Mới xăm mình xong không nên tắm biển hoặc bơi vì có thể bạn sẽ mất mạng

MinhTriND
5/6/2017 7:45Phản hồi: 80
Mới xăm mình xong không nên tắm biển hoặc bơi vì có thể bạn sẽ mất mạng
Các nghệ sĩ xăm mình chuyên nghiệp thường cung cấp cho chúng ta một số quy tắc quan trọng về việc bảo vệ chỗ xăm như thế nào trong vài giờ và vài ngày sau khi xăm. Điều quan trọng nhất: giữ cho khu vực có hình xăm luôn sạch sẽ và được che chắn kỹ càng bởi vào thời điểm này, vùng da đó khá nhạy cảm với môi trường, đặc biệt là dễ nhiễm khuẩn. Vì không tuân thủ quy tắc này mà một người đàn ông ở Mỹ đã chết sau 5 ngày xăm chân.

Trong quá trình xăm mình, mỗi một lần kim xăm đâm xuyên vào da, nó sẽ tạo ra một vết thương và đó là con đường mà vi trùng có thể xâm nhập vào cơ thể. Hình xăm càng lớn, bạn càng có nguy cơ đối mặt với nhiễm trùng. Sau khi tháo lớp băng dán ban đầu và nhẹ nhàng làm sạch vết xăm mới, mọi người thường được hướng dẫn bôi kem kháng khuẩn và nếu kỹ hơn thì dùng băng mới để băng lại. Những việc này phải được thực hiện lặp đi lặp lại trong một vài ngày để da có đủ thời gian làm lành. Việc nhất định phải tránh sau khi có hình xăm mới là ngâm vùng da đó vào nước. Hay nói cách khác, sau khi vừa xăm mình, bạn cần phải tắm nhanh dưới vòi sen, không ngâm mình trong bồn tắm và chắc chắc không được bơi.

Các chuyên gia cảnh báo người mới xăm hình cần tránh tiếp xúc nhiều với nước nghi ngờ là bẩn bởi thời gian đầu, da vẫn còn trong giai đoạn hồi phục. Liên quan đến vấn đề nêu trên, câu chuyện vừa xảy ra với một người đàn ông 31 tuổi ở Mỹ có lẽ sẽ có tác dụng cảnh báo mạnh mẽ nhất cho những người đang có ý định xăm mình hoặc vừa xăm xong. Theo báo cáo được đăng tải trên tạp chí y khoa BMJ, sau khi xăm một hình mới được 5 ngày ở chân, người đàn ông sống ở Texas quyết định đến vịnh Mexico và tắm biển tại đây.

Chỉ 3 ngày sau, ông được đưa vào Bệnh viện Parkland Memorial ở Dallas với tình trạng đau đớn ở cả chân và bàn chân. Những triệu chứng khác bao gồm sốt, ớn lạnh, khu vực quanh vết xăm cũng như vài vùng trên chân đỏ tấy. "Anh ấy nói chân phải của mình rất đau đớn và chúng tôi ngay lập tức chú ý đến trường hợp này", Nicholas Hendren, bác sĩ nội trú tại Đại học Y Tây Nam Texas (UT Southwester) cho biết. "Chỉ trong vài giờ, mọi thứ đã diễn tiến khá nhanh. Da trở nên sẫm màu, xuất hiện nhiều vết thâm tím và các bóng nước hình thành ở chân anh ấy. Điều đó cho thấy tình trạng đã ở mức báo động. Anh ấy đã trải qua giai đoạn đầu của tình trạng sốc nhiễm khuẩn và thận cũng đã bị tổn thương. Rất nhanh chóng, sốc nhiễm khuẩn đã tiến triển từ giai đoạn đầu sang giai đoạn nghiêm trọng nhất, chỉ trong 12 tiếng hoặc lâu hơn, đó là điểm tiêu biểu của loại nhiễm khuẩn này".

Vấn đề trở nên phức tạp hơn khi người đàn ông này đang mang trong người căn bênh gan mãn tính bởi uống nhiều bia mỗi ngày. Anh ta ngay lập tức được đặt máy trợ thở và truyền kháng sinh mạnh. Qua các xét nghiệm, người ta tìm thấy trong cơ thể anh Vibrio vulnificu, một loại vi khuẩn thường được tìm thấy ở vùng nước ven biển. Những người mắc bệnh gan, ung thư, tiểu đường, HIV hay bệnh rối loạn máu Thalassemia là nhóm dễ bị tổn thương nhất bởi vi khuẩn này. Theo thông tin được đăng tải trên BMJ, ở Mỹ, hầu hết các trường hợp nhiễm bệnh nghiêm trọng sau khi bệnh nhân ăn các con hàu sống dọc theo bờ biển vùng duyên hải vịnh Mexico bởi gần như tất cả những con hàu này đều có chứa V. vulnificus vào mùa hè.

