Mời xem hình chụp bằng Xiaomi 12S Ultra

cuhiep
15/8/2022 19:14Phản hồi: 108
Mời xem hình chụp bằng Xiaomi 12S Ultra
Mình mang theo Xiaomi 12S Ultra trong chuyến đi chơi Thái Lan 9 ngày với gia đình. Mình hoàn toàn hài lòng với việc dùng 12S Ultra như chiếc camera du lịch. Điểm mình hài lòng nhất là chất lượng ảnh của camera chính với cảm biến 1" lớn nhất trong thế giới smartphone.

Cảm biến lớn thì điểm ảnh lớn, điểm ảnh lớn thì nhận được nhiều ánh sáng hơn và như vậy chất lượng ảnh tốt hơn, nhiều thông tin hơn… Mình cũng thấy cách thức xử lý hình của Xiaomi ở 12S Ultra này là ngon lành, dễ chịu. Hình anh em thấy trong chủ đề này chụp bằng camera chính 50Mp, kích thước cảm biến 1", tiêu cự khoảng 23mm (theo hệ 35 FF). Mình chỉnh rất ít trên Lightroom và nhiều tấm không chỉnh gì hết hoặc chỉ chỉnh sơ từ điện thoại. Lightroom để xuất hình ra kích thước chiều ngang 2048 và giảm dung lượng còn 71% để up lên web nó tiện hơn. Anh em muốn xem hình fullsize vào link Flickr mình để ở dưới nhé.

https://www.flickr.com/photos/cuhiep/albums/72177720301137795

Thái Lan 2022

Uploaded from Mac "Desktop/xxx/Thái Lan 2022" on Tran’s Mac Studio
flickr.com

Với anh em thích chỉnh sửa hình thì chắc chắn sẽ thích Xiaomi 12S Ultra vì hình ảnh cho ra còn rất nhiều chất để anh em hậu kỳ.

Rất thích tấm chụp cảnh này. Màu sắc lên hơi rực hơn bình thường chút, nhưng mà đẹp và ưa nhìn.

Da người lên cũng rất ổn, HDR cũng rất tốt, anh em thấy khá là tự nhiên tuy thực tế mà không có HDR thì người sẽ tối hơn nhiều.

Cam trước thì quá chán luôn. Xử lý mạnh và màu rất bệt

Lấy rộng ra hơn so với ảnh đầu, nhưng vẫn đều và đẹp

Xóa phông nhẹ nhàng, da êm

Thử cam 3x thì xử lý kém hơn. Chụp Xiaomi 12S Ultra chắc anh em cứ dùng cam chính 1" và 50Mp thôi.

Quảng cáo

Cảnh sát Thái thổi các xe không đội nón bảo hiểm, lỗi này khá phổ biến ở Thái Lan. Mình thấy họ một là đội nón bảo hiểm fullface hoặc ¾ hay không đội chứ không đội nón kiểu đối phó như hầu hết người Việt Nam đội.

Hoàng hôn xuống bãi biển ở Krabi. Người ta mát xa ngoài bãi cỏ này, có cả những cô gái nằm trần phơi nắng… mình chẳng dám nhìn, lướt nhanh qua chụp tấm ảnh rồi đi.

Con gái… tấm này chụp ngược sáng. Máy tự động xác định đối tượng là người và đẩy sáng lên để da đủ sáng và cứu phần nào các mảng cháy xung quanh. Tấm này máy xử lý đẹp và ấn tượng.

Tấm này mình chủ động kéo sáng thấp xuống để lấy tóc con gái đỏ và mặt trời đủ sáng. Máy tự động không xử lý được tấm này. Con gái tóc dài, bồng bềnh luôn đẹp.

Quảng cáo

Tới lượt con gái lớn ra hóng hoàng hôn. Đi biển thì khoảnh khắc bình minh và hoàng hôn là đẹp nhất. Trong nhiếp ảnh gọi là giờ vàng và nó chỉ diễn ra trong vài phút thôi.

Tấm này HDR gần như tối đa, nhìn hơi rợn chút, hơi sượng chút nhưng mục đích lấy được cả người và cảnh đã đạt được.

Vẫn ở vùng phía Nam Thái Lan bọn mình chuyển sang một resort khác với nhiều cây. Tấm này mọi thứ ổn trừ trời được cứu hơi quá tay nên nhìn bệt bệt.

