Mời chia sẻ lỗi trên macOS mới...
Pnghuy
một thángBình luận: 217
Mời chia sẻ lỗi trên macOS mới...
Apple chính thức cập nhật macOS Monterey cho những chiếc máy Mac được hỗ trợ, đến nay cũng được vài ngày rồi, với bản macOS này Apple ra mắt một số tính năng mới dành cho những chiếc máy Mac, giao diện thì không được Apple thay đổi nhiều vì đã có một đợt nâng cấp lớn từ Big Sur. Một số tính năng nổi bật của macOS Monterey anh em có thể tham khảo bài viết dưới đây:

Apple phát hành macOS Monterey chính thức, anh em cập nhật thôi!

Cá nhân mình đã cập nhật từ phiên bản dev beta đầu tiên ngay sau đêm sự kiện WWDC 2021 hồi tháng 6 và cũng đã gần 5 tháng sử dụng, về cơ bản thì mình cảm thấy nó không khác biệt so với macOS Big Sur, chỉ có tính năng Universal Control là điểm nhấn lớn nhất ở bản này nhưng đáng tiếc cho đến hiện tại Apple vẫn chưa mở tính năng này cho toàn bộ người dùng.

Lỗi tất nhiên vẫn sẽ xuất hiện, ví dụ cá nhân mình khi cập nhật lên macOS Monterey 12.0.1 bị lỗi menubar lúc nào cũng hiển thị khi mình xem YouTube toàn màn hình. Đây là lỗi lớn nhất về giao diện mà mình thấy khi sử dụng. Lỗi thứ hai đó là khi sử dụng chuột không dây bên thứ ba, mình không thể điều chỉnh kiểu cuộn mà những con chuột cho Mac khác (như Magic Mouse) hay trackpad của macOS đang hoạt động.

Anh em sử dụng macOS Monterey chính thức có bị lỗi nào không? Có tính năng nào anh em hài lòng hay có điểm nào anh em chưa hài lòng với bản macOS này không? Chia sẻ ở phía dưới nhé.
217 bình luận
đang làm việc nên chưa dám up 😁
@chim-hịp-01 cho cái ví dụ nào?
@thangngocit Hệ điều hành không lỗi, các ứng dụng chính chủ không lỗi, nhưng chắc gì các phần mềm bên thứ 3 không lỗi?

Thử nghĩ đang dev project ngon lành, upgrade lên xong thì các tool lỗi, trễ deadline, mất uy tín với anh em, khách hàng. Rồi ai đền 😁.

Người ta bảo đang làm việc, nên chưa dám up là đúng. Khi nào các phần mềm bên thứ 3 fix hết bug rồi upgrade lên cũng chả sao, đừng ảnh hưởng cần câu cơm là được.
@chim-hịp-01 Lại điêu...
Cười vô mặt
@chim-hịp-01 bớt cuồng, macos hầu như bản nào ra cũng có lỗi, còn lỗi gì thì tự gg đi chứ kể k hết đâu
bật menubar luôn hiện trong fullscreen lên để dùng app fullscreen xong coi video nó cũng vẫn ở đấy, không biết là lỗi hay tính năng
Cười vô mặt
@d.doffy tôi biết vào system preference để tắt như cũ nhưng cái tôi đang muốn là coi video thì nó tự động ẩn nó đi, còn lại thì mở khi bật fullscreen
@adagioleonard 3 bữa mắt lác mắt lé
@hieunguyen7120 Cái fullscreen hiện menu bar ở trên Monterrey mục đích để ngăn giao diện app tràn lên cái tai thỏ nhé, vì cái Menu bar cùi bắp đấy nên Apple tạo cái tai thỏ đần độn trên macbook mới nhé
@baomat1585 ko bật lên thì cái fullscreen nó cũng ẩn menubar đi mà? bị ngu ah?
Mới up hôm qua chưa xài nhiều nên không biết
Chưa thấy khác gì so với bigSur, ngoại trừ chữ macOS Monterey trong About this Mac
@henry_1177 Đọc thấy đc an ủi phần nào vì mình máy cũ không lên đc Monterey.
@kiendt1973 Youtube đầy clip review mà. Chả có gì mới đáng giá cả. BigSur vẫn ổn nhất lúc này.
keite
ĐẠI BÀNG
một tháng
Cái icon ứng dụng ở góc phải màn hình thi thoảng nó cách nhau xa quá chạm tới cái tai thỏ, đổi khi nó lại gần nhau quá =)) khởi động lại nó lại hết. Chỗ này nếu nhiều icon quá nó chạm tới cái tai thỏ xong ẩn mất luôn, không có như window nó có cái mũi tên rồi hiện ra thêm bên trong.

