Mời tải về công cụ phát hiện WannaCry của BKAV, đã có rất nhiều người dùng Việt Nam bị dính

sonlazio
15/5/2017 3:3Phản hồi: 460
Mời tải về công cụ phát hiện WannaCry của BKAV, đã có rất nhiều người dùng Việt Nam bị dính
Sáng nay một loạt bạn của mình thông báo về việc máy tính công ty bị ransomwave WannaCry tấn công, hậu quả là hàng loạt máy tính bị ảnh hưởng, ảnh hưởng rất nhiều đến công việc của công ty. Việt Nam là một trong 20 quốc gia bị ảnh hưởng nhiều nhất bởi con malware này, các bạn hãy tải công cụ kiểm tra của BKAV để xem máy của mình có bị không nhé, ngoài ra thì công cụ này cũng sẽ cảnh báo nếu máy tính có chữa lỗ hổng EternalBlue mà WannaCry khai thác, dùng để tấn công máy tính chúng ta.

Với các bạn may mắn chưa bị nhiễm, hãy ngắt tất cả các kết nối khỏi mạng Internet của công ty hoặc gia đình, tốt nhất là phát 3G để tải về các bản cập nhật mới nhất cho Windows. "Ưu điểm" của WannaCry là nếu đã lây nhiễm một máy tính trong mạng nội bộ thì nó rất dễ lây nhiễm sang các thiết bị khác.