Nắng chói nhưng lên hình nhìn êm hơn, trời cũng êm hơn

Mấy cái lá để trong bình này có thể sống mãi mãi như dưới đất. Chỉ cần cắt ngay cái đốt mà ra rễ được.

Mình thích ăn cá vì một phần khỏi phải nhai

Một tấm hình nhìn rất khối, rất tượng sáp nhưng mình thích. Máy đã cố gắng cứu mọi thứ, không để quá cháy hay quá tối.

Da mặt lên chất thôi rồi luôn, đúng là cái mày làm cho người ta thích mà. Vài năm gần đây hệ thống tự động xử lý da của camera phone đã lên một tầm mới.

Từ hang chụp ra

Một góc của đền thờ “cu” anh em thấy các loại cu lớn nhỏ vứt lung tung… người ta mang cu gỗ tới đây cúng.

Trời nắng nóng như biển Nam Trung bộ Việt Nam nhưng dưới cây lại làm cho mọi thứ dịu đi nhiều.

Mình thích ngắm cây nên muốn ở các khu du lịch thế này.

Con gái quen bạn mới trong khu du lịch. Nói Tiếng Anh, quen bạn nói Tiếng Anh… không giới hạn không gian bạn bè chỉ trong trước, chúng ta thuộc thế giới lớn hơn mà. Trong các phim ảnh về tương lai như StarWars thì ngôn ngữ mà các loài khác nhau nói cũng chủ yếu là Tiếng Anh.

Một chú mèo ở bãi biển, có vẻ dễ tính. Mình thích mèo hơn chó vì nó yên tĩnh. Nhưng mà mình không thích nuôi, chó thì mình thích thịt hơn.

Cứu được cả người khỏi tối và trời khỏi cháy… thật là ghê gớm nhưng cũng gượng quá.

Làm tấm gia đình ở nhà hàng hốc đá đặt biệt ở Krabi.

Các em gái hay các bà xồn xồn thì thích các góc chụp thần thánh và da được xử lý mịn màng thế này lắm.

Chạy một vòng chụp hình. Mình đăng ký trail 42km Sapa đầu tháng 9, còn nhiều đợt đi chơi, đi công tác quá, không biết có theo nổi không.

Sau khi ở 2 resort 4 đêm thì mình thuê xe lái về Bangkok, xe thuê lần này là Honda City. Mình thích lái xe ở các nước khác nhau nên đi chơi phải lái xe, lái xe với gia đình lại càng vui.

Sau khi đi khoảng 300km thì đến một vùng khác. Dừng lại nghỉ đêm và đi ra cái cảng này chơi. Lúc này trời rất tối và máy đã căng ra hết cỡ. Cũng không tệ hả anh em, mọi thứ đều ngon trừ da hihihi

Một tấm khác với camera tàu ngầm 5X. Cam này tệ lắm, lâu lâu mới được tấm ngon nếu thật là nhiều sáng thôi. Tiêu cự 5X là khoảng 130mm cũng rất khó dùng, nhưng các hãng Android thì thấy người dùng không hiểu về nhiếp ảnh, cứ thấy nhiều X là sướng lên đu nhau làm ra để bán. Có khi cái đội làm sản phẩm của hãng cũng chẳng hiểu mẹ gì về tiêu cự máy ảnh.

Trong các tiêu cự tele dùng nhiều thì 50mm là ổn nhất, cùng lắm 75mm thôi…

Vào một siêu thị nội thất của Thái Lan Home Pro, rất nhiều đồ nội địa trong siêu thị. Nhu cầu sửa nhà, làm nhà ở đâu cũng có nhưng không phải ở đâu cũng có siêu thị nội thất ngon và rẻ như Home Pro ở Thái Lan.

Trung tâm Bangkok. Anh em đi xe hơi hay xe máy thì vượt qua mấy chỗ này nhanh lắm, sau đó lên cao tốc trong nội đô đi thôi. Anh em đi xe buýt thì thốn lắm vì đèn đỏ toàn hơn 100 giây.

Mình đến thăm nhà máy cung cấp da cho Khacten.com. Làm ăn với nhau cả chục năm mà lần đầu mình ghé thăm.

Đi ăn nhà hàng đặc trưng của Thái theo yêu cầu của mình.

