Mời chia sẻ cách vệ sinh AirPods đúng cách

Mikeknowsme
12/8/2019 6:56Phản hồi: 348
Mời chia sẻ cách vệ sinh AirPods đúng cách
AirPods là thứ dễ bẩn nhất cho dù chúng ta có cố gắng giữ gìn như thế nào đi nữa. Mình cũng thường vệ sinh cho AirPods được sạch hơn, và chia sẻ mẹo cá nhân đó, tuy nhiên mình sẽ điểm qua một vài nguyên nhân khiến AirPods dễ bám bẩn nhất:
  • Vành tai bẩn, hoặc tai đang bị ướt nhưng lại đeo lên
  • Bám bụi khi bỏ vào túi quần, balo,...
  • Các loại case đựng AirPods bẩn, không vệ sinh nên sẽ bám vào AirPods
Vật dùng gồm có

• Cồn 70 độ: Mình dùng loại này, không dùng cồn 90 độ vì có thể nó sẽ ăn mòn phần nhựa bóng của AirPods, bạn có thể tìm mua ở bất kì nhà thuốc nào
  • Khăn microfiber: để lau phần case sạc và AirPods ở bước cuối cùng
  • Tăm bông: công cụ vệ sinh chính, để chùi sạch những kẻ nhỏ

Tiến hành

Đây là AirPods của mình sau 1 tuần sử dụng tính từ thời điểm vệ sinh gần nhất, nó rất nhanh bẩn tập trung ở phần nắp và mặt phẳng trên case sạc, Còn mỗi tai AirPod thì thường bẩn trong màn loa, phần đường (khấc) tiếp nối rất dễ bị đen.

Kĩ hơn về độ bẩn của cái case, thông thường mình sẽ rút 2 cái tai AirPods ra và vệ sinh case trước

Dùng tăm bông nhún cồn 70 độ, chùi thật mạnh tay vào phần bề mặt case và nắp tay
Lưu ý: Tránh đút tăm bông vào 2 lỗ sạc nam châm bên dưới, nó sẽ làm hỏng cả cái case sạc, trong quá trình vệ sinh chúng ta có thể bỏ qua 2 lỗ này

Chùi lên toàn bộ bền mặt, khi nào thấy sạch thì thôi

Lau lại toàn bộ cái case bằng khăn microfiber

Ve_sinh_AirPods_Tinhte_7.jpg Ve_sinh_AirPods_Tinhte_5.jpg Ve_sinh_AirPods_Tinhte_6.jpg
Lôi mỗi tai AirPod ra, dùng tăm bông nhún cồn 70 độ chùi theo đường (khấc) tiếp nối trên cái tai, phần đen ngay trên đầu sẽ dễ bong ra nhất.

Quảng cáo

Chùi (nhẹ tay) lên màn loa, nhớ đừng để tăm bông quá ẩm vì nước cồn sẽ chui vào bên trong, phần này cũng rất dễ vệ sinh, dễ sạch. Sau đó dùng khăn microfiber lau 2 cái tai AirPods là xong.

Thành quả sau khoảng 5 phút vệ sinh​

Trước và sau khi vệ sinh
Kết luận: Nó sẽ không sạch hoàn toàn được, đặc biệt là phần nắp và bề mặt bên trong cái case sạc vì nó được bao quanh bởi phần nhựa khá nhám, khác với nhựa bóng bao quanh case. Cho nên bẩn khi bám ở đây có chùi mạnh tay mấy thì không đi hết được. Sau vài lần vệ sinh mình chỉ lấy được 60 - 70% vết bẩn trên cái case sạc mà thôi.

Tuy nhiên ít nhất về tổng thể AirPods của mình luôn được sạch sẽ vì nó là vật dụng hằng ngày, nó vẫn sạch và trắng hơn đáng kể phần nào đối với mình.

Mời anh em chia sẻ thêm cách vệ sinh AirPods của cá nhân và cảm thấy hiệu quả nhất! Dùng cồn gì? hay chất gì khác không? Lau chùi như thế nào?

