Một bác sĩ ở Brazil dùng Apple Vision Pro hỗ trợ phẫu thuật cho bệnh nhân bị rách cơ vai

Anh Tú.
19/4/2024 21:27Phản hồi: 34
Một bác sĩ ở Brazil dùng Apple Vision Pro hỗ trợ phẫu thuật cho bệnh nhân bị rách cơ vai
Kể từ khi Apple Vision Pro ra mắt, anh em cũng thấy vài trường hợp bác sĩ dùng nó để hỗ trợ trong các ca mổ. Mới đây, một bác sĩ chỉnh hình ở Brazil đã dùng Vision Pro để phẫu thuật cho bệnh nhân bị rách cơ vai. Ca phẫu thuật nội soi khớp vai này được thực hiện bởi bác sĩ Bruno Gobbato tại Bệnh viện Jaraguá ở Brazil. Gobbato chia sẻ với MacMagazine về trải nghiệm dùng Apple Vision Pro hỗ trợ trong quá trình điều trị cho bệnh nhân bị rách cơ vai, một chấn thương thường do mô gân bị mòn dần theo thời gian.

“Phẫu thuật nội soi khớp vai dùng camera đưa vào trong khớp, bác sĩ sẽ nhìn trực tiếp vào màn hình để thực hiện. Với Vision Pro, tôi có thể xem hình ảnh to như màn hình chiếu phim, độ phân giải lại cao, lại còn xem được cả kết quả xét nghiệm với mô hình 3D của bệnh nhân ngay lúc đó” bác sĩ chia sẻ.

Theo ông, một trong những lo ngại khi sử dụng kính thực tế ảo trong phẫu thuật là do ánh sáng mạnh được sử dụng trong phòng mổ để chiếu sáng chính xác vị trí cần phẫu thuật, có thể dẫn đến mọi thứ xung quanh vùng sáng trở nên quá tối. Ông cũng chia sẻ một video trên YouTube cho thấy ông có thể dễ dàng xem ghi chú, phim chụp X-quang của bệnh nhân và hình ảnh trực tiếp từ camera cùng một lúc với Vision Pro. Vài năm trước, vị bác sĩ này cũng đã từng sử dụng Microsoft HoloLens trong phẫu thuật.

Tháng trước, Apple đã trình bày chi tiết cách ứng dụng Vision Pro có thể được sử dụng với phẫu thuật đầu gối và hông. Sau đó, một bác sĩ phẫu thuật thần kinh người Anh đã ca ngợi Vision Pro là bước ngoặt sau khi nó được sử dụng trong phẫu thuật cột sống. Đây không phải là lần đầu tiên các bác sĩ sử dụng Vision Pro để hỗ trợ phẫu thuật, và như trong 1 bài viết trước đây mình có nói thì mình nghĩ nó là 1 sản phẩm thất bại, nhưng có vẻ Vision Pro sẽ là 1 công cụ hỗ trợ mới cho 1 số ngành nghề.

Review Apple Vision Pro: thêm 1 sản phẩm thất bại của Apple

Mình đã có dịp sử dụng Apple Vision Pro trong khoảng thời gian khá dài, và hôm nay mình muốn viết bài này để chia sẻ nhiều hơn với anh em về những thứ liên quan tới nó. Không chỉ là một bài review đơn thuần…
tinhte.vn