Biểu tượng cho hiện ra ở góc trên bên phải rồi mà nhiều khi nó tự biến mất, ví duj như biểu tượng loa.
Máy mình hub usb không nhận đầu logitech unifying, dây máy in nên không dùng được, cảm giác up lên bản này rất kén với thiết bị usb
Đang cài đặt nhìn thấy bài này nên vừa bấm hủy
Airplay lên mac rất đã. trước giờ nghe nhạc từ iphone qua loa ngoài bằng bluetooth mỗi lần có điện thoại tới rất bực mình, nhưng giờ thì cho máy tính kết nối với loa rồi airplay qua máy tính. tin nhắn cuộc gọi trên điện thoại ngon lành.
mình nghe nhạc từ youtube music trên máy tình k vào được web đó
Nóng và nóng. Thỉnh thoảng lag nữa.
@hgchau.nt mới lên nó đánh index lại chả nóng.
@Kan Đặng tới giờ vẫn nóng luôn bạn
@hgchau.nt factory reset lại thử
Hồi đầu mình cũng lưỡng lự cho con Air m1 của mình nhưng sau khi lên. tốc độ nhanh hơn rất nhiều so với Big Sur về lướt Web. Lỗi thì chưa thấy gì
chậm hơn macos big sur đối với các máy chip intel. Với lại bị lỗi một số chương trình. VÍ dụ git
@khanghk Mình đang chạy bigsur, nói chung tương đối ổn định
@lehuuthe1202 Con M1 Pro hoặc M1 Max, còn M1 mình thấy nó cũng bình thường
@khanghk uhm, big sur giao diện quá đẹp, xài big sur rồi ko muốn xài catalina nữa
@amanhunt Ko M1 mạnh à bạn.
ko update thì win 10 hay 11 lên được
2 con Macbook up lên rồi mà chưa xài. dàn hackintosh cũng lên phát 1 , làm việc hàng ngày bữa giờ. chỉ thấy python tích hợp giờ nó chuyển qua universal binary rồi nên ko chạy đc app cũ ProperTree, chưa có lỗi gì lớn cả
Chưa thấy lỗi gì, chắc không lỗi là 1 lỗi
Mới up sáng nay chưa thấy gì kkk
Mình không điều chỉnh độ sáng bằng cách vuốt 2 ngón tay
làm mấy app thứ 3 văng bụp bụp
@Jinnie KTL Văng mạnh thế cơ ah 😆
@adagioleonard Văng khỏi máy luôn
mấy lần cập nhật đều bị lỗi ko hỗ trợ thiết bị ngoại vi như máy in ,,, nên nần lày chờ ae chuột bạch, M1 nên nần đầu lên run nắm....
@tieutangbuongbinh Lỗi
M1pro của mình qua tới giờ không thể update được, toàn báo lỗi
The package “%@” is missing or invalid.
@tichla Thử đổi mạng xem sao bạn nhé
@nguyentoan789 mình up bình thường, khoảng tiếng rưỡi là xong từ lúc tải
@chim-hịp-01 Avatar để mèo béo ú nên chậm chạp là đúng r 😁
@tichla Tớ đưa mac về chế độ an toàn sau đó Update thì ok rồi bạn.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019