Quảng cáo

348 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng có 1 đôi ….
WP_20190812_14_27_26_Pro (2).jpg
@minhthuvc Vui thế
@minhthuvc Cà khịa 😁 nhưng hình như mod vệ sinh bằng cồn xong nó ngả sang màu cháo lòng thì phải....
@minhthuvc này chắc bản 3 mới nhất rồi 😆))
Rất khó để tránh hiện tượng bụi bám & cũng khó lòng vệ sinh sạch sẽ, mình thường xài cồn rồi lấy bông chấm vào các khe bên trong của hộp sạc cũng như 2 tai nghe! Mặc dù đã trang bị bao da Davis cũng như dán skin bên ngoài hộp sạc nhưng bằng cách nào đó bụi vẫn bám vô như thường! Thật sự mong Airpods 3 cuối năm nay tích hợp thêm khả năng kháng bụi thay vì vẫn chất liệu nhựa bóng như phiên bản 2016 Gấu trúc (2).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@Cuong.jp Như đã chia sẻ ở trên, do mấy bữa nay mình ko xài nên bỏ không, ai dè đậy kín vẫn bụi dữ vậy Bình sữa (1).gif
@crazysexycool1981 không ít người vẫn mong airpods có phiên bản màu đen, chớ mình cũng mệt mỏi vì mấy cái khe nó đen ngòm nhìn bê bối vl
@everythingldo Với mình thì màu gì ko quan trọng, cần nhất khả năng chống bụi, chống xước và chất âm! Giá cao cũng quất. Hết Mèo trắng (34).gif
@crazysexycool1981 Tai của bác nhìn tởm kinh khủng !
Hay quá oánh dấu học kinh nghiệm
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
Cái tai nghe này dính bẩn vãi chưởng, quá quan ngại luôn, 1-2 ngày k lau là k muốn dùng nữa.
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Chính thế, ng dùng có dở hơi đâu mà mở hộp tai nghe cả ngày, ấy thế cứ bẩn mãi. Chứng tỏ khe hở lớn, bụi chui thoải mái
@Sison Mình nghĩ chủ yếu do chất liệu nhựa thôi, quá dễ bám bụi, ko biết bản Airpods 3 cuối năm nay thế nào, có bị như bản 2016 ko Khỉ (23).gif
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Nhà có cả 1 và 2, đừng ra 3 sớm ko lại xót ruột
@Sison Mình đang hóng bản 3 đây, xài bản 1 miết bị lỗi pin chai nhanh, ko kháng nước kháng bụi nên đang muốn đổi đây ALJFBQ00209070429A.gif
hay nè, thanks mod, để mua cồn về thử liền
@anhkiet1011 Mình cũng chưa có giải pháp gì, đang hóng những ý kiến ngon hơn trong bài này để áp dụng thử! Nhưng có lẽ cách tốt nhất là Airpods được trang bị chất nhựa chống bám bụi Gấu trúc (29).gif
@anhkiet1011 Bạn thử Sumo pha nồng độ loãng xíu thử xem 😁
@Đỗ Gia Ân Lol, cho quăng luôn hả bác 😆)
@anhkiet1011 Còn không ngon nhất là cứ mang đi nhuộm đen hết cả cục nhìn khỏi sợ dơ haha
Mình thì chưa có time chùi
Trông bẩn thật
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
😁:D:D:D tai nghe mất vệ sinh nhất từng xài,mấy cái khác chắc cũng vậy nhưng màu đen nên ko thấy
@nghia3d Nếu có bạn màu đen thì quá ngon, nom đỡ mất vệ sinh hoặc chất liệu nhựa bản sau này được cải tiến tính năng chống bụi thì tốt biết bao 27-12-2012 (1).gif
Hôm qua đọc 1 lần rồi, nay đọc lại quyết định xài cồn 90 tân trang em nó thêm lần nữa Mặt vàng (43).gif

@pionguyen Mình vừa check lại giá, giờ là 350k, nhiều màu lắm, bên NÀY ALnewyear.gif
Lê:Hiếu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Đã dán skin còn bọc lại bằng cái bọc lúc mới mua nữa chứ vãi bác. Không hiểu bác trải nghiệm hay lấy le rồi để vậy bán cho nó có giá
@Lê:Hiếu Mình mua để xài chứ ko phải mục đích để bán lại, chắc do cẩn thận nên cứ giữ nguyên lớp giấy bóng kia! Trước giờ mua đồ gì thường giữ nguyên các thứ đi kèm Bình sữa (1).gif
ToniMatseo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@luna_killer Ok tôi thích cách commet của bạn, tui là lịch sự lắm rồi, chư gặp người khác là chửi xấp mặt rồi, ông này bít bao người chửi rồi mà có nghe đâu
trông như cái bôn cầu ấy nhỉ 😁:D

@manhmanh989 Công nhận, cái khe thiết kế cùng màu sắc ám ảnh dễ sợ 12-8-2019 (1).gif
@manhmanh989 nhìn bẩn thiệt
Mua cồn IPA 60% lau sẽ sạch hơn.
Chất này tên hoá học là Isopropyl Alcohol. Loại 60% để lau chùi vết bẩn tẩy mạnh mà không làm hỏng nhựa. Tên thường gọi là rubbing alcohol.

Còn loại 90% có thể lau mạch điện tử được luôn, loại này nếu để lâu có thể ăn mòn nhựa. Bác mua về pha nước loãng tí thành 60% cũng được.

Ngoài ra cái này để lau vết thương được luôn nhé. Dùng rất an toàn!

