Mời xem bộ ảnh "Tôi không thể!" về đe doạ của ô nhiễm môi trường tới sự sống con người

ND Minh Đức
9/2/2017 2:58Phản hồi: 26
Mời xem bộ ảnh "Tôi không thể!" về đe doạ của ô nhiễm môi trường tới sự sống con người
Đây là bộ ảnh mang tên “I Can’t - Tôi không thể” được thực hiện bởi trang Change.vn trong khuôn khổ chiến dịch truyền thông xã hội nhằm nâng cao nhận thức của mọi người trước mối đe dọa của ô nhiễm môi trường tới sự sống con người. Bộ ảnh được thực hiện từ năm ngoái bởi các nghệ sĩ Việt Nam với những hình ảnh khá đáng sợ theo 5 chủ đề tại các địa điểm khác nhau, từ khu công nghiệp, bãi biển, công viên, chợ và cả trong nhà. Change hy vọng rằng sẽ gióng lên hồi chuông cảnh báo, kêu gọi có ý thức về bảo vệ môi trường.

Mời anh em xem ảnh. Mình resize lại cho anh em xem nhanh, đồng thời phân ra 5 mục tương ứng với 5 album khác nhau trên trang Flickr của Change, trong đó có album Biển vừa được cập nhật gần đây. Còn anh em nào muốn tải hình fullsize thì click vào link nguyên bộ bên dưới nhé.

Tải về ảnh fullsize độ phân giải khoảng 5000px

Gia đình
toi_khong_the_nha_Tinhte_1.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_2.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_3.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_4.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_5.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_6.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_7.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_8.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_9.jpg toi_khong_the_nha_Tinhte_10.jpg

Biển
toi_khong_the_bien_Tinhte_1.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_2.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_3.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_4.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_5.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_6.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_7.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_8.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_9.jpg toi_khong_the_bien_Tinhte_10.jpg

Trong công viên...
toi_khong_the_park_Tinhte_1.jpg toi_khong_the_park_Tinhte_2.jpg toi_khong_the_park_Tinhte_3.jpg toi_khong_the_park_Tinhte_4.jpg

Tại chợ Tân Hương...
toi_khong_the_cho_Tinhte_1.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_2.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_3.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_4.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_5.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_6.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_7.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_8.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_9.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_10.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_11.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_12.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_13.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_14.jpg toi_khong_the_cho_Tinhte_15.jpg

Nghệ sĩ
toi_khong_the_ns_Tinhte_2.jpg toi_khong_the_ns_Tinhte_1.jpg toi_khong_the_ns_Tinhte_3.jpg toi_khong_the_ns_Tinhte_4.jpg toi_khong_the_ns_Tinhte_5.jpg toi_khong_the_ns_Tinhte_6.jpg toi_khong_the_ns_Tinhte_7.jpg toi_khong_the_ns_Tinhte_8.jpg
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hongquan1975
ĐẠI BÀNG
7 năm
công nghiệp càng phát triển thì tương lai con người sẽ trở thành nhà du hành vũ trụ tại gia 😁
anh em yên tâm nghe đâu rục rịt tăng 8k thuế bảo vệ môi trường xăng dầu, sắp tới trái đất sẽ trong lành lại thôi 😆)))
mấy cái mặt nạ mà mẫu đeo giá như thế nào và bán ở đâu?
cần mua mấy cái để cho ng nhà đi phun thuốc trừ sâu, đeo mấy khẩu trang vãi không bảo vệ được gì?
@varanidae Xiaomi có bán mặt nạ môi trường này, bao gồm bộ lọc