9to5mac
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LYSM
TÍCH CỰC
một tháng
Có thể đây mới là thị trường mà Apple nhắm đến, còn người dùng cá nhân thấy nó rất ít tác dụng.
Apple vision Pro đích thực nên bán cho các ngành nghề Pro như thế này chứ ko hề phù hợp với người dùng cá nhân , và cũng ko hề phù hợp với mấy bác truyền thông
@voldemot Apple lại không thích điều này, vì không thể định hướng người dùng được.
@voldemot như thế thì âm thầm quá người dùng thông thường ko biết đc sp này của Apple, phải làm cho nó nổi bật (nổi xong rồi bật ngửa)
@voldemot Vậy thì k đúng tiêu chí của táo rồi bác, táo muốn nó phải xuất hiện trước công chúng này kia chứ âm thầm kiểu này thì "chết tui rồi".
@voldemot Bán đồ cho doanh nghiệp dễ hơn bán cho mấy đứa rách nói mõm đam mê khóc thuê nhiều. Bán xong còn làm service cài đặt bảo trì, ibm đến h vẫn sống tốt, nh cty tiêu dùng cũng chuyển qua mảng doanh nghiệp như bb. Quan trọng là có giá trị sử dụng k thôi.😃
Hy vọng những phiên bản sau thì Apple có thể thu gọn kích cỡ hoặc giảm trọng lượng xuống chứ mổ trên 4 tiếng mà đeo cái này thì cũng chua lắm.
Một thông tin tích cực cho Vison Pro, một thiết bị hữu dụng cho chuyên nghiệp và lĩnh vực sâu so với nhu cầu gia dụng.
Bac sỹ phẫu thuật xong có phải đi đấm bop cho đỡ đau mỏi vai gáy ko
@tuha1288 Khả năng là có đó. Vì mọt ca phẫu thuật kéo dài hàng tiếng đồng hồ. Thậm chí chỗ tôi có ông phẫu thuật 12 tiếng. Từ phòng mổ bước ra. Có tuổi r. Chênh lệch nhiệt độm đột quỵ không qua khỏi.
@tuha1288 Phải đeo cái này cho đỡ mỏi. Nhìn giống của thú cưng phết =))
Apple Vision được quảng cáo cao siêu, giờ sử dụng chỉ như máy chiếu hoặc màn hình lớn thôi 😁 mà trở thành bước ngoặt cơ đấy
@nguyenlinh712 bạn nói nghe nó thiếu hiểu biết vkl 😆 đúng là cái apple vision pro này nó không có giá trị cho người dùng phổ thông nhiều thật. Nhưng các ngành nghê chuyên dụng cần thiết bị chuyên dụng. Như bài viết cũng nói đó. Nó giúp ích cho vị bác sĩ đó như nào. Và không phải lần đầu ngta dùng kính thực tế ảo hổ trợ. Và đây là so với các sản phẩm khác có trước đó.
Rồi mổ cái gì đó được 2 tiếng thì hết pin phải thay, lúc đó đang dở tay thì vui.
Một bước tiến lớn của y học nói riêng và loài người nói chung.
😄
Rồi ông bệnh nhân...sao rùi?
@anxongjong quảng cáo tới đó thôi được rồi kkk
@thinh741 giống như có thế lực nào chi tiền để điều này xảy ra vậy bác? y khoa mà để đồ điện tử này tham gia sao? làm sai rùi trách nhiệm của ai đay.
@anxongjong Ông bệnh nhân thì ko biết sao, nhưng ông bác sĩ thì nằm liệt cổ rồi 😔
@anxongjong Nghe nói hôm nay cúng 3 ngày
những đứa chê vision pro kg biết dùng để làm gì chẳng qua chưa đủ trình để dùng thôi 😂
@mochi-mochi Nói vậy lại chả bằng vả vào mẹt bố cu Khang =]]]]
Với những việc như này thì nên dùng những thiết bị dạng như hololens sẽ tốt hơn vì bác sĩ sẽ nhìn bên ngoài thực tế. Dùng vr như vision pro lỡ chẳng may lag giật, độ trễ gì đó thì tính sao.
Anti đã sáng mắt chưa. Đồ Apple cứu ng chứ ko hại ng như Android
Chiêu trò quảng cáo thôi, chứ kính vr nào chả xem đc, độ phân giải cũng cao mà
mổ xong cho bệnh nhân cái cha bs cũng đi mổ luôn cái cột sống cổ cho mình. bài viết đậm chất quảng cáo.
Mua cái này về tháo khớp để thùng chắc gọn lắm luôn
hả. thiêt bi mới ra mắt dc 1 năm dc phép tham gia vào ca phẫu thuật trên người. cơ quan y tế check bằng cách nào vậy nhỉ?
@pate chao trước khi ra mắt thì họ đã check trong thời gian phát triển rồi.
@Gabriel le Tào lao. Muốn xài ở Mỹ xem mất bao lâu để FDA cấp phép
@mapmapuu brazil mà
Bịp đấy. cho bác sỹ đeo thử thôi, dùng đc vào mắt ấy. Bác sĩ đeo lên xong tranh thủ chụp cái ảnh PR này nọ
Cười ra nước mắt
Ko chết nhưng dạng như có thêm mặt hàng bán lai rai cho vui thôi🤣
trông có vẻ hợp lí đấy, chứ con vision pro này dùng dân dụng khá phế 😆 biết đâu sau này dùng cho huấn luyện binh sĩ, bác sĩ, các thiết bị vũ trụ này nọ nó lại vô cùng hợp lí

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019