa cao
    Thấy ảnh chụp nghệ thuật thì mê mà mình thì k biết chụp hình .
    trình em gà ... ko phân biệt đc CROP vs FullFrame tý nào . Hình ảnh cho mình sắc chân thật
    handukims
    TÍCH CỰC
    12 năm
    em cũng gà vấn đề này lắm...nhìn thấy giá thì khiếp rồi..
    handukims
    TÍCH CỰC
    12 năm
    ảnh mẫu đẹp
    quá đẹp quá tuyệt vời nhưng giá thì chát quá
    phải trong điều kiện đặc biệt mới phân biệt đx
    mắc quá. giấc mơ ff khó thành sự thật rùi😔
    ngon quá
    d600
    iptran68
    TÍCH CỰC
    12 năm
    Máy phê, giá cũng phê! 8->
    ấn F5 hoài mà ko xem đc ảnh bác chủ thớt ơi 😔
    Nhìn rất nét. Tuyệt. Bao nhiêu 1 con nhỉ?
    chờ ảnh của thằng canon 6D xem nó thế nào 😁
    @dvpro Xưa nay nikon và canon cùng level với nhau thì máy Nikon luôn ra ảnh gốc nhỉn hơn 😃

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tinhte.vn
    kidhitech
    TÍCH CỰC
    12 năm
    @t2k Cảm giác màu của canon đẹp hơn

Sent from my LT15i using Tinhte.vn
    @kidhitech Bác xem toàn hình PTS thì đánh giá dc gì, máy nào cũng đẹp cả, 2 máy cùng level với nhau chụp ra ảnh gốc thì biết 😆. D5100 vs 600D, d7000 vs 60D, d700 vs 5D2, D800 vs 5D3

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tinhte.vn
    @dvpro bác đợi 6D còn em đợi 7D mark II :D
    @blackholes em thấy có thông tin về em 6D rồi mà 7D2 vẫn chưa thấy gì :D
    http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/may-anh-so/anh-canon-6d-doi-thu-nikon-d600-xuat-hien-1950865.html
    solid0207
    TÍCH CỰC
    12 năm
    mấy cai này phải chính tay sử dụng mới cảm nhận khác biệt được
    Chứ xem hình thì cũng k bik lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119