Không cần đẹp chỉ cần lọc khí thì dùng cái này

@benchimto Thành phần chính của thuốc trừ sâu ở vn thường có như: phospho, sulphur, benzen, chì,... thì mấy khẩu trang của xiaomi không có tác dụng. loại mặt nạ kiểu mũi heo thì mới có tác dụng, mà loại đó không thấy nơi bán.
ngheomaham
ĐẠI BÀNG
7 năm
@varanidae http://baohoantoan.com/mat-na-phong-doc/mat-na-phong-doc-2-phin-np306-dai-loan-bmn01b.html
http://www.lazada.vn/mat-na-phong-doc-bao-binh-2-phin-den-1406214.html
http://matnaphongdoc.com/mat-na-phong-doc/mat-na-phong-doc-2-phin-loc-dac-thu-theo-moi-truong.html
.......
sắp tới nếu 1 lít xăng cõng thêm 8 nghìn đồng thuế bảo vệ môi trường thì bà con tính sao ? thực tế thì xăng lâu ko tăng giá , bụng petro chưa to nên phải bôi trơn để có $ các kiểu , ở VN bảo vệ môi trường kiểu gì nhỉ ?
Ngoc Dao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanghung.tb Ít tiêu thụ điện lại, tăng cường đi xe buýt và đi bộ, bớt đi xe máy lại, đồ ko dùng nữa đem đi tặng, ko dùng bịch ny lông, ko vứt rác ra đường. Ai cũng làm mấy việc đơn giản như vậy là bảo vệ môi trường rồi đó
đeo không phải chỉ vì bụi mà còn là vì người VN mình ở dơ quá vứt rác lung tung beng không biết phân loại rác ở thua người tiền sử nên thúi quắc phải đeo vào thôi không sao chịu nổi, bằng chứng là chỉ đeo mặt nạ thôi chứ không có mặc suit.

Nhìn mấy hình thấy cũng vừa hay mà vừa nhục, nhục là chết vì đồ ăn bẩn và thúi trước khi kịp chết vì VN công nghiệp hóa hiện đại quá quá nhanh.
jing
CAO CẤP
7 năm
Cứ đến ngày dằm là mình sợ ra đường, và phải đóng kín cửa vì ..... Sợ người ta đốt vàng mã

