Mời chơi thử game hạ cánh tên lửa Falcon 9 xuống sà lan trên biển, gần như không thể thắng

ND Minh Đức
1/4/2017 22:45Phản hồi: 52
Mời chơi thử game hạ cánh tên lửa Falcon 9 xuống sà lan trên biển, gần như không thể thắng
Không chỉ phóng và hạ cánh thành công tên lửa Falcon 9 mà mới đây SpaceX còn tiếp tục lặp lại quá trình đó đối với tên lửa đã qua sử dụng, giúp mở ra một kỷ nguyên mới của những sứ mạng đưa hàng lên vũ trụ với giá ngày càng rẻ hơn. Tuy nhiên, nghe thì có vẻ đơn giản nhưng việc thực hành thì chắc chắn không đơn giản, đòi hỏi hàm lượng công nghệ cực kỳ cao và phức tạp. Để phần nào có thể hình dung được những khó khăn của quá trình hạ cánh tên lửa xuống sà lan ngoài biển, các nhà khoa học tại Media Lab thuộc MIT đã làm ra một game mang tên “SpaceX Falcon 9 Lander.”

Với phong cách thiết kế theo kiểu đồ họa retro 8 bit hồi xưa, trò chơi này đơn giản là đặt ra nhiệm vụ cho chúng ta phải dùng các phím điều hướng (hoặc ASDW) để hạ cánh tên lửa xuống ngay vị trí sà lan, tránh để nó bị nổ. Nhấn phím lên để khởi động động cơ đẩy của tên lửa, bấm trái phải để điều khiển tên lửa. Nếu bạn giữ quá nhiều nhiên liệu nhằm đẩy nó lên, tên lửa sẽ quá nhiệt và nổ. Nếu bạn dùng quá nhiều nhiên liệu, tên lửa lại bay ngược trở lên mất kiểm soát và cũng nổ. Và nếu đẩy qua trái phải quá nhiều thì cũng nổ. Và tất nhiên, đổi chiều đột ngột cũng giống như là hạ xuống biển với kết quả là cũng nổ.

Trò chơi này đã phần nào tái hiện lại những khó khăn mà Falcon 9 cùng đội ngũ của SpaceX phải đổi mặt khi cho hạ cánh xuống một cách an toàn. Mặc dù họ đã có sự trợ giúp của trí thông minh nhân tạo nhưng đó chỉ là một phần của vấn đề. SpaceX cho biết phải mất nhiều năm và bao gồm cả nhiều lần thất bại thì Falcon 9 mới chính thức hạ cánh động cơ đẩy thành công xuống sà lan vào 8/4/2016 để rồi tiếp tục sử dụng nó gần đây. Nói nhiều quá, giờ mời anh em chơi game xem có hạ cánh xuống thành công không nhé. Mình thử qua mà toàn thua.

Tham khảo MIT
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật không thể tin được !

Nó dùng Flash !!!!

Khó vãi chày
Giải thưởng phải cỡ con voi mới ham
witara
ĐẠI BÀNG
7 năm
Độ khó không thua gì Flappy
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
LOL. Mình đã thắng 😁

Screenshot (17).png
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
Tiếp tục thắng lần 2 😁