Trường hợp nhựa trắng bị ố vàng, thì mua hydrogen peroxite 60% (oxi già là loại rất loãng của chất này), thoa lên rồi phơi nắng, ánh nắng sẽ làm phản ứng tẩy nhanh hơn. Cái này phải cẩn thận kẻo bay mất lớp cảm ứng, nên bác xài cho cái case thì ok

Anh em thấy chỗ nào sai thì comment thêm nhé. Khi chùi anh em nên cẩn thận vì cái airpod hơi bị mắc, nên thử nghiệm ít ít trước khi làm!
@Nguyen N°5 Cám ơn bạn. Để thử
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyen N°5 Cảm ứng thì không phải lo đâu ạ tài vì nó nhận thao tác chạm (gõ) bằng cảm biến chuyện động chứ không phải cảm ứng điện dung.
Joe Ha
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyen N°5 Cồn IPA này mình thấy mấy tiệm hóa chất mới bán chứ không bán ở nhà thuốc, hơi khó tiếp cận với các bác ở xa
Cồn 70° là đủ sạch với nhiều bác lắm rồi 😆)
@Joe Ha Đúng rồi, ở mình tìm chỗ bán IPA hơi khó. Nếu mua online thì họ bán 500ml hay 1 lít. Mua về dùng dần
@Nguyen N°5 Thank bác chía sẻ, đang tính tẩy dây G-Shock màu trắng chắc dùng được 😃
dùng slime hay sao ấy
Đây là chuyên mục hiến máu nhân đạo cho Khacten và Apple... Nhưng thôi giả từ Apple cái khoản tai nghe Airpods này rồi, mặc dù có tiện lợi thật.

@crazysexycool1981 Uh kệ nó đi, ko quan tâm tới Airpods nữa 😁
@Nhựt đây Tai này của bạn là dạng in-ear à? Khỉ (57).gif
@crazysexycool1981
@Nhựt đây Đúng là in-ear thiệt, loại này mình ko khoái vì thích cảm giác nhẹ nhàng ko ấn quá sâu vào tai như mấy hãng khác Gấu trúc (3).gif
ducnsh
CAO CẤP
5 năm
Mình hay dùng bàn chải mềm để đánh
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Tuyệt vời
Thế íu nào tai nghe của mình lại bị trầy sước, chỉ đeo lên tay mà bị trầy mấy vết rõ sâu.
@John Chris Của mình cũng bị trầy xước nhưng ko phải ở tai nghe mà bên trong hộp sạc, xước kiểu dăm, thật sự rất khó hiểu vì thao tác lấy và cất tai nghe rất mau lẹ và ko dùng bất cứ dụng cụ sắc bén nào tác động vô Gấu trúc (1).gif
@crazysexycool1981 Xướt sâu quá không biết làm sao để hết đây, vuốt mà thấy sượng tay luôn đó
@John Chris Xước trên thân tai nghe thì chịu rồi, cảm giác sẽ cấn cấn chút nhưng xài Airpods chủ yếu là thao tác Gõ chứ có phải Vuốt đâu nhỉ Gấu trúc (2).gif
@John Chris Bị xước nhăm thì bạn dùng giấy nhám siêu mịn nhúng nước để đánh, 3 bước như sau:
+ đánh loại 500grit để xoá vết to
+ đánh loại 2000 grit cho vết trung bình
+ loại 5000 grit cho vết siêu nhỏ.
Ở mức 2000 grit là không còn thấy vết nhăm nữa vì nó rất mịn
+ cuối cùng là dùng paste đánh bóng xe hơi Cana để đánh lại bằng chổi len lông cừu. Phải có máy đánh bóng làm mới nhanh bạn ạ. Vd: máy dremel 3000 chẳng hạn.
@Nguyen N°5 Đừng có dzụ tui nha, chà xong chắc bỏ lun đó ^^
Airpod của mình sau 3 tháng dùng 😁
@crazysexycool1981 Đây bro nhé! Sr vì mình không tài nào log in nổi trên lap @@
@summon_rain OK, lát mình vô check luôn, tks bạn Gấu trúc (21).gif
@summon_rain Mình tìm thấy bài đăng đó rồi, ở bên NÀY nhưng cái bông tai (khoanh đỏ) được tặng kèm khi mua bao Airpods hay phải mua thêm, nếu mua thêm thì ở link nào? Khỉ (57).gif

@crazysexycool1981 Cái đó cũng ở trong shop đó á bro 😁 rẻ lắm! Có đặt mình ké 1 cái nhưng màu đen cho đổi gió.
BrioPc
TÍCH CỰC
5 năm
xài kiểu gì mà dơ vậy chài, sau 1 tuần mà dơ vậy. Kết luận, bữa chọn mua màu tối là sáng suốt 😆) (mình ko dùng Airpods nên có tùy chọn màu)
@BrioPc Do chất nhựa bóng cấu thành của Airpods rất dễ bám bụi, cả trong lẫn ngoài, dù xài ít cũng vẫn dính, thậm chí bên trong dính khá nhiều luôn ấy 12-8-2019 (3).gif
Kĩ thì 1 tuần vệ sinh 1 lần
@Ngothien123 Hay ra mồ hôi mà xài vào những ngày nóng nực, oi bức như hiện nay thì kể cũng chả dễ chịu tẹo nào Đầu tròn (8).gif
@crazysexycool1981 Bị phong thấp mà
@Ngothien123 Mình cũng là người hay ra mồ hôi, chủ yếu do máu nóng nhưng chủ yếu ở vùng mặt, cổ, ngực, lưng chứ ở lòng bàn tay và các ngón tay thì ko bị Bình sữa (1).gif
@crazysexycool1981 Do trời nóng thôi. Chứ mà chổ nóng lạnh hay ngoài đường tay ra mồ hôi là bệnh rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019