Mong mọi người giúp em xem laptop em bị gì và em có nên đem ra chỗ thay bàn phím để bắt đền không?

Hồ Lô Thần
6/4/2018 8:42Phản hồi: 0
Chuyện rất dài em xin tóm tắt thế này. Cách đây 3-4 tháng, em uống nước và có làm đổ vài giọt lên bàn phím laptop. Em ngay lập tức để úp ngược bàn phím để nước chảy ra ngoài, sau đó có gỡ một vài phím ra để lau nước sót lại bên trong nhưng em không lắp lại được. Em đành ráng dùng như vậy dù hơi bất tiện nhưng bàn phím dùng vẫn bình thường, không bị hỏng một phím nào cả. Laptop kể từ ngày vô nước vẫn chạy ầm ầm, sạc, pin các kiểu bình thường cả. Rồi hôm qua, em rảnh rỗi đem laptop ra ngoài tiệm thay bàn phím mới. Chỉ lắp bàn phím mới nhưng thấy các anh có vẻ chật vật khi cắm điện thử máy gì đấy, một lúc mới quay ra nói với em: máy em bị vô nước, nên mainboard có một vết ố, anh cắm sạc vô không khởi động máy được, còn rút ra dùng pin thì bình thường. Xong lúc đó em đưa cái dây sạc chính chủ của em thì cắm sạc lại bình thường không có vấn đề gì nên anh sửa chữa nói chắc ảnh nhầm. Sau khi thay xong em chỉ ngồi test bàn phím và đang dùng ở chế độ pin thì không thấy vấn đề gì nên đi về. Đến tối em lại mở ra dùng, vì còn ít pin nên chỉ dùng tầm 20' là tắt nguồn. Em liền lấy sạc cắm vào, và khi bật máy lên chỉ hiện được logo Asus vài giây rồi tắt luôn, em thử mấy lần vẫn vậy. Nhưng có một cái là cắm sạc đèn đỏ báo sạc vẫn sáng bình thường. Em ngồi đợi sạc tầm 15' rồi khởi động vẫn chỉ lên logo Asus rồi tắt tiếp, em tháo sạc ra để dùng pin mà bật hoài không lên, có nghĩa nãy giờ sạc không vào được chút nào. Em thử cắm sạc từ khuya tới sáng, nếu đầy sẽ có đèn đỏ (sạc) và đèn trắng sáng đồng thời. Nhưng sáng dậy tình trạng vẫn chỉ có đèn đỏ sáng, bật cũng chỉ lên Asus rồi tắt.
Vậy cao nhân nào rành về laptop cho em hỏi là máy em bị hỏng gì. Và em nhấn mạnh là trước khi đi thay phím máy em hoạt động hoàn toàn bình thường, đêm trước khi đem thay phím, em còn vừa sạc vừa dùng, rồi sáng ra có dùng bằng pin một chút không có dấu hiệu nào bất thường cả.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019