Screenshot (18).png
tienlbhoc
TÍCH CỰC
7 năm
mình thắng chỉ sau 50 lần thử 😁
nholuumanh
TÍCH CỰC
7 năm
@tienlbhoc Cứ 1 lần thua là bạn bay mất gần trăm triệu đô đó :oops:
Khó vãi các bác
VuQuangbds
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tại sao k sử dụng dù cho dễ nhỉ
triet90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@VuQuangbds họ loại phương án dùng dù từ vòng gởi xe rồi bác, ngoài khơi gió mạnh lắm .. bung dù xong rồi rơi xuống biển thì như ko.
VuQuangbds
ĐẠI BÀNG
7 năm
@triet90 Uh, thì có thể bung dù kết hợp giảm tốc, điều chỉnh hướng bằng động cơ mà nhỉ. Xuống biển chơi cả phao luôn
ndacthien
TÍCH CỰC
7 năm
@VuQuangbds Dù là cái thứ không điều khiển được, mà thiết kế cái khoang chứa dù thôi cũng mệt rồi.
rungvang
TÍCH CỰC
7 năm
@VuQuangbds Con này hạ cánh cả trên mặt đất lẫn biển. Hạ cánh đất liền ok lâu rồi, hạ trên biển khó hơn vì cái xà lan nó ko đứng nguyên. Bung dù thì ko đủ nhiên liệu trở về đúng xà lan vì gió sẽ thổi bay đi chỗ khác. Hạ cánh xuống biển cả cục sắt thép nặng thế kể cả có phao thì vẫn có thể dính nc vào động cơ với mạch điện tử. Lại còn mất công đi vớt. Mà đã dính nc thì ai dám phóng lại nữa.
kilyku
TÍCH CỰC
7 năm
Sucsess.png Khó thật nhưng vẫn làm được
poiklmnbvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vler
poiklmnbvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
vler thật
poiklmnbvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
thêm nữa nè :p:p:p😁:rolleyes: upload_2017-4-2_9-9-43.png
grezic
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sao mình vào là chơi thắng 7 lần liên tục nhỉ, nhiều khi không bấm gì cũng đậu được! Chơi tới lần 10 thì chán, nghỉ!
poiklmnbvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@grezic bác bấm Q và H hả
Thành công tốt đẹp 😆
Ảnh chụp màn hình (2).png
Đâu cần phải học mấy cái này, chờ họ làm tốt thì mình đi tắt đón đầu đem về ứng dụng thôi!
nholuumanh
TÍCH CỰC
7 năm
@Airblade14 bởi vậy VN có giàu được đâu bạn, có bao nhiêu tiền thì cũng đem nộp hết cho bọn nước ngoài để mua đồ của chúng nó về mà dùng. Còn bọn nó thì cứ việc ngồi chờ mấy thằng ngu hơn đưa tiền cho mình thôi :oops:
hoangdaica9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chơi dễ hều. Mình choi 10 lần đc luôn nhưng nó ko Stop mà nó lại chơi tiếp nên phải chơi lại để canh chụp màn hình. Màn thắng là có nhạc và tung hoa

Các bác đẩy làm sao cho cái đuôi nó quệt sà lan đến két 1 cái rồi phải nhíc nó lên 1 tý rồi thôi. nhiên liêu ko hết cũng ko sao
@hoangdaica9x tất cả lần đậu đều là 369, hư cấu =))
boyrocky
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangdaica9x có biết cái số 2/105 nghĩa là gì ko ? 2 là số lần thành công, và 105 là số lần thử đấy. Điêu thì cũng phải biết cách mà điêu chứ nhỉ

Đọc cái bài náy mà thấy các thể loại trí thức rởm của Việt Nam nó thế nào. Bố thì bật autopilot xong kêu dễ ợt xong chỉ bảo người khác, bố thì kêu dễ ợt 10 lần là xong trong khi thử ghi hơn 100 lần.
Thế này nhé, Q là chế độ tự động lái, kể cả quái bấm nút nào nó cũng đỗ được ok ? Nên im cái mồm đi. 2 H là chế độ tự cân bằng nên nó dễ hơn rất nhiều, đừng có thể hiện nữa mấy bố sĩ diện ơi.
hoangdaica9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boyrocky Gà lắm, lần đầu là 10 lần đc luôn bạn ạ, lần sau mình chơi chọn tìm cách chụp màn hình thôi. thanks. chơi gà thì im đi. hài
boyrocky
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangdaica9x ồ, chơi được cả 10 lần thì làm thêm 1 lần nữa chụp cũng chả tốn bao nhiêu thời gian đâu. Thế nên sao không chọn cách mà chơi rồi chụp lên đây để tôi im luôn còn hơn là ngồi nói mồm chả giải quyết vấn đề gì =))
win đc mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019