Nôn mửa và tiêu chảy là những triệu chứng mà hầu hết người nhiễm khuẩn đều sẽ trải qua, theo Hendren. Đối với người khoẻ mạnh, họ thường vượt qua các triệu chứng này mà không cần nhập viện bởi hệ thống miễn dịch của họ đủ để chống lại vi khuẩn. Tuy nhiên, "nhiễm trùng cũng có thể xảy ra với vết thương hở khi tiếp xúc với nước bị ô nhiễm, nhưng cơ chế lây nhiễm này khá hiếm". Hendren không có cơ hội để trực tiếp hỏi bệnh nhân của mình xem liệu anh ta có nghe những lời khuyên sau khi xăm mình hay không và gia đình của anh này cũng không nghĩ là bệnh tình là tiến triển nhanh như vậy.

Trong các tuần kế đó, anh liên tục ói mửa. 18 ngày sau khi nhập viện, anh đã không cần sự hỗ trợ của máy thở và bắt đầu có dấu hiệu "phục hồi tích cực". Tuy nhiên chỉ một tháng sau, mọi thứ có vẻ xấu đi. Khoảng 2 tháng kể từ khi nhập viện, anh qua đời vì sốc nhiễm khuẩn. Bác sĩ Hendren cho rằng ở những người khoẻ mạnh, vi khuẩn hiếm khi có cơ hội hoành hành. Nhưng ở người mắc bệnh gan, họ rất dễ bị nhiễm trùng. Vì hầu hết các ca nhiễm trùng đều xuất phát từ việc ăn hàu sống, Hendren nhấn mạnh cách duy nhất để tiêu diệt chúng là nấu thật chín trước khi ăn. Những người mắc bệnh gan hoặc rối loạn sắt không nên ăn hàu sống bởi họ là đối tượng dễ tấn công. Hendren nói thông điệp của câu chuyện trên không phải là bảo người ta không nên xăm mình, nhưng điều quan trọng là bạn phải thực hiện nó "một cách an toàn, xăm ở một nơi được cấp phép và đảm bảo việc chăm sóc vết thương và đối xử với nó như bất kỳ vết thương nào khác".

