[Thảo luận] Một bạn hỏi có nên mua máy bộ để chơi game giá 35 triệu? Anh em nghĩ sao

bk9sw
25/4/2020 11:55Phản hồi: 194
[Thảo luận] Một bạn hỏi có nên mua máy bộ để chơi game giá 35 triệu? Anh em nghĩ sao
Một bạn hỏi mình là "Em thấy mấy con máy bộ của ASUS, Lenovo đang được giảm giá, 35 củ có i7, 2060 Super cũng mạnh, anh thấy đáng mua không?" Mình thì ít khi xài máy bộ nên câu hỏi này mình nhờ anh em Tinh Tế tư vấn.

Máy bộ chơi game đang được bán chính hãng ở Việt Nam mình thấy chủ yếu là ASUS, Lenovo và Dell. ASUS thì mình ấn tượng nhất bởi họ làm rất nhiều model, đủ form từ to đến nhỏ như SFF, thiết kế đẹp và hiệu năng tốt. Lenovo thì họ chỉ làm máy bộ thương hiệu Legion gần đây và mình thấy cấu hình/giá khá ổn. Dell thì họ có Alienware nhưng lại không bán chính hãng dòng này ở Việt Nam, dòng máy bộ được họ bán là Inspiron Gaming.

Mình thử tìm ở tầm 35 triệu thì được 3 con máy bộ này:

Lenovo Legion T530-28ICB

Mình thấy đang bán với giá tầm 35 triệu, giảm từ 38 triệu và ở tầm giá này chúng ta có: Core i7-9700, GeForce RTX 2060 Super 8 GB, chipset B360, 16 GB RAM, 256 GB SSD + 1 TB HDD và thiết kết thùng máy khá là đẹp mắt, có cả quai xách nữa. Chiếc máy cũng đã có đầy đủ các cổng kết nối, có Wi-Fi ac, chưa có bản quyền Windows, có tặng kèm phím chuột.

Dell Inspiron 5680:

Chiếc máy này cũng đang được bán cùng tầm giá 35 triệu, cấu hình lại thấp hơn với: Core i7-9700, GeForce GTX 1660 Ti 6 GB, 8 GB RAM, 256 GB SSD + 1 TB HDD, thùng máy thì nhìn xấu hơn (cá nhân mình thấy vậy), cũng có sẵn Wi-Fi nhưng cài sẵn Windows 10 Home.

Với 35 triệu liệu chúng ta ráp được một cái máy bàn có cấu hình như trên được hay không, điều kiện là phần cứng mới chính hãng?

ASUS ROG Huracan G21CX:

Con máy này mình từng trên tay tại Computex và nó rất đẹp, thiết kế hầm hố, có mặt hông lật lên để làm mát cho hệ thống và kích thước nó cũng gọn hơn so với một chiếc thùng Mid-Tower. Tuy nhiên đổi lấy cho thiết kế cầu kỳ là cấu hình của nó cũng thấp hơn với Core i5-9400F, GeForce RTX 2060 6 GB, H370, 8 GB RAM, 512 GB SSD, có sẵn Wi-Fi và Windows 10 cài sẵn. Đặc biệt là mua giá này có tặng màn hình ASUS VG248QG 165 Hz.

Với 35 triệu, theo anh em thì những chiếc máy bộ này có đáng mua hay không? Với 35 triệu, anh em sẽ build được chiếc máy với cấu hình ra sao, cả máy lẫn màn hình và gear hoặc chỉ máy? Mời anh em chia sẻ bên dưới nha
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang dùng làm việc cái máy bộ dell, nói chung là ngon, bền, muốn nâng cấp cũng được, đồng bộ có vẻ tương thích và ít lỗi hơn
manhden89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@WesleyNguyen1411 Máy tự buil chạy đồ họa 3 tháng chưa nghỉ đây 😆.
@trainoitrull Cho mình hỏi là lỗi ở đây là lỗi gì và tương thích là sao, bạn nói chung chung quá.
@manhden89 1 thời gian nữa mới biết được 😁
@CdqHung1901 mấy ông thần thánh hoá máy bộ quá =)) chả có máy bộ nào mà hiệu suất nhanh hơn máy tự build nếu so sánh build tất cả linh kiện giống nhau cả (còn mà khác linh kiện thì nghỉ phẻ, so sánh không đồng nhất thì so sánh làm gì).
1 con máy bộ vs 1 con máy tự build (nhắc lại là cùng linh kiện hoặc tương đương nhé) thì tự build chắc chắn sẽ rẻ hơn.
còn tại sao có máy bộ thì chủ yếu là cho doanh nghiệp, build 1 con của Dell, có sự cố alo Dell nó xuống xách máy về BH, còn tự build thì có sự cố IT phải biết nó hư ở đâu main, chip, ram, ssd... rồi mới đi gửi cái linh kiện đó đi BH. Ai rảnh đâu mà làm vậy.

nên người hỏi câu "máy bộ hay tự build" thì tự tìm hiểu xem giá máy bộ vs build chênh lệch bao nhiêu % và xem nó có đáng với cái tiện ích đó không, thế thôi. Mỗi người mỗi quan điểm, ng có tiền thì thích service trọn gói, còn người thích tiết kiệm thì nghĩ "mấy đời nó hư đâu mà lo, mua chi cho mắc".
Ở VN rất ko nên mua máy bộ để chơi game. Đắt hơn cùng cấu hình là một chuyện, nhưng quan trọng hơn là khả năng nâng cấp, thay thế sau một vài năm rất dở. Cho doanh nghiệp họ mua máy dùng 5 năm 10 năm ok, nhưng gamer 3 năm là cũng bắt đầu ko còn max set game mới nữa, lúc đó mua linh kiện nâng cấp khó khăn, do main thiết kế riêng, chipset phù hợp với 1 số cpu nhất định, tản nhiệt khó nâng cấp.
Tất nhiên có nhiều model, bạn nào tìm dc model nào phù hợp thì vẫn OK
@If you dont mind Chơi games thôi thì mua cái máy Switch chơi cho nó