Món yêu thích đây rồi, tráng miệng nha, trước đó mình chiến Tom Yum và Pad Thai hihihi

Lái gần 500km trong một ngày, đêm vẫn còn sức đi chơi ồn ào… đó là nhờ đường ngon, không căng thẳng về tốc độ di chuyển. Ở VN đi 300km một ngày là tối về chỉ có nằm.

Ga đi ở Sân bay, anh em đi Thái về sẽ đi qua cái cổng có bức tượng nổi tiếng này, rất đẹp.

Cam 5X lần này lại ngon. Màu sắc lên tốt, ánh sáng ổn. Chuẩn du lịch.

108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tự nhiên lòi ra quả cam trước nhìn giật mình mấy giây lẩm bẩm thế này mà bảo nịnh mắt 😆
khangtn
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn cái đền thờ cu thấy nhớ tới phim Medium (Bà đồng) của Thái Lan luôn. Coi cũng ghê dễ sợ
ᴸᵒᶜ
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khangtn Haha, đồng quan điểm với bác! 🤣🤣
@khangtn Ti đẹp quá
chụp đẹp ghê
cam trước thì vứt, chị em bao ghét
Cho mình mượn 1 tháng xài trải nghiệm với
superboyvc
TÍCH CỰC
2 năm
Ảnh chất lượng tốt quá, tính ra tầm năm sau giá em này còn 1 nửa mua về nghịch cũng ổn :v
vucovu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@superboyvc 1 nữa thì chỉ có hàng sài rồi thôi nha.
@superboyvc Xiaomi khác xưa rồi bạn ơi, giờ rất ít cửa hàng xiaomi xách tay mà rẻ
Cười vô mặt
huytai93
TÍCH CỰC
2 năm
chị Sen có quả tóc đỉnh cao quá
chanhsd
ĐẠI BÀNG
2 năm
ảnh chụp ngon ghê
rlegeon
ĐẠI BÀNG
2 năm
Android cứ cố gắng sáng tạo, IOS sẽ copy copy và copy lại để làm nó hoàn thiện hơn theo chủ nghĩa hoàn hảo nhất.
cheers
mylong_518
ĐẠI BÀNG
2 năm
"có cả những cô gái nằm trần phơi nắng… mình chẳng dám nhìn" có nóc nhà đó mà dám ah.
Trừ skin tone và độ nổi khối hình ảnh thì tone màu , độ xóa phông, v.vv mình cảm giác giống như ngày xưa con 6D mình lắp 24-105 chụp ấy .
hoacoxuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chúc mừng bác Hiệp, gia đình hạnh phúc quá. Hiếm có
icklad
TÍCH CỰC
2 năm
@hoacoxuan khổ thân bác,sống ở đâu mà bảo gia đình như cu hiệp là hiếm có.ng ta có thể ko đi thái,ko có những chuyến du lịch cảnh đẹp như mơ,nhưng vẫn hạnh phúc mà.
@hoacoxuan Vãi cả hiếm có, đúng là thảo mai =))
hoacoxuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@icklad Nếu bác có được gia đình và những chuyến đi như vậy thì mình thật lòng chúc mừng bác. Đối với mình như thế là hạnh phúc/hiếm có rồi.
hoacoxuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chris Nguyen 1906 Mình chưa hiểu tại sao mình lại cần phải "thảo mai" trong trường hợp này. Bác có "nhậy cảm" quá ko?
Đền thờ "Cu" đó để làm gì các bác? =))
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
2 năm
@Uchiha Banana Thờ "Cu" hịp đó bác
.
@Uchiha Banana để mấy PT hay gymer lỡ cu bé thì vô thờ cho nó bự đó
Lion4me
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cam sau ngon thiệt sự. ảnh lên nhìn no màu ghê
@Lion4me hãng nó đẩy saturation lên tối đa thì lại chẳng no màu
mấy tấm hình này đẹp lung linh 1 phần do đủ sáng, nhưng khổ cái khi dùng chụp nhanh ảnh ra ói mửa luôn
@kobebryant Xàm xí. Ông chụp thử mấy kiểu cho a e tinh tế ói mửa cái coi?
quá đã a ơi
Ở đây chỉ có nóc nhà, không có bà sồn sồn nào đâu nhá
zackichun
TÍCH CỰC
2 năm
Cần hình các e gái nằm trần lại ko có,chán bác
@zackichun đi với vợ nên chủ tịch rén lắm
Máy chụp ok đó chủ tịch 👌👌👌

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế