Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mong đợi gì ở sự kiện Samsung Unpacked đêm nay?

Pnghuy
13/1/2021 14:5Phản hồi: 117
Mong đợi gì ở sự kiện Samsung Unpacked đêm nay?
Chỉ còn một ngày nữa là đến sự kiện Samsung Unpacked, nơi Samsung sẽ ra mắt thế hệ Galaxy S tiếp theo, mình cũng như nhiều anh em rất háo hức và mong chờ xem Samsung sẽ làm gì, trình diễn những gì tại sự kiện ngày mai. Bây giờ trong lúc chờ đợi mình cùng anh em điểm lại một số điều đáng chú ý đã đồn đại trong suốt thời gian vừa qua, cũng như sự mong đợi của nhiều anh em nhé.

Thiết kế mới

Tất nhiên rồi, thiết kế mới là điều mà không chỉ mình mà nhiều anh em cũng sẽ mong chờ ở sự kiện ngày mai. Samsung nhiều người nói rằng họ đã đạt đến đỉnh cao của thiết kế rồi, mình thì không nghĩ như vậy. Bất cứ cái gì đã hoàn hảo vẫn có thể hoàn hảo hơn nữa và mình nghĩ rằng, Samsung sẽ đem thiết kế mới đến với người dùng.

Nhưng anh em cũng đừng mong chờ là sẽ có thiết kế đột phá và khác biệt dạng như Galaxy Z Fold2, xung quanh những thông tin rò rỉ thì nó sẽ có thiết kế cụm camera mới, màn hình mới mỏng hơn với nhiều công nghệ hơn, đặc biệt mình mong chờ giải pháp làm màn hình tốc độ làm tươi 120Hz (hoặc hơn) trên màn hình độ phân giải cao.

Có cục sạc đi kèm máy

Đây là điều mình mong mỏi nhất ở Samsung là đừng bỏ nó đi, giải pháp của Apple khi loại bỏ đi cục sạc để bảo vệ môi trường là lí do của họ, Samsung phải có chính kiến của mình và thực sự mà nói, có nhiều cách để bảo vệ môi trường hơn là việc bỏ đi cục sạc. Chưa kể, sạc nhanh đang là điểm mạnh của điện thoại Android khi so với ịPhone, mỗi hãng mỗi công nghệ sạc khác nhau và nếu Samsung đi đầu trong việc loại bỏ cục sạc (thực ra Xiaomi đã làm rồi nhưng vẫn tặng kèm bao silicon) thì sẽ là một hệ luỵ khôn lường cho smartphone Android nói chung và người dùng Android nói riêng.

Thử tưởng tượng một điều xem là nếu anh em đang sử dụng điện thoại Galaxy S21 sắp tới mà không có sạc, mà để tận dụng công nghệ sạc nhanh PD PPS của Samsung với công suất tối đa lại phải đi mua hoặc tìm cục sạc và dây cáp tương ứng…Rất là mất thời gian và làm giảm trải nghiệm sử dụng sản phẩm.

Đối với iPhone thì dễ vì thị trường chỉ có mình iPhone sử dụng cáp Lightning và chuẩn PD nên phụ kiện và cáp sạc rất dễ tìm mua, nhưng Samsung với công nghệ PPS thì lại là một vấn đề khác, chưa kể mua thêm cục sạc nó sẽ làm đội giá thành của anh em lên thêm nữa. Chính vì vậy, mình mong rằng là Samsung vẫn tặng kèm cục sạc trong hộp khi mua máy, có bỏ thì hãy bỏ cái ốp silicon đi vì đó mới là thứ thừa thãi không sử dụng đến.

Camera cải tiến hơn

Camera là một thành phần bắt buộc phải đổi mới và cải tiến qua hàng năm nếu không muốn bị tụt hậu, Google có lẽ là hãng hiếm hoi từ Pixel 2 đến Pixel 5 không thay đổi phần cứng của camera nhưng bù lại, Google có phần mềm và AI cực kì đỉnh và nó có thể bù lại những thiếu sót của phần cứng. Nhưng Samsung thì khác, họ không có được thuật toán camera đỉnh như Google, vì thế cho nên cải tiến phần cứng là điều bắt buộc phải làm.

