Mới mua iPhone 12 về, đây là những thứ bạn nên biết và làm (Phần 2)
Mikeknowsme
2 thángBình luận: 106
Mới mua iPhone 12 về, đây là những thứ bạn nên biết và làm (Phần 2)
Dưới đây là một vài điều cơ bản bạn cần làm khi mua iPhone 12 về hoặc đổi iPhone mới nói chung. Vì những thao tác và thiết lập này bạn nghĩ nó đơn giản cho nên thường bỏ qua, trong khi đó là những thứ chúng ta phải cần đến đầu tiên.

Mình đã có một bài chia sẻ vễ những thứ cần làm khi mua iPhone 12, anh em có thể xem lại:

Đổi tên iPhone

Thường tên của iPhone mới của bạn chỉ đơn giản là “iPhone”. Nếu vậy sẽ khó khăn trong việc người khác nhận dạng bạn trong việc AirDrop hoặc có khi gửi nhầm file cho bạn. Cũng như nếu đổi tên thì việc bạn chia sẻ hotspot cũng dễ dàng cho bạn bè nhận biết hơn.

Để đổi tên iPhone - vào Cài đặt - chọn Cài đặt chung (General) - chọn About (dòng đầu tiên) - chọn tên và đổi tên.

Đặt AirDrop ở chế độ Contacts Only

AirDrop là thứ tiện lợi và cũng là thứ phức tạp, khi bạn ở nơi công cộng thì khó mà tránh khỏi người lạ gửi AirDrop cho bạn những hình ảnh hay dữ liệu xấu, tiêu cực, nhạy cảm,... Tất nhiên bạn có thể từ chối nhận nhưng tốt nhất không nên để tên iPhone của bạn luôn hiển thị trên màn hình chia sẻ AirDrop của người khác.

Để thay đổi, bạn vào Cài đặt - chọn Cài đặt chung (General) - chọn AirDrop - chuyển sang chế độ chỉ nhận trong danh bạ (Contacts Only) hoặc tắt hẳn nó đi (Receiving Off).

Bạn cũng có thể chủ đổng chuyển nhanh các chế độ bằng cách vuốt Control Center xuống - nhấn giữ vào ô kết nối Wi-Fi, Cellular,... chọn vào icon AirDrop rồi thay đổi.

Đổi hình nền

Khi setup iPhone xong thì hình nền iPhone của bạn là hình nền iOS 14, thật ra hình này không đẹp và khá nhàm chán khi nhìn.

Bạn có thể đổi hình nền mặc định khác của Apple bên trong máy bằng cách chọn Cài đặt - kéo xuống chọn Wallpaper.

Sẵn tiện chia sẻ với anh em ứng dụng Unsplash - giúp tìm hình nền chất lượng cao, miễn phí, được chia sẻ bởi người dùng trên thế giới. (không có quảng cáo đâu đừng thắc mắc).

Mở AssistiveTouch

AssistiveTouch là cái cục tròn tròn mà các bạn nữ hay sử dụng để dùng nhiều action như khoá / mở máy, về home, chụp màn hình, quay màn hình,...

Mình không khuyến khích xài cái này tuy nhiên nếu những ai đã lệ thuộc vào nó và đã quá quen thì vẫn có thể tiếp tục sử dụng. Để mở AssistiveTouch, vào Cài đặt - chọn Trợ năng (Accessibility) - chọn vào Cảm ứng (Touch) - chọn AssistiveTouch và mở nó lên.

Thiết lập bàn phím

Ngoài chuyện thiết lập ngôn ngữ bàn pím ra thì có một số thứ bạn cần quan tâm đến như chế độ tự sửa từ đúng cho bạn (auto-correction) hoặc kiểm tra chính tả và gợi ý từ (Predictive).

Như mình thì sẽ tắt cái Auto-Correction và cái kiểm ta chính tả đi vì nó rất phiền trong quá trình gõ, nhiều khi bạn cũng không gõ tắt được hay những ngôn ngữ riêng mà bạn muốn dùng.

Để thiết lập những thứ về bàn phím kể trên, bạn vào Cài đặt - Cài đặt chung (General) - chọn Bàn phím (Keyoards).

Sắp xếp lại màn hình Home, thêm Widgets

Với iOS 14 thì dường như mọi người đã quá quen với Widgets rồi, nó sẽ dựa vào các ứng dụng có sẵn để giúp hiển thị ngoài màn home của iPhone bạn thêm đẹp hơn, rõ thông tin hơn. Chỉ cần vuốt sang bên trái của màn hình home là bạn truy cập được Widgets. Sau đó thay đổi kích thước cũng như di chuyển ra bất cứ đâu mà bạn muốn.

Ngoài ra nếu bạn muốn ẩn một app icon nào đó ra khỏi màn hình home cho bớt lằng nhằng thì chọn vào nó - sau đó chọn đưa vào App Library (Remove to App Library).

Mình chẳng cần phải làm gì nhiều. Chỉ cần bật nguồn rồi để cạnh iphone đang dùng rồi làm vài thao tác nhẹ là qua tất tần tật.
pandaspoon
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mai mốt lấy vợ sẽ có bài “mới lấy vợ về những điều cần biết và phải làm” ( sợ mấy bác làm lộn lỗ là không có đứa nói dõi tông đường đâu nhé )
@Jamesbond Bật hết rồi chứ bạn, bật "chỉ danh bạ" thì ko tìm được iphone cần share, phải bật "mọi người" thì mới thấy
limann
TÍCH CỰC
2 tháng
@Jamesbond B1 : xin giấy phép - B2 : trả tiền lụm về - B3:......................
@pandaspoon Có liền đây ông, cái gì cũng cần phải có hướng dẫn sử dụng hết nhé 😆)
Screenshot 2020-11-25 110751.png
Apple vẫn chưa đồng bộ tên iPhone lên iCloud. Mỗi lần reset lại máy sẽ bị mất tên iPhone cũ.
@from team b with love Chuyển toàn bộ contact sang Google contact là hết
Bài khá là nhàm, nếu ko muốn nói là đã có rất nhìu bài viết kiểu này
Lên hbo kiếm nút search hộ cái b 😆 còn tinhte thì có nút search nhé. À đừng bảo lên gg nhé. Nó xàm l lắm. Ngta bảo rõ ràng film hbo chứ k phải film lậu mờ căm sub ngu lag giật quảng cáo liên tục nhé
@xinchao Hydro Khi nào ra bài ss đăng lại cmt này oke
devilbs
TÍCH CỰC
2 tháng
@Shine.shin Thế ngược lại thì tất cả người đọc đều biết là tinhte đã từng đăng mấy nội dung này để đi search hả bạn??? ko dành cho bạn thì người nào ko biết người ta xem, bạn cứ lặng lẽ đi ra là được, tương tự như vậy nếu đã biết là cái phim này có chiếu rồi thì đi tìm các nền tàng phát fim mà xem nhé, chưa dùng netflix bao giờ hay sao mà phải fim lậu với lại sub ngu lag giật giật gì gì????
@lucifervnn Quanh đi quẩn lại chỉ là mấy cái mẹo mẹo
Trừ mục cuối thì khác gì các đời iPhone trước mà phải làm riêng một post để tế iPhone 12?
Mới mua về thì cúng face máy mới ngon lành
KLQ bài xàm này, AE có bị tình trạng khi restore iphone bằng iPhone mọi thứ vẫn còn y trong máy ko??? mình ko có lưu trên iCloud mà sao lạ kỳ
@Hybrid Gs Em cũng vậy Bác, gần như mọi thứ vẫn còn nguyên sau khi restore.
@crazyonline sao lạ vậy ta, muốn làm sạch bong cái máy ko dc nữa hả
Buồn ghê...
bài viết khá bình thường 😁
tua lại vài năm trước thì còn được
Bài rất là "tinhte"
Vẫn còn thiếu 1 mục nữa mà mod ko đưa lên...
NoyKun
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mới mua về là đãi bạn bè đi " rửa " 😆 ko thì chúng nó sẽ " rủa "
thangbem
TÍCH CỰC
2 tháng
Backup từ cái cũ sang là xong, bài viết nhảm nhí.
Vãi thật.
Bài viết thật sự nhạt và nhảm!
Shinoda8x
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bài viết rất buồn cười và nhạt thếch.
- đổi tên iphone => khi đăng ký 1 tài khoản icloud thiết bị sẽ tự động nhận first name là tên của iphone đó (ví dụ Stupid's iPhone hoặc iPhone của Stupid)
- airdrop off hẳn có việc dùng thì bật.
- nút Home ảo ko còn quá quan tâm nữa.
- màn Oled nên vào lấy hình nền màu đen cài các icon nổi bần bật.
- bàn phím tắt chế độ tự sửa và tự gợi ý
- widget ko quan tâm lắm.
- app wallpaper ko nhanh bằng search trên google chủ để rồi lấy thẳng ảnh về.
cả bài tóm tắt bằng vài dòng.
Cười vô mặt
finely
TÍCH CỰC
2 tháng
@Shinoda8x Lâu lâu tinh tế có mấy bài kiểu này. Nhưng được lên trang nhất nha.
Ko phải mình chê hay gì, nhưng mà người ta càng lớn mạnh thì người ta càng chuyên nghiệp. Còn tinh tế thì ngược lại.
@finely Vì tuyển được mấy mod chưa chuyên và giao cho mấy Mod đó viết bài nên tới hạn không có bài thì phải thế thôi
Ẹc. iPhone mà xài assistive touch thì thôi dẹp luôn cho rồi
@irtel_neyugn Nhớ lúc mới mua iphone lần đầu ở thegioididong mấy em gái cũng lanh chanh "để em mở nút hôm ảo cho anh xài cho tiện" : ))))
finely
TÍCH CỰC
2 tháng
@irtel_neyugn Đúng ùi đó. Nhưng khi thành thói quen thì ko bỏ được. Mẹ của mình trước kia ko bao giờ sài, về Việt Nam nghe lời mấy bà dưới quê, xài để sợ hư nguồn hư này hư kia. Giờ mẹ mình lúc nào cũng bật, mình mà thấy là mình ngứa mắt mình tắt.
bomy
CAO CẤP
2 tháng
@irtel_neyugn Xài thấy cũng ổn mà. Nhiều tác vụ thấy cũng tiện. Mình xài 11 mà vẫn home ảo để chọt nè. Xài lâu quen rồi ko có thấy cũng thiếu thiếu
@bomy Ngày xưa lòi đâu ra cái thông tin xài cái nguồn riết nó liệt không bán máy được blah blah. Xong ai cũng bật. Giờ iPhone 12 rồi điều khiển có trong control center hết rồi.
Tui đang đọc cái con khỉ gì vậy trời. Hóng mod lấy vợ và viết bài tương tự.
@caffeinezzZ Những việc cần làm khi vừa cưới vợ 😆)))
crazyfox
TÍCH CỰC
2 tháng
Tôi đoán bài này sẽ bị nhiều cmt kiểu: đây là thứ chỉ có trên iphone 12 sao?
dhnghia
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mod cho mình hỏi vụ nóng máy do phôi sim mobifone cũ trên iphone 11 ios 14, nếu mình gắn vào máy 12 thì còn bị nữa ko nhỉ
ducdl2
TÍCH CỰC
2 tháng
Phôi chữ V là loại phôi mới chứ không phải cũ.Cả Mobi và Viettel đều bị.Ra đổi phôi sim là hết,Mobi có sẵn sao cứ phải thắc mắc nhỉ?
Hữu ích, cám ơn mod
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019