Mỗi chiếc Surface RT đạt lợi nhuận nhiều hơn so với iPad 3
tungnt1108
9 nămBình luận: 228
Số liệu từ IHS iSuppli chỉ bao gồm chi phí linh kiện, gia công Surface RT và không bao
gồm các yếu tố như phụ kiện Touch Cover, bản quyền, chi phí phân phối, tiếp thị
Phân tích mới đây từ IHS iSuppli cho thấy máy tính bảng Surface RT 32GB của Microsoft sẽ mang đến lợi nhuận cao hơn so với iPad 3 32GB của Apple. Theo đó mỗi tablet Surface RT có chi phí sản xuất chỉ 284USD và bán ra thị trường với giá 600 USD (có kèm theo Touch Cover) - đạt lợi nhuận 53% (316 USD). Trong khi đó mỗi chiếc iPad 3 tuy có cùng giá bán nhưng chi phí sản xuất của nó hết 333 USD nên lợi nhuận chỉ đạt 44% (267 USD).

Ngoài ra, IHS iSuppli còn cho biết mỗi chiếc bàn phím ảo Touch Cover (sử dụng chip điều khiển cảm ứng Atmel) có giá thành sản xuất chỉ dao động trong khoảng từ 16 đến 18 USD nhưng giá bán ra của nó lên đến 120 USD (100 USD nếu đi kèm với máy Surface). Góp một phần lợi nhuận đáng kể cho việc kinh doanh máy tính bảng Surface RT của Microsoft.

Tìm hiểu sâu về các linh kiện, IHS cho biết Samsung chính là nhà cung ứng màn hình cho Surface RT. Thành phần này có giá 101 USD, chiếm đến 35,5% tổng giá BOM - Bill of Materials (giá thành nguyên vật liệu). Vi xử lý thì sử dụng chip quad-core Tegra 3 kiến trúc ARM có giá 21,5 USD - chiếm 8% tổng giá BOM. Bộ nhớ flash cũng được cung ứng bởi Samsung, trong khi đó công ty Micron cung cấp cho Microsoft linh kiện RAM. Tổng chi phí các loại chip nhớ vào khoảng 34 USD cho một chiếc Surface RT xuất xưởng. Ngoài ra là một số linh kiện khác như chip âm thanh (Wolfson Micro) hay gia tốc kế (STMicroelectronics).

Được biết mới đây thì IHS cũng đã tiến hành mổ xẻ iPad mini của Apple, theo đó giá thành sản xuất của sản phẩm này vào khoảng 188 USD/máy. Nghiên cứu của IHS cũng đã cung cấp thêm nhiều thông tin thú vị về các đối tác cung ứng linh kiện của Apple, tham khảo tại đây.

Nguồn: iSuppli
227 bình luận
Ặc, touch cover có 18$, thích cái đó ghê😔
Lợi nhuận hơn cả ipad @-@
kevin1510
TÍCH CỰC
9 năm
thêm một công ty đẩy giá lên quá cao nữa rùi (công ty còn lại chắc mọi người cũng biết là ai) và có phần ác hơn khi Touch Cover giá sản xuất là $18 mà bán ra $119 hoặc $100 kèm máy

hiện h chỉ có mỗi anh Google với Nexus 4 và Nexus 10 giá là hợp lí nhất trong thời buổi kinh tế khó khắn 😁
@toanhsgb người ta cm gì là việc của người ta. vào phán làm gì.
@digistylejsc Biết nói vậy đc rồi, mốt đừng nói Apple hút máu nữa nghe, tụi bit lưỡi là ko xương nhưng cũng phải uốn éo sao nghe lọt tai
@kevin1510 Mang tiếng gọi là nhà phân tích mà chỉ phân tích đc đến vậy thôi, sao nó ko suy nghĩ đến những chi phí khác nhỉ, phí Quảng cáo, pr của Surface là ko hề nhỏ, OS MS lấy trên trời xuống cài vào máy chắc. Những cái chi phí cao như vậy thì ko thấy liệt kê. Bố tổ mấy nhà phân tích
toanhsgb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khanhduong171 1 android fan thì không phải nói nhiều nhìn thấy 7 quả tim ở bên cạnh chữ android thì đừng có nói chuyện trong cái topic của win, nói chẳng đc lời nào nên chỉ thấy anti là nhiều, làm thế để làm gì?? GATO à??(mà cái bác đc e qoute vừa mua 1 con Surface đấy, sang mà an ti bác ý đi).
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vừa bán phần mềm vừa bán phần cứng là nó làm giá thế đấy, kinh thật. Nhưng vẫn thích có 1 em Surface Pro chạy Win 8 để vọc.
@crazyman_dn Chính xác, đang chờ surface pro ra để thay thế laptop