Quảng cáo

Theo thông tin rò rỉ thì Galaxy S21 sắp tới sẽ có tất cả là 4 camera, cụm cảm biến lấy nét bằng laser và đèn flash nằm chung một cụm. Đáng chú ý trong số đó là ống kính zoom kiểu kính tiềm vọng tàu ngầm tiếp tục được sử dụng cho chiếc S21 Ultra này. Chi tiết hơn về thông số camera, thông tin rò rỉ cho thấy mô dun camera chính của S21 series sẽ trông giống như trên S20 và S20 Plus với cảm biến 12 MP 1 / 1,76 inch và ống kính tiêu cự tương đương f / 1.8 26mm, hỗ trợ chống rung quang học. Camera siêu rộng 12 MP và camera selfie 10 MP cũng dường như không thay đổi.

Tuy nhiên camera tele thì lại có sự khác biệt, Đầu tiên là cảm biến 1/1.76-inch, nhỏ hơn một chút so với con số 1/1.72-inch trên S20 trước đây. Trong khi đó độ phân giải vẫn được giữ lại ở 64MP và kích thước pixel 0.8 micron. Camera tele sẽ có khả năng zoom quang 3x với công nghệ bẻ ánh sáng 90 độ bằng lăng kính như kính tiềm vọng tàu ngầm, hỗ trợ ổn định hình ảnh quang học và hỗ trợ zoom lai ra xa hơn.

Bút S-Pen cho Galaxy S và Galaxy Buds Pro

Đây cũng là điều cũng đáng để chờ đợi tại sự kiện Unpacked, mình đã từng dự đoán rằng và hẳn nhiều anh em cũng nghĩ rằng và thậm chí đã có tin đồn Samsung sẽ loại bỏ dòng Note, đem S-Pen lên dòng S và đẩy dòng Fold trở thành dòng điện thoại cao cấp nhất của Samsung.

Tại sao lại không bỏ dòng S mà lại là dòng Note? Thực ra câu hỏi đó không phải không có lý, nhưng nếu nhìn kĩ hơn thì khoảng thời gian đầu năm này là đất diễn trước giờ của dòng S, không có một đối thủ nào đáng gờm của Samsung ra mắt sản phẩm flagship trong thời gian này, hoặc có ra mắt cũng không thể chiếm được Spotlight của Galaxy S. Thứ hai nữa iPhone ra mắt tận tháng 9, nếu bỏ dòng S đi thì sẽ tạo một khoảng trống trong nửa năm đầu, quá phí và không nên như thế. Thứ ba nữa là dòng Fold cũng ra mắt vào nửa cuối năm, tất là nếu bỏ dòng S thì Samsung sẽ bị dồn sản phẩm vào cuối năm, dễ bị dẫm chân nhau và tự làm lu mờ nhau, điều này là không nên trong kinh doanh.

Còn một khả năng có thể xảy ra (mặc dù khó) đó là Samsung đem dòng Note trở thành dòng S, nhưng điều này gặp một trở ngại rằng dòng S trước giờ được định hướng tới giới trẻ, những người trẻ trung, sáng tạo và vui vẻ, còn thiết kế của dòng Note có hơi hướng nghiêm túc, sang trọng, không hướng được tới giới trẻ, là điều mà dòng S đang làm.

Quảng cáo

Ngoài ra thì theo thông tin rò rỉ gần đây về chiếc Galaxy Buds Pro, chiếc tai nghe true wireless mới nhất và xịn nhất của Samsung có thể sẽ ra mắt ngay tại sự kiện Unpacked này, về tính năng và thông số của Galaxy Buds Pro thì theo tin đồn nó sẽ có chống ồn chủ động, âm thanh cải tiến so với Galaxy Buds Live và cho cảm giác đeo thoải mái hơn, nhiều thao tác cảm ứng mới tiện lợi hơn.

One UI 3.1

One UI 3.0 mới được Samsung tung ra cho các thiết bị mới của mình gần đây, đi kèm với đó là Android 11. Tuy nhiên, Galaxy S21 là dòng mới nhất và cao cấp nhất của Samsung, vì vậy trang bị những gì tốt nhất của tốt nhất cho S21 cũng là một điểm mạnh để bán máy và marketing dễ hơn. Android 11 thì gần như 99% chắc chắn sẽ có trên S21, còn One UI 3.1 thì là điều đáng mong đợi.

