Molly Gibson - Em bé chào đời từ một phôi thai được đông lạnh năm 1992

_vphlinh_
2/12/2020 16:32Phản hồi: 68
Molly Gibson - Em bé chào đời từ một phôi thai được đông lạnh năm 1992
Cuối tháng 10 vừa qua, bé gái Molly Gibson chào đời đầy khỏe mạnh với cân nặng khoảng hơn 3kg. Đây là một sự kiện vô cùng đặc biêt, bởi Molly là em bé được hoài thai và sinh ra từ một phôi thai đã được đông lạnh từ năm 1992.

Sự chào đời của Molly dường như đã tạo nên một kỷ lục thế giới mới - được mệnh danh là “phôi thai đông lạnh lâu nhất thế giới được chào đời”, bởi “phôi thai Molly” được đông lạnh vào tháng 10/1992, sau đó được “nhận nuôi” vào tháng 02/2020; nghĩa là phôi thai này thực chất đã gần 27 năm tuổi. Trước đó, kỷ lục ấy thuộc về Emma Gibson, cũng chính là chị của Molly - một “phôi thai đã chào đời” sau khi trải qua khoảng 24 năm “ngủ đông”.

embe (1).jpg

Tina đã thụ thai Emma và Molly với sự giúp đỡ từ National Embryo Donation Center - Trung tâm Hiến tặng Phôi thai Quốc gia, một tổ chức phi lợi nhuận ở Knoxville, nơi nhận lưu trữ phôi thai đông lạnh mà những bệnh nhân thụ tinh trong ống nghiệm không dùng tới. Các gia đình khác cũng có thể xin những phôi chưa được sử dụng này để sinh con nếu muốn.

Gia đình Gibson chia sẻ rằng họ không quá quan tâm về việc lập kỷ lục thế giới hay những gì tương tự, nhưng vẫn cảm thấy khá thú vị bởi cả 2 cô con gái đáng yêu của họ đều có điểm chung vô cùng đặc biệt này.

Theo CNN
Hình tham khảo GG
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😆)
der_titan
TÍCH CỰC
3 năm
Khoa học thật kỳ diệu!
Không biết Công giáo còn cấm thụ tinh nhân tạo hay không?
Huy Kutis
TÍCH CỰC
3 năm
@ThaiCaly Khất thực là chuyện khác bạn nhé. Khất thực thì chúng sinh cho gì ăn nấy, ko có chuyện lựa cá da trơn như bạn nói ở trên.
ThaiCaly
TÍCH CỰC
3 năm
@Huy Kutis thưa bạn là hoàn toàn có nhé, bạn hỏi 1 số phạt tử kg ăn chay trường xem loại cá gì người ta không dk ăn, kiểu như ăn các loài có vú trừ loài chó ra vậy.
Huy Kutis
TÍCH CỰC
3 năm
@ThaiCaly Bạn ko cần phải thưa. Loại phật giáo hay phật tử bạn gặp ở đâu hay quá mình chưa nghe bao giờ. Phật tử mà mình biết là ăn chay trường 100%. Còn phật tử bạn nói theo mình hiểu chính là mình, người đời vẫn đi gia đình phật tử tại chùa để sinh hoạt, học giáo lý phật giáo trong đó. Mình chỉ ăn chay khi ăn ở chùa, rằm, lễ phật giáo còn ra ngoài mình vẫn ăn mặn. Không ăn thịt chó là do mình ko ăn chứ ko vì dòng tu nào cả. Mà những như mình do đi sinh hoạt gia đình phật tử nên mọi người hay gọi mình là phật tử chứ gọi vậy là ko đúng vì mình không đi tu. Còn người đã xuất gia đi tu (phật tử) thì chưa nghe phân biệt ăn các loại cá thịt như bạn nói.
ThaiCaly
TÍCH CỰC
3 năm
@Huy Kutis bạn đi chùa để tu tập chứ bạn chưa biết nhiều về phật giáo. bạn nên tìm hiểu thêm về vấn đề có ăn mặn dk hay không nhé. phật giáo việt nam có 2 tông, nam tông dk ăn mặn vì quan điểm của tông này là khi đức phật còn tại thế thì vẩn ăn mặn và điều kiện lúc đó không có lựa chọn khác. sau này kinh tế, tư duy tiến bộ các thầy tu, phật tử mới rèn ép bản thân hơn nên mới có chuyện ăn chay hay trong điển tích có nói đến 1 ông phật nào đó đề xuất cần phải ăn chay rồi sinh ra các giới luật trong phật giáo. bạn nên tìm hiểu là rõ chứ nhìu lúc mình ns dài dòng lạ thành gây tranh cải kg hay trong bài.
Liệu có ảnh hưởng gì về sau ko nhỉ
@palmtj27 Theo mình thì sau này kiểu gì cũng có biến
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@NDC9057 Ồ vậy là do nó buồn cô đơn mà chết à.
@elgato Ngáo
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@NDC9057 Ờ.
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
thế tính tuổi như thế nào nhỉ.
tính theo tây từ ngày sinh. tính theo ta bình thường lấy tây +1
?????
@cabk Cái tuổi ta +1 đó thật ra tuổi tính luôn trong lúc quá trình mang thai (9 tháng, 10 ngày, và được làm tròn thành 1 năm cho chẳng 1 tuổi).
Nếu như tính luôn quá trình mang thai (phát triển phôi) của em bé này thì em bé có tuổi mụ là 27 tuổi.
Bằng tuổi ngày sinh +27 chứ không phải +1 như chúng ta. 😆)
PerfectSun
TÍCH CỰC
3 năm
@cabk + 1 vì hồi xưa ko đếm đc số 0 bác ơi, 😁
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@Louis Lumos Có nghĩa là sinh ra là quá đủ tuổi xoạc nhau rồi há. 😃)
@elgato Tuổi mụ đâu có được tính là tuổi PHÁP LUẬT đâu bạn. 😃)
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
Chắc lại chửa với thằng bác sĩ rồi đổ tội đây.
Rev
CAO CẤP
3 năm
@baduy90 suy nghĩ tiêu cực quá bác 😆
Su Guang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Wow
Con gần bằng tuổi cha mẹ
@phucnguyen4596 Có khi hơn
Wao kỳ diệu quá
mỉnhau365
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có thể gọi là du hành thời gian được không ta ))
@mỉnhau365 Không liên quan
Jos AT
TÍCH CỰC
3 năm
Một chủ đề mới để tranh luận và suy nghĩ đây
@Mỹ.
TÍCH CỰC
3 năm
Hihi
Cười vô mặt
ironkend
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kỳ diệu!
Vâng 2 cô con gái nhiều tuổi hơn chính bố mẹ mình là có thật.
chikav
ĐẠI BÀNG
3 năm
gằng bằng tuổi mình luôn rồi
hungthieuk
TÍCH CỰC
3 năm
con lớn tuổi hơn cha là có thật
Về mặt sinh học Cô bé đã 28 tuổi rồi. thật tuyệt vời.
2 bé xinh quá
Kỳ diệu của khoa học
geniusbmt
TÍCH CỰC
3 năm
Kỳ diệu quá, liệu có vấn đề gì về tương lai không nhỉ, chắc phải đợi thời gian trả lời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019