Mới xuất hiện trên iPhone: Businesscard Reader - tự động scan thông tin vào Danh bạ

nghi_nghuu
6/11/2009 1:24Phản hồi: 32
Mới xuất hiện trên iPhone: Businesscard Reader - tự động scan thông tin vào Danh bạ
[imgr]http://www.tinhte.com/forum/imagehosting/34af6129392f2b.jpg[/imgr]"Scan thông tin trên namecard và lưu vào Danh bạ" - thực ra đây là một công nghệ không mới, nhưng cũng không quá cũ. Tôi thấy công nghệ này lần đầu tiên trên máy E71 khoảng 1 năm trước (khi E71 mới ra được vài tháng), và thích sự tiện lợi của nó từ hôm đó.

Khoảng 1 tuần trước tôi thấy App này xuất hiện trên AppStore, hoạt động khá là gọn gàng, đơn giản và hiệu quả. Trước đó cũng có vài App cho phép scan businesscard, tuy nhiên chỉ cho lưu lại dưới dạng hình hoặc xuất ra PDF, chứ không có khả năng nhận dạng font chữ theo công nghệ như của phần mềm này.

Căn bản của chương trình Businesscard Reader này là bạn chỉ cần chụp hình business-card (hoặc lấy từ Photo Library), cho iPhone đọc từ khoảng 5-10s là mọi thông tin trên card sẽ được trích ra, cho phép bạn chỉnh sửa nếu có sai sót, rồi lưu vào Danh bạ, rất gọn gàng và tiện lợi. Businesscard Reader đọc và hiểu rất tốt các thông tin trên đó, bao gồm Tên, Chức Vụ, Mobile, etc... thậm chí cả tên, địa chỉ công ty và các số điện thoại khác nhau.

Qua thử nghiệm, chương trình hoạt động tốt với những namecard trắng, rõ ràng, gọn gàng. Còn những namecard hơi art, hay nhiều background rắc rối, hay font lạ lạ thì thường khó đọc được.

Again, hoạt động tốt nhất với 3GS. Với các iPhone đời trước thì các bạn cần sự hỗ trợ của các chương trình xử lý hình ảnh để tăng sáng, sharpness và tương phản lên nếu chụp trong điều kiện thiếu sáng hoặc quá gần.

Dưới đây là 1 ví dụ:

Mở chương trình lên - giao diện khá bắt mắt và dễ hiểu...

Chụp namecard...

Sau đó mất khoảng 5-10s để scan...

Thông tin được trích ra từ namecard khá chính xác...

Cả địa chỉ công ty, website, dấu tiếng Việt cũng khá ổn....

Quảng cáo

Một số công nghệ khác:
- Augmented Reality - thông tin không gian thực (chỉ làm được trên 3GS)
- Sync-Over-The-Air - đồng bộ hoá dữ liệu qua "không khí"
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khason
CAO CẤP
14 năm
Cái này vừa mới cài tối qua, sài rất đã, đúng là công nghệ giành cho 3GS ^^
951243
ĐẠI BÀNG
14 năm
3G ko xài dc à :-ss
Trời, em không đọc kỹ, em dùng 3G, vừa lên appstore mua về, đang download sắp xong rồi. Máy 3G có dùng được không ạ?
Quan trọng là cái fw chứ 3g hay 3gs cũng kô ảnh hưởng trong trường hợp này
3G vẫn dùng được bình thường, nhưng có thể bạn phải cần có những phần mềm tăng độ tương phản, độ sáng như Best Camera hay Camera Flash để tăng hiệu quả nhận dạng chữ.

Tôi chưa thử, bạn đã down rồi thì cứ phang đại xem sao. Nhớ chụp đủ sáng nhé.
Mấy cái best camera hay flash em cũng đã mua rồi 😁 chắc là dùng được
7101981
TÍCH CỰC
14 năm
hic,cái này hay wa,rất cần thiết cho công việc mà máy mình là 3.0.1 😔 lười restore lên 3.1.2 wa. đành ngậm ngùi vậy
khason
CAO CẤP
14 năm
Theo mình biết thì app này dành cho 3GS vì 3G or 2G sợ chạy ko nỗi, khi nó bắt đầu quét hình ảnh thì dung lượng ram giảm xuống rất nhiều. Máy mình còn 150mb ram khi vào app này và nó bắt đầu quét thì ram xuống còn 80mb ^^
Giống như G900 của Sony Ericsson rồi. iPhone tuyệt thật 😁
3GS vẫn sử dụng tốt nhất,con mắt camera siêu lợi hại hơn 2 em kia 😁
Theo em nhớ không nhầm thì chức năng này xuất hiện lần đầu tiên trên sản phẩm P990i của SE chứ nhỉ?
Chính xác, mình đã từng dùng qua P1i, chức năng này đã có từ rất lâu. Có thể đây là lần đầu xuất hiện trên iphone. Nói chung chức năng này khá tiện lợi, tuy nhiên hiện vẫn chưa hổ trợ tiếng việc, nên khi quét name card tiếng anh là đỉnh nhất.
3G xài không chính xác lắm, vì độ rõ của ảnh kém hơn 3GS, em thử rồi, em dùng 3G, cài vào thất vọng rồi gỡ ra! hic hic
thankyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chính xác!

Cái này phụ thuộc cam, hồi xưa em xài P1i quét Eng thì OK, còn Viet và Chinese thì ra thông tin sai bét 😔
cái này thì không biết các name cảd ko "chuẩn" thì có detect ra ko nhỉ?
pnjdang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Lúc trước mình cũng dùng P1i làm thử cái này! Hiệu quả ko cao tí nào, chỉ dùng tiếng anh và name cảd phải thuộc chuẩn, chứ cách tân 1 chút nó đọc sai vị trí hết 😔
cac ban oi,da co theme Noel chua?goi cho e it,voi lai phan mem em be khoc.bac nao co ko?tks
Tính năng này em cũng dùng ở SE P990 roài, hình như chỉ đọc dc name card tiếng Anh thoai ạ
Chính xác luôn, name card phải tiếng Anh và phải theo mẫu card chuẩn và đơn giản thì SE P990 mới nhận ra...P990 ra đời đã lâu nhưng vẫn có tính năng này chứng tỏ công nghệ SE siêu thiệt...😁
Hoànght
ĐẠI BÀNG
14 năm
có Pro nào xài trên 3G chưa ? cho thông tin đi nhề ....?
app dành cho iphone ngày càng phong phú nhỉ.
z123
ĐẠI BÀNG
14 năm
Không biết có nhận được tiếng Việt không nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019