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
J4f
TÍCH CỰC
9 năm
Đầu tư công nghệ và chất xám lời kinh khủng. Bà con mình trồng lúa cực nhọc mà còn bị ép giá nữa...
Máy tính bảng mình thấy đa sô ngươig mua là để chơi giải trí chư ko đế dùng vào Công Viêc nhiêù
@brilli chả biết cụ làm việc gì trên cái Ipad mà cứ chém thế
@nguyenlamngochai thoi t met wa, b tao lao ge, cai lon voi b mat thoi gio, ma sao di dau cung thay z "nguyenlamngochai", antifan apple ah
@brilli Vì thấy thánh phán ghê quá nên chém tí 😁 không chém lại thấy mình kém vì xài cả 4 đời ipad mà không biết làm việc trên ipad chỉ biết check mail chơi game và lướt web hết :D xin đính chính lại là tôi là MS Fan nhưng chỉ xài hàng apple. Và SF đang thay đổi điều đó :D
@michaelmanhhung Surface thì mình thấy khác máy tính bảng nhìu, có bàn phím dạng cứng luôn mà, giống cái máy tính bảng ở chỗ cảm ứng thôi =))
Con Surface Pro mà có cái bàn phím dính liền thì cũng chả y chang laptop ^^
mr dinh
TÍCH CỰC
9 năm
cái nào cũng đắt lòi con mắt ra. được cái là xưa tới giờ dùng win lậu lại hâm mộ ông gate nên vẫn có cảm tình với ms hơn. kết nhất vẫn là anh google làm dâu trăm họ. còn apple thì chỉ giỏi lấy của nhà giàu đổ vào nhà đại gia.
Sao MS bán thiết bị mắc kiểu đó trời. Lời gì thấy ghê !!! Hãy học cách mà Apple ăn lợi nhuận từ AppStore, cũng như Amazon và Barnes & Noble.
@nhutquang97 Bạn xem kỹ mình nói học gì từ Apple, mình ko nói học cách bán phần cứng 😃
kushin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@namheo Sao bạn biết Microsoft ko ăn lời trên phát triển phần mềm, bạn nên nhớ ngành kinh doanh chính của MS là gì và tìm hiểu xem nó có hỗ trợ cộng đồng dev nhiều hay ko. Chính Apple mới là công ty cố gắng nhồi nhét phần mềm do mình phát triển vào HDH điển hình là Apple map và Safari trong Ios đó bạn. Bạn đừng nói mình apple cho phép chrome cài đặt trên ios nha, bản chrome đó Google vẫn ko thể chủ động đâu bạn ạ.

Còn việc Surface có mắc hay ko thì bạn xem lại mấy bài ở trên người ta có nói rồi đó. Ipad mỗi năm ra 1 cái (năm nay ra 2 model) còn bạn nào sở hữu MS xbox 360 thì cho mình hỏi là có phải bây h các bạn vẫn sử dụng bình thường kết nối với kinect và wireless controller bình thường ko hay đã lỗi thời? Chỉ có những con người thiển cận mới nhìn cái chi phí phần cứng mà đánh giá sản phẩm, quan trọng là nó có thể làm gì thôi bạn ạ. Mình thách cái Ipad của bạn có thể soạn văn bản, bản tính, power point nhanh hơn cái surface đó. Thách cái Ipad của bạn có thể hỗ trợ máy in, ổ cứng ngoài, gamepad, chuột logitech và các thiết bị ngoại vi nhiều hơn cái surface đó. Đợi khi nào làm được thì Ipad mới được coi là rẻ bạn ạ, còn hiện giờ mười 15tr đó chỉ để mua cái máy lướt web và chơi game thì mình vẫn chọn con Surface bạn ạ.
@kushin
hì hì nghe cách nói của bạn, thì bạn chưa xài Surface, chưa xài iPad (hoặc có xài qua loa hoặc đọc bài chém gió trên mạng khá nhiều).

Khi nào bạn thực sự xài những cái đó rồi thì hãy nói rõ quan điểm của bạn hơn là nói lại quan điểm mà bạn sưu tầm được trên mạng.

Những cái bạn nói iPad đều có thể làm được, nhưng xin hỏi bản về tính năng cần thiết của một thiết bị di động là gì? Tại sao bạn mua một máy tính bảng mà ko phải là một máy laptop?

Lĩnh vực di động đang đi từng bước chắc chắn và định hình lại nhu cầu sử dụng của người dùng: Focus và tối ưu nhất, chứ ko phải tràn lan cái gì cũng phải có.

Và cuối cùng là: wait and see. Kết quả mới là quan trọng.
kushin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@namheo Mình không biết bạn dùng phương pháp nào để xác định mình chưa cầm qua các thiết bị ở trên. Vậy mình tặng bạn 1 cái video vậy

Ở trên đây mình chỉ thử kết nối cho bạn thấy 2 thiết bị, Win RT vẫn hỗ trợ home group nên việc in trong LAN hay WLAN chỉ cần có 1 máy kết nối máy in là dc chứ ko cần cắm USB, trong khi Ios phải có air sharing nha bạn. Tất cả các thiết bị ngoại vi của các hãng dc Microsoft cấp chứng chỉ thì đều được hỗ trợ dù là game pad (ví dụ Xbox 360 controller hay logitech controller), máy in (HP, brother, Canon...), chuột, phím..... trừ những thiết bị đến từ các hãng nhỏ lẽ ở china thì chắc có lẽ ko hỗ trợ thôi. Bạn nói Ipad làm được thì làm cái video cho mình xem thử coi.

Thứ 2 bạn đừng đem mấy cái Office cho mobile thiếu rất nhiều chức năng trên Ios hay android đem so sánh với bộ MS office hoàn chỉnh, lý do tại sao thì bạn tự ngẫm đi.

Thứ 3 Microsoft nó giàu lên từ phần mềm chứ ko phải phần cứng nên bạn ko cần nhờ Apple dạy Microsoft cách kinh doanh phần mềm, MS cũng đã cung cấp cho các dev bộ công cụ để port các phần mềm từ Ios sang Win 8 / RT rồi nên các phần mềm sẽ sớm có mặt trên Win 8/RT cả thôi. Như bạn cũng thấy ở cuối clip thì các hãng phần mềm như Rivio, Zepto lab... đã có mặt rồi cộng thêm các studio của MS nữa.

Thứ 4 bạn nói về tính cơ động thì mình nghĩ MS có thể đáp ứng cả về thời lượng pin, lẫn việc ko phải vác theo 1 cái tablet và 1 cái laptop để xử lý tất cả công việc mình cần, trọng lượng 2 cái cũng chẳng chênh nhau là mấy đâu ạ.

Mình quay đoạn clip trên bằng 1 thiết bị Ios nên cũng hiểu kha khá về Ios bạn ạ, đôi lời thôi, ai muốn mua gì thì tùy nhưng mình thì ko hối hận khi đón e nó về 😁
denpiero
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vì cái nào bán ra cũng vượt quá giá trị thật nhiều lần nên dần dần mới bị giảm giá, người tiêu dùng toàn bị dắt mũi theo công nghệ, ôi công nghệ
black_w0lf
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chờ xem Microsoft sẽ thành công thế nào với cái giá này.

Cài hệ điều hành 12GB lên cái máy tính bảng và dùng giao diện máy tính bảng cho máy tính. Win 8 là HĐH tệ nhất mà mình từng dùng.
p/s: ý kiến riêng.
meocaphe49
TÍCH CỰC
9 năm
@black_w0lf nó sẽ xụp đổ nhanh thôi
xkhoax
TÍCH CỰC
9 năm
@black_w0lf Vì cái nick này ko ra gì nên có nói thể này cũng ko thèm ném đá 😆
black_w0lf
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xkhoax Đối với một người thiếu hiểu biết thì không cần phải đôi co...
"Người khôn nói với người ngu... bực mình."

Nếu muốn quote thì hãy chứng minh rằng tôi nói sai.
xkhoax
TÍCH CỰC
9 năm
@black_w0lf Ok ý kiến riêng coi như rất đúng đối với bạn tại thời điểm này!
nếu 1 ngày đổi ý cài lại win 8 thì tự vả vào mồm mình nhé, mình sẽ chờ đến lúc đó...
Còn vì lỡ mồm mà ko xài thì thật ngớ ngẩn, tiếc lắm, mà mình cũng ko tin bạn là con người có thể giữ lời hứa cực khó như vậy...
chưa đổ ông nghè đã đe cái giá, ms ơi còn non lắm
@phaikodo ms mà bán giá mềm quá thì lại mất lòng các đối tác
van_doan
TÍCH CỰC
9 năm
trong kinh doanh thì lợi nhuận ít nhưng doanh số nhiều vẫn hơn lợi nhuận cao mà doanh số ít.
@van_doan Về học lại đi. Nói thế là sai rồi đấy.
mấy ông Mic chơi không đẹp tý nào
Giá trị không chỉ nằm ở vật chất 😃---> thế mới là đại gia như MS
kid1412.bk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hic, giờ mua cái gì cũng chỉ làm giàu cho nhà sản xuất, móc túi tinh vi ... ủng hộ anh google, phải như thế thì mới có sản phẩm tốt đúng giá cho ng` dùng ....
duongkimngoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Surface đợt này R&D toàn bộ nên rất tốn chi phí.
Gần 2 tỉ USD cho toàn bộ chiến dịch quảng cáo Windows 8 đâu?
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác cứ kêu làm giá, rồi trên trời này nọ. Theo tôi thì giá bán đúng là hơi cao, nhưng không đến nỗi làm giá trên trời như các bác nghĩ. Các bác không nhìn câu: Giá trên không bao gồm các yếu tố như phụ kiện Touch Cover, bản quyền, chi phí phân phối, tiếp thị. Đương nhiên 1 sp làm ra thì nhà sản xuát phải mong muốn có lãi.
Giá thành nghiên cứu đưa ra chắc có lẽ cũng khá chính xác, độ sai lệch cùng lắm 20%. Nhưng MS càng lời thì Acer càng có cơ hội thành công cao khi Surface thành công vì Acer vốn dĩ ăn theo số lượng mà, điển hình giống chú Google nhà mình chơi cái Nexus 4 làm chao đảo các hãng khác cũng như làm cú sốc với người tiêu dùng vậy
Sẽ có hàng nhái touch cover thôi :p
@galabuon 😁 tàu khựa là chuyên gia

samsung galaxy note II N7100

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019