One UI 3.1 có nhiều tính năng mới được đề cập trong thời gian gần đây như đồng bộ và flow làm việc liền mạch hơn giữa điện thoại và tablet, tuỳ chọn focus enhancer khi chụp ảnh để lấy nét tốt hơn, hỗ trợ tốt hơn cho S21 phiên bản RAM 16GB…

Ngoài ra còn nhiều điều khác đáng để mong chờ tại sự kiện Unpacked ngày mai như pin to hơn, sử dụng được lâu hơn, cấu hình tốt hơn mượt hơn, khe cắm thẻ microSD mở rộng bộ nhớ…

Chiếc hộp bí ẩn từ Samsung

Ngay trước thềm sự kiện, Samsung đã gửi cho bọn mình một chiếc hộp bí ẩn (ban đầu mình cứ nghĩ là có máy mới 😔) Bên trong là một số món đồ vui vẻ thú vị, mời anh em coi clip mở hộp của mod @ndminhduc nhé.

Tối nay bọn mình sẽ tổ chức livestream bình luận sự kiện, anh em nhớ hóng chung bọn mình cho vui nhé.

Anh em thì mong đợi gì ở sự kiện Unpacked liên quan đến Galaxy S21 ngày mai nhỉ? Bình luận ở dưới để cùng hóng và theo dõi sự kiện ngày mai với bọn mình nhé! Chúc anh em vui vẻ 😁.
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SaiO
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng đáng để xem lắm
Silberpfeil
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SaiO 1. Cảm biến siêu âm mới có rộng và nhạy hơn không?
2. Cam có bớt lồi không?
3. Bao giờ có Store music như itunes và SS Tivi?
... chờ xem để hóng note 21 thế nào?
socola1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@king Eric than Store music thường để làm cảnh thì nhiều chứ nhạc mới ra cập nhật lâu vkl. Đặc biệt là ai thích nhạc việt.
Thật ra mấy cái đấy người dùng không để ý bằng việc con chip phò Exynos có tốt hơn không.
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@justinut0909 Người không dùng thì mới quan tâm chứ người dùng thì chả để ý mới đúng, đa phần anh em công nghệ hay dân kỹ thuật thì còn đọc thông số này nọ chứ ra đường vơ ngẫu nhiên 10 người dùng smartphone hỏi xem được xem mấy người biết máy họ chạy chip gì, bao nhiêu GB Ram. 😅
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
Cảm biến vân tay mới nữa nè
bkpro185
TÍCH CỰC
3 năm
Hóng nhất Exy 2100. 1080 trên X60 pro đã rất mượt và mát rồi. 888 năm nay dễ bom xịt vì nóng và load game cũng ko có gì ấn tượng.
Hic chip E xi xịt này hem ham . Chỉ quan tâm Snap thôi. Lúc trước mình xách tay bản Note 10+ về mở hộp xài 1 tháng bạn mình thấy thích bán lại giá vẫn lời trừ "chi phí" và công xài gần 1 tháng ( trừ 50 đồng mắc dịch cho thằng HQ vì mình xách kèm giùm bạn mấy cây Iphone . Công nhận nó xài tới gì không muốn đổi phone nữa. Bây giờ dịch vật rồi cho nên không đi qua bển được. Nếu không thì mua Note 20 Ultra bản Snap ngon bổ rẻ hơn. Hahahahahah
bkpro185
TÍCH CỰC
3 năm
@pond1597 Đấy là 865 thôi bạn ơi. Ki phải cứ cùng 1 hãng thì đều ngon cả
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
@bkpro185 Năm nào con Exynos chả nghe bảo ngon, mượt, mát.
Cá nhân tui chả mong đọi gì nó nữa. Hic tốn tiền quá rồi . Sẽ trụ với Note Ultra này 2 hoặc 3 năm nếu nó hư. Từ đây lock hết các tin tức nào liên quan tới phone. Nhất là S 21 . Chỉ quan tâm khi nào Folder Z màn hình nó xịn tốt hơn và pin nó ngon thì lúc đó sẽ mua...........galaxy S21 Ui da liền. Bây giờ quá hài lòng với Iphone 11 pro max và note 20 ui da. hahahahahahahahHahahahahah
socola1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pond1597 S20 FE mới mua chắc ôm thêm năm nữa... Chứ ko hao quá hao...
Nude hết trước bàn dân thiên hạ rồi còn gì nữa