Tham khảo: CNN
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình tưởng cái này là hiển nhiên và không cần nghiên cứu hay cảnh báo chứ nhỉ? Chỉ có sau đêm tân hôn là tắm táp bình thường thôi, chứ ai bị đâm hàng ngàn phát như thế cũng phải biết là sẽ bị xâm nhập bởi vô vàn vi khuẩn qua đường lỗ... bị đâm!
@PressnHold Có những thứ người ta nghĩ là hiển nhiên ai cũng biết, cho đến khi có người làm sai mang vạ người ta mới ớ ra cảnh báo
thuhuongwifi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PressnHold Thánh ăn gì em cúng ?
Lúc đầu nói xăm mình, xuống dưới lại chuyển sang ăn hàu
johnnyuk
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenminh56547 Theo mình thì đoạn dưới nói là "hầu hết" những trường hợp khác thôi. Còn cái ca chính nói tới trong bài vẫn là do xăm.
@nguyenminh56547 Đọc lại bài
mình xăm xong còn chả dám ăn cá, thịt gà, kiêng đúng 2 tuần
nguyendrum
TÍCH CỰC
7 năm
@Thanh Nhã2007 ok! có kiên thì có lành......
van.iphone
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thì không biết gì về nghệ thuật xâm, đẹp hay xấu cũng không nhìn ra.
Tinhte dạo này quảng cáo quá lố nha, nên quảng cáo sao cho tinhte một tí.
@mtancong Trong bài có nhắc tên tiệm xăm nào đâu mà bạn nói quảng cáo 😔((( vu khống là ứ chiu đâu nha!!!
@mtancong A hi hi, tinhte quảng cáo theo hành vi của người dùng, a hi hi, biết rồi nhá :=))))
@vovantan007 Hành vì gì tôi có biết bigo live là cái khỉ gì đâu mà quảng cáo.
@tieumichanhche Ak mình không nói đến bài viết mình nói mấy cái quảng cáo bên dưới ấy
konken1987
TÍCH CỰC
7 năm
Những ai có kinh nghiệm cho hỏi chút : mình dẫn thằng bạn đi xăm, liệu mình có được tắm biển không.
@konken1987 Ai bị người kia xăm thì không được tắm
tnc2305
ĐẠI BÀNG
7 năm
@konken1987 câu trả lời dành cho bạn là không vì không lên để thằng bạn lại trên bờ một mình
@konken1987 mình có kinh nghiệm đây
nó đưa mình đi xăm, nếu nó xuống tắm biển thì bị đuối mình k cứu đâu, vì mình k được xuống nước, với lại... "cho mày chết"
kgsang
TÍCH CỰC
7 năm
vãi theo kinh nghiệm của em là: xăm xong tốt nhất là không nên tắm 1 ngày ăn uống thổi mái đi không sao đâu
Mr Hùng™
ĐẠI BÀNG
7 năm
ông nào xăm mực đắt tiền ko sao , còn mực rẻ tiền thì cứ xác định là nguy cơ ung thư có % nhé , nên đến các tiệm xăm uy tín không thì mệt đấy
mobi1994
ĐẠI BÀNG
7 năm
con bạn mình xăm xong nó ăn rau muống để hình xăm nó nổi lên ạ, kinh hồn
caoboivfcj
ĐẠI BÀNG
7 năm
ngày xưa bác sỉ xăm có 1 chỗ thành thẹo từ đó bỏ luôn ko dám xăm hình luôn
@caoboivfcj haha/em cũng bị bác ơi.tuổi thơ bất hạnh vl
thaiduy911
TÍCH CỰC
7 năm
Bài này ko nên lên top
buianhngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng thích xăm mà làm trong ngành giáo dục không dám xăm hình nào trên người.
icemax
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buianhngoc bên nước ngoài vô tư lắm, đừng quá lố là được, cô giáo tây xăm là rất bình thường, còn bên mình thì xác định cmnr...
buianhngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@icemax Không phải đâu nhé. Đối với 1 số ngành đặc thù người ta cũng không muốn nhân viên có hình xăm ở vị trí có thể nhìn thấy: cảnh sát, phi công, giáo viên v...v...
@buianhngoc ai bảo cảnh sát không xăm mình thế :v Mời sang mẽo. Chỉ khó lúc đi xin việc thôi. Được thêm điểm cộng có cá tính đấy.
buianhngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 Mời đọc kĩ lại : "không thích" chứ không phải "không được". Cảnh sát rất ít (cực hiếm) người xăm vào những nơi dễ thấy. Lính thì xăm đầy.
Cần gì phải bơi vớii tắm biển. Mình xăm xong, đã ngồi ở lại phòng xăm gần 1 tiếng mà không thấy có phản ứng gì, xách xe lên đi về chừng 3km thì chóng mặt, dựng vội xe xuống ngồi ở gốc cây mà choáng chừng 30 giây ko biết gì xung quanh luôn. Nếu không dừng kịp chắc đã ngã lăn ra giữa đường luôn rồi.
lee0803
TÍCH CỰC
6 năm
@sskkb sốc phản vệ
Hình đẹp đấy... dành cho ai khoẻ tim 😁

Cá nhân mình ko thích xăm, và sẽ không bao giờ xăm.
snackviet1
TÍCH CỰC
7 năm
K xăm vẫn tốt hơn, ở VN đa số vẫn suy nghi như vậy. Trong đó có em 😁. Mấy bác đừng có chống chế, đa số thắng thiểu số ^^
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@snackviet1 Quan trọng bác có dám nói trc mặt mấy bạn xăm ko 😆.
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@conb 😁 Tùy suy nghĩ từng người mà bác, em thấy bên Nhật xăm nhiều nhưng đa số đàn anh chị nhiều, có đợt đọc báo thấy người Nhật có bộ phận rất kỳ thị những ai xăm mình và đối xử khác hẳn với những người đó. Còn bên phương tây thấy xăm là bình thường, có điều ít thấy mấy bác chính trị xăm mình (hoặc xăm chỗ kín ko thấy :rolleyes:). Chả kỳ thị gì ai, có điều các bác trước khi xăm suy nghĩ cho kỹ, đôi khi mình thích nhưng còn nhiều yếu tố quanh ta tác động. À mà hình như xăm = sữa mẹ thì lúc nóng nó mới nổi lên à các bác :D
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@marklost Ah bên Nhật, riêng Nhật rất kị hình xăm, vì hình xăm chứng tỏ người đó là Yakuza (mafia Nhật).