Xin mọi ng hãy bỏ tục lệ đó đi cho bớt ô nhiễm
Thế này thì làm sao mà vét máng và thổi kèn đc
hientoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
mấy cái ảnh trên cùng thằng bạn e chụp... ko ngờ nay lại xuất hiện trên này 😁
quá đẹp... nhân văn
Liệu có 1 lúc nào đó cuộc sống bình thường của nhân loại fải gắn liền với những chiếc mặt nạ chống độc như vậy ko nhỉ :eek:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Quânhybike
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu chúng ta không hành động mà cứ để mọi thứ như hiện tại thì ngày đó không còn xa.... thiết nghĩ chính phủ nên lập ra 1 tổ chức về môi trường hoạt động dưới sự kiểm soát của cả chính phủ và người dân và các nhà hoạt động xã hội - nhân quyền và các cá nhân suất sắc được bầu từ dân=> như thế sẽ đảm bảo tính khách quan.. và công an và quân đội sẽ nằm dưới hỗ trợ tổ chức này như vậy tình hình có thể tốt hơn hiện nay...
thoang01
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ảnh xấu hoắc à, chẳng có j gọi là nghệ thuật cả, đâu phải đeo mặt nạ vào chụp là nói lên dc ý nghĩa và cái đẹp của bức hình đâu. Ý tưởng sao chép của Von Wong. Lên FB search Von Wong mà coi nhé, 1 bức thôi, đẹp hơn 10 bức ntn
lehung1108
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thoang01 Bỏ qua việc xấu đẹp của bức ảnh, về vấn đề sao chép ý tưởng thì nếu sao chép để đạt mục đích kinh doanh thì đáng lên án nhưng sao chép để khuyến cáo và nâng cao nhận thức của mọi người nói chung thì rất nên làm, làm nhiều hơn nữa để xã hội tốt hơn. Bản thân tiêu đề bài viết cũng đâu có nói đây là triển lãm ảnh nghệ thuật, mà là: "chiến dịch truyền thông xã hội nhằm nâng cao nhận thức của mọi người trước mối đe dọa của ô nhiễm môi trường tới sự sống con người."
Bạn khắt khe quá chăng???
Xem bộ ảnh giống như là quảng cáo mặt nạ chứ không thấy cảm xúc gì hết !? :eek:
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
Cảm nhận cá nhân: Quá tù túng, không ấn tượng!
richarmarx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái formosa làm ô nhiểm đầu đọc biển việt nam mà chúng ta còn không dẹp được, lớn tiếng phản đối thì bị cho là phản động. ai sẽ cứu biển Việt Nam đây??
noinghenah
TÍCH CỰC
7 năm
Bữa đọc thấy đâu ngta cãi nhau vụ ông Trump kí cho mấy đường dầu. Bên phe Obama thì bảo vệ ý kiến về hiệu ứng nhà kính và ấm lên toàn cầu, phe ông Trump thì ko đồng ý và đưa hẳn clip youtube về việc ấm lên toàn cầu ko liên quan đến CO2 và Obama chỉ lợi dụng để chi cho các tổ chức môi trường những khoản hỗ trợ mập mờ.
Thật tình em ko qtam Co2 lắm cũng khó nói ai đúng ai sai vì các nhà khoc vẫn còn bàn cãi, em chỉ quan tâm những hạt bụi liti và các chất khác xuất hiện sau quá trình đốt nhiên liệu như dầu, than, v.v... như xe cơm tấm đốt than nướng thịt cho khói bay kích thích ng đi đường. Nó là những hạt bụi liti, e vô tình hỏi 1 anh bạn bác sĩ rằng liệu nếu những hạt bụi ấy đi sâu vào phổi, lọt ra khỏi dịch nhầy thì cơ thể có đưa nó ra đc ko? Thì a ấy nói là ko, nó sẽ đóng cặn trong đó. Này xưa chuyện này cũng ko đáng nói vì hít cũng ko nhiều đến mức nguy hại đc. Nhưng hiện nay hạt bụi liti trong không khí ngoài đốt than nướng thịt còn khói nhà máy, khói xăng xe v.v... thì tác hại sẽ dễ thấy hơn và ng dân hầu như ko biết mình hít hằng ngày, cũng ko ai dùng khẩu trang N95 đủ để cản các hạt bụi đó. Vì các hạt bụi kích thước rất nhỏ nên sẽ đi qua các khẩu trang vải hay ktrang y tế dễ dàng. Các khẩu trang trong siêu thị ghi là lọc bụi cũng ko dám ghi N95, chỉ ghi lọc bụi, vi khuẩn để lừa ng dùng. Lên mạng tìm khẩu trang tốt ở VN thì ra khẩu trang than hoạt tính, cho là có than hoạt tính thật đi, nó ko giữ đc các hạt bụi, chỉ giữ đc các chất hoá học trong nó, nhưng điểm đặc biệt của than hoạt tính là lấp đầy rồi mất tác dụng và nó có hiện tượng rò rỉ ra lại nếu ta xốc nó, quăng quật nó.
Ở các nước trên thế giới thì việc sdung, sản xuất khẩu trang lọc bụi cao cấp đã thịnh hành từ lâu và có rất nhiều hãng lớn. Các bạn lên search pollution face mask sẽ ra.
Và các bạn đừng nghĩ VN mình ko ô nhiễm bằng các nước khác. Một ng hay đi du lịch đã sử dụng khẩu trang Totobobo đi một vài nước để so sánh thì đây là kết quả miếng lọc https://totobobo.com/#prettyPhoto/12/ . Beijing còn khó sánh với Hà Nội VN. Ko hiểu sao ở Vn mọi ng còn rất thờ ơ với việc mua khẩu trang đúng chuẩn đeo, hầu như chỉ đeo chống nắng. Mọi ng rất tự tin đeo khẩu trang và đứng cạnh một chiếc xe tải phun khói xì xèo vì mọi ng tin là đã có khẩu trang rồi. Trong khi khẩu trang đó ko chống đc hạt bụi và thậm chí cách mọi ng đeo khẩu trang cũng ko đúng luôn, rất nhiều kẽ hở.
boydappha
ĐẠI BÀNG
7 năm
http://change.vn/ web lỗi rồi
trickyboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
ý tưởng của bộ ảnh thì tốt nhưng điểm chết nhất chính là đeo mặt nạ phòng độc nhưng ảnh lại trong trẻo lạ thường, khói bụi đâu????
Lazy.Lee
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trickyboy Chắc lời tiên tri báo trước sắp có vũ khí hoá học của mấy anh lớn bắn qua chăng ...?
hien98
ĐẠI BÀNG
7 năm
trang web đúng là: changevn.org chủ topic ơi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019