@thanhlevan81 Kkk, m chỉ nho nhỏ là 888 + copper.
mặt sau đúng chán. samsung chỉ là đứa mãi học theo iphone
socola1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ghetbonbatluong Có tiền mua đi hãy nói. Lên xàm xàm éo dc mẹ gì. Lâu lâu vô thấy tinh tế vẫn nhiều thành phần xàm xí đú.
@Ghetbonbatluong tao chả phải ifan vì tao đang dùng Note 9, tao chửi vì samsung ngoài cái cà khịa apple thì cuối cùng lại đú theo bỏ cục sạc. là người đang dùng samsung thì tao khó chịu vì nó toàn bắt chước cái ngu, dc chưa thằng cuồng
samsung mới ra đừng mua để nó rớt tầm 10tr đã
Cười vô mặt
17benthuy
TÍCH CỰC
3 năm
@nefertem năm ngoái mình mua note10+ giá 16tr, promax khi đó đang 31tr, hôm qua ra bán note10 lên ip12 ng ta thu vào 10tr. còn con pro max thu 18 > 19tr tùy máy. máy càng đắt mất giá càng nhiu.
@17benthuy Sự thật là thế.
Nhiều ng bảo SS mất giá hơn nhưng thực tế chênh nhau không đáng kể, giá mua mới của IP cao hơn nhiều nên tiền mất giá cũng vì thế mà nhiều hơn thôi.
@Ghetbonbatluong Bài ca hóng rớt giá để mua nghe hoài ko chán luôn đó 😂
Em hóng giá rẻ kk
ThanhPhucVu
ĐẠI BÀNG
3 năm
3.1 fix cái lỗi chơi game không ẩn được thanh thông báo là đc. Khơ chịu khi chơi wift rift mà không được vuốt xuống lắm. :3
@phucvt98 cái đấy là game chưa tối ưu cho android 11, k phải do one ui
Không phải dòng điện thoại yêu thích nên cũng chẳng biết trông mong điều gì.
maystar
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bỏ cục sạc là tốt mà nhỉ? Người dùng sẽ có ý thức giữ gìn cục sạc tốt hơn. Lúc mới đầu có vẻ là sẽ hơi mất lòng người tiêu dùng nhưng về lâu về dài mình thấy đây là một quyết định hợp lý.
MarMist
ĐẠI BÀNG
3 năm
@maystar Đến cái điện thoại dùng 1 năm là hết thèm giữ nói gì cục sạc =))
@maystar Vậy là phải cám ơn Apple đó nha!
@maystar Sang năm mua điện thoại chỉ có cái hộp thôi, để bảo vệ môi trường đi
Lolo69
TÍCH CỰC
3 năm
@maystar Bạn làm như cục sạc xài lâu nó không hư vậy.
maystar
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vrtta Mình xài cục sạc ipad cho iphone 6 năm nay rồi và hiện tại vẫn dùng nhé. Qua 3 đời máy rồi. Của bền tại người...
ledihduog
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mong chờ giá hạt rẻ
Cười vô mặt
mong mình trúng giải nhất ttbc 2020 thôi...
Cười mặt nồi
lioncom
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sòn sòn năm 1 thế này thì phải làm sao?
Cười vô mặt
umumti
CAO CẤP
3 năm
@lioncom Là động lực cho người ta phấn đấu kiếm tiền
Giá khoảng vài triệu là đặt hàng luôn đó
Mr.Fap
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dieu tran minh 2 năm sau chắc có
MVA39
CAO CẤP
3 năm
Samfan chờ có sạc để khỏi mua, ifan thì mong ko có sạc để khịa...
Không biết ông chủ tập đoàn Samsung trả lương nhân viên thiết kế điện thoại mấy triệu VND /tháng mà họ tạo ra cái cụm camera xấu khủng khiếp thế nhỉ. Nói thật nếu cụm camera này trên Iphone thì đỡ chứ trên S21 thì lạy samsung cả giầy và tất rồi. Loại !
broin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hackieuhay đừng lo nếu có appleshit thì sẽ có samshit xaoshit oppshit..... Cùng nhau mà hít thôi. Chứ đừng nói riêng ai.
@Emranhieulam1990 Camera của mấy hãng lớn, hãng nào cũng xấu.
@Ghetbonbatluong Chuẩn đó bạn.
Cụm Cam đẹp làm nhớ chiếc Lá của nokia quá.
anhtuankd
ĐẠI BÀNG
3 năm
chẳng mong chờ gì, vì thiết kế ngày càng xấu tệ hại, mà cũng vì mình không dùng dòng S

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019