Xăm sữa là thuật ngữ bác ah 😆, ko phải bằng sữa mẹ đâu. Kiểu hình xăm đặc biệt khi thân nhiệt cao sẽ nổi lên bác ah. Xăm kiểu đó đau hơn bt nhiều lần.
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@conb 😁 giống kiểu siêu xay da biến hình ấy hả !! Chưa được chiêm ngưỡng thực tế thế nào :D
Xăm 2 chữ "SÁT THÁT" vào tay 😁
HuluHala
TÍCH CỰC
7 năm
@hiệp sĩ kanzaki hai chữ đó cũ rồi :D
Sao trước khi hoại tử bác sĩ không chặt chân đi nhỉ.... Mình thấy có nhiều người hoại từ phải chặt bộ phận bị hoại đi là sống mà.... haiz Dễ sợ quá
chuotlang94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cachnhietminhquan Cái này không phải hoại tử mà là nhiễm khuẩn vào máu rồi bác, mà ông kia còn bị bệnh gan nữa nên dễ đi hơn
xăm trổ làm j cho đau khổ , nhìn dị hợm, rẻ tiền, ko giống ai. nhất là mấy chú thích xăm hổ báo.ko ngóc lên dc @,@
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@ticktack Anh giám đốc cty thép, chủ tiệm hoa 38 degree xăm kìa bác ;)). Quan trọng là nhân cách thôi.
unsigup
TÍCH CỰC
7 năm
@ticktack Hihihi... bác cực đoan quá. Mình là mình, đâu cần giống ai.
@conb khi người ta trên đỉnh thành công thì ng ta mới xăm bác ơi. để kỉ niệm 1 sự kiện j đó. giống messi khi đã ở trên đỉnh phong độ mới xăm đầy mình đó. nhưng cũng có 1 số người , người ta khôn, như C.Ronaldo hay Ronaldo béo, hay Alexis sanchez, đâu có xăm j đâu. để còn đc giá trị quảng cáo với các hãng. xăm đầy mình ai thèm dám thuê quảng bá hình ảnh rộng rãi. nhất là với con nít.
ở bên Úc. các cơ quan chính phủ họ ko nhận nhân viên có hình xăm. còn ở Vn. bác làm các cơ quan nhà nước đoàn thể tổ chức lớn. cũng vậy . nếu bác xăm hổ báo là sẽ bị đuổi ngay. các CEO lớn hay Tổng giám đốc họ rất hạn chế xăm. nói chung phải có 1 dip j đó, xăm 1 vài hình nho nhỏ để kỉ niệm thì còn ok 😃
bác có thấy ai xăm trổ đầy tay - lưng ,cổ , chân mà đàng hoàng, ko nói e nghe thử . nhân cách thì cũng từ cái cách tiếp xúc ban đầu chứ đâu phải để tiếp xúc va chạm nhiều roi mới ra nhân cách tốt...
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@ticktack Đâu phải cứ làm nhà nước là đàng hoàng hả bác. Bạn bè e làm các cty nước ngoài, cũng người đàng hoàng, xăm ỳ xèo thôi. Các a huấn luyện viên với vận động viên bên e cũng xăm, mà tính ra lại là người nhà nước, được nhà nước nuôi 😃). Nói chung nhiều lắm bác ah, cuộc đời sao có thể thiển cận nhìn bìa đoán sách được, Quách Tĩnh đã nói đường dài mới biết nhân cách, việc nhỏ nhìn không ra, đến việc lớn mới biết. Tất nhiên ấn tượng ban đầu cũng cần, nhưng tùy trường hợp thôi, làm ăn ngoại giao chủ yếu lấy lòng để moi tiền nhau, đâu phải là bạn bè 😃.
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@ticktack C.ronaldo ko xăm vì anh này hay đi hiến máu mà. có phải đi quảng cáo đâu.

còn vụ làm cơ quan chính phủ ko xăm là có thật. chưa thấy quan chức cấp cao của nước nào có hình xăm cả. tây họ thoải mái thật nhưng có những cái thì phải theo nguyên tắc. trước cũng có vụ mấy tay hacker bên mỹ thấy làm việc cho FBI hay gì đó kêu là bị gò bó ép buộc quá nên bỏ luôn ko làm nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019