WannaCry là một ransomwave, khi máy tính bị xâm nhập nó sẽ mã hóa toàn bộ các dữ liệu trong máy và đòi hỏi người dùng trả tiền để có thể lấy lại dữ liệu. Hiện tại đã có hơn 200.000 thiết bị ở 150 quốc gia và vùng lãnh thổ khác nhau bị ảnh hưởng bởi con malware tống tiền này.
460 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Để remove KasperSky rồi download về vậy 😔
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PressnHold nghe ngồ ngộ vậy cà
tuan 95
CAO CẤP
7 năm
@nemo1810 ủa e bị xung đột vs avast nè
nemo1810
TÍCH CỰC
7 năm
@tuan 95 Ý là kapersky của bác kia không bị 😆), em cũng dùng kav, không sao cả, còn các phần mềm khác thì không ý kiến 😁
CangThat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không click vào link lạ =))
@Togari Nói mạng LAN thì hiểu rồi, tưởng ông kia bảo máy cá nhân ở nhà không làm gì cũng dính.
Hải6791
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lazyboy76 Nó chỉ lây lan tự động như vậy với những máy cúng mạng lan thôi ông . Vi1 dụ 10 máy chung mạng Lan 1 máy tải con viruts này về dôi cài đặt vào máy song mấy máy kia bị theo chú làm gì có vụ 1 máy đang iên lành ko tải hay càu gì mà bị
@Hải6791 Nếu máy bạn kết nối trực tiếp với internet (không thông qua router) thì cũng tương tự mạng lan, vẫn ảnh hưởng bình thường. Tuy nhiên máy tính cá nhân thường (~100%) không kết nối trực tiếp kiểu này, vì thế việc nói chỉ kết nối mạng lan mới bị cũng tương đối chính xác.
thanhvng
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ssasa14 Cái loại Virut chờ kích vào link nó lỗi thời lâu rồi. Virut mới nó giỏi hơn nhiều. Ẩn giấu khắp nơi. Chỉ cần bạn vào youtube là nó có thể nhiễm rồi. Cách tốt nhất là dùng phần mềm diệt virut
cu kum
TÍCH CỰC
7 năm
Tình hình có vẻ căng đấy
Đang dùng linux, vào cười phát rùi đi ra :p
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khoi207 Cũng đang hóng linux hệ điều hành nào bác?
@Key Product tin mấy thằng nhổn làm viên để bán nhà hả? toàn OS cũ dính...win 10 tuyên bố các cháu virus vào đây hộ cái
linux87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buidoimiennui thím cứ cười đi, ngày đẹp giời thấy thông điệp 300$ thì ...
@Key Product WannaCry khai thác lỗ hổng trên hệ điều hành windows thì liên quan gì đến linux bạn?
nhimret
CAO CẤP
7 năm
bkav quét thì tin tưởng 😆)) còn quả diệt thì càng diệt càng ra virus, thế mới tài :v
north3102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KytoSai Giờ mình chuyển sang linux và mấy năm trước đã bỏ bkav. Nhưng cách đây mấy năm thì bkav như trên thật đấy
@nhimret khi bác cài thì virus đã bắt đầu đẻ trứng nhé
hoa_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KytoSai Bỏ tiền mua app để dùng mà app quá kém, chấp nhận mất tiền và bỏ luôn hỏi sao giờ khi nghe đến không định kiến.
hien_vip12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhimret chuẩn rồi em cài bản home diệt dc trong khi máy khác cài bản pro diệt éo dc mấy vi rút bt
Rút phích chờ bão qua 😆
@Duong_Act Haha mình phải đăng nhập vào like cho bác.
blackyaa
TÍCH CỰC
7 năm
@itismyaccount Like xong nhớ rút phích
@Duong_Act vẫn online tinhte đều chớ rút phích gì:rolleyes:
@stanley nguyen On trên đt 😁
k4iz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang quét..... ko biết có dính ko nữa
Bọn tin tặc này chỉ vài ngày mà thu được trên tỷ đô, sướng thật
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyentrunghieu82 Chưa được 50k $ nữa chứ ở đó mà tỷ đô
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/ke-tao-ra-wannacry-moi-nhan-duoc-50-000-usd-tien-chuoc-3585268.html
@sieu_nhan Đây bác!: http://bb.com.vn/pro/virus-spyware/trojan-antitrojan/3010-phat-hien-virus-moi-chi-nam-trong-bo-nho-ram-ma-ko-lay-nhiem-vao-o-cung.html
ACFH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuansiro Bạn nên biết RAM lưu trữ dữ liệu nhờ điện chứ không thể lưu dữ liệu như ổ cứng. Con virus này nằm trong ram nhưng không phải nó có thể ở đó mọi lúc mà máy chỉ bị nhiễm khi truy cập các trang web cụ thể. Bạn đọc kỹ lại có đoạn "người dùng có thể khởi động lại và máy tính sẽ được sạch sẽ". Như bạn kia 4mat cài win thì quá sạch
@nguyentrunghieu82 Bác nhầm rồi cụ Quảng bom cho nổ Bkave là thu lại hết tiền tỉ cho mà xem :-》
_ Nói thật là ... không tín nhiệm BKAV 😁
huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
@iceteazz Thì mời ra khỏi đội...có ép bắt mua đâu. Chết sắp nơi thì thuốc nào chả quý
hoa_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huydancmit Tui thà chết cái cái bụp còn hơn bị chết dần chết mòn vì cái app BKAV
Linus có bị ảnh hưởn ko nhỉ?
vanthoan
TÍCH CỰC
7 năm
@bud's Bác kiểm tra lại thư mục share với các máy Windows và đặt permission cho đúng. Các phần mềm không được run từ thư mục share mà phải down trực tiếp từ nhà cung cấp.
Nếu máy bác có cài các phần mềm remote control như SSH/VNC hoặc có cài phần mềm quản lý cơ sở dữ liệu thì nhớ đặt mật khẩu thật mạnh. Đối với VNC nên chỉnh chế độ LISTEN local rồi dẫn nó qua tunel SSH vì kết nối VNC không được mã hoá.
jiti
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's HDH mới chắc không đâu.
@bud's Tất nhiên ko
BKAV ư ? Ko tin tưởng lắm :rolleyes:
voicon848
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin lỗi bác Sơn nhưng em không chơi với BKAV.
mình không sợ virus vì máy mình chỉ đọc báo và bán hàng FB !
Togari
TÍCH CỰC
7 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Nó mã hoá hết dữ liệu ổ cứng nên bạn ko truy cập đc đâu =)) 1 khi đã dính chỉ có đg format ổ
@Togari không hiểu lắm..nếu nó mã hóa hết 1 ở hdd 500gb thì cũng mất 1 3h chứ...không lẻ nó làm mà mình không biết sao
@Togari thì đó, máy ông ấy chỉ có lướt Facebook thôi chứ chả có gì, dính thì 4mat hết rồi lại bình thường. máy ông nào nhiều dữ liệu mới lo thôi
Wei Yan
ĐẠI BÀNG
7 năm
ko chừng tải BKAV về nó còn kinh khủng hơn wanna cry
BaoTieuTu
TÍCH CỰC
7 năm
@Wei Yan thánh chém à, nó chạy online ko cần cài đặt kìa
@BaoTieuTu bạn hài quá, thế các soft chạy online nó ko hỏi bạn quyền scan pc bạn chắc, bạn cho nó quyền thì n1o muốn làm gì thì làm.
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
@Wei Yan Nổ luôn máy ý chứ, gài bom
dùng windows defender có được k nhỉ
thấy chưa ai dùng windows 10 dính :v
@nhatientri win defender diệt được, nhưng điều đầu tiên làm là phải vá lỗi Win ngay.

Microsoft spokesman says customers running free antivirus software and have Windows Updates enabled are protected from 'ransomware' attack

— Sky News Newsdesk (@SkyNewsBreak) May 12, 2017
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@nhatientri Win def đc update để chống con này rồi phải
nguoila_87
TÍCH CỰC
7 năm
@nhatientri Thấy bảo win 10 đã vá cái lỗ hổng này lâu rồi. Con wanna này chỉ đợp được mấy bản win cũ ko còn được hỗ trợ thì phải
@nguoila_87 Vá thì vá rồi nhưng bạn xài ..... hay win bản quyền vậy ahihi
canhgaxao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhatientri Tất cả các máy mà dùng Windows 10 đều được update bản vá ngay sau khi thông tin được phát tán. trừ những máy không update được phải chịu.
vidaihiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phần mềm này được tích hợp sẵn trên Bờ phôn 2.0 nhé 😃
Thà bị nhiễm WannaCry còn đỡ nguy hiểm hơn cài BKAV lol
BaoTieuTu
TÍCH CỰC
7 năm
@harry.pham16 ông co đọc kỹ ko, ko phải cài đặt, chỉ về là chạy, ko làm nhiều bước. cái này có lợi chứ đừng kiểu nói nguy hiểm thế
xxx333xxx
TÍCH CỰC
7 năm
@BaoTieuTu Chạy cũng không chạy, download cũng chả thèm download. Bản thân BKAV cũng là một thứ virus vớ vẩn nhất quả đất và chuyên loè thiên hạ từ bao năm nay rồi.

Tôi không thiếu công cụ mà phải xài cái thứ này ;)
@BaoTieuTu Giống cái WannaCry đó cũng chỉ mới vô website là bị chứ đâu cần cài.
Nói vậy thui chứ xài Macbook lâu rồi nên chả cần lo.
Klove
TÍCH CỰC
7 năm
@BaoTieuTu Ý bạn ý nói ko thèm cài bkave diệt virus thì cái công cụ này bạn ý tải về làm j cho phí lưu lượng net. Mà mình nghĩ bạn ý nói cũng đúng, 1 cái công ty công nghệ giải trí tấu hài cả năm nay thì có giá trị gì để người ta tin dùng? Chỉ để làm trò hề thôi bkave
luong1994
ĐẠI BÀNG
7 năm
cho hỏi tưởng lửa của Avast Premier có giúp ngăn chặn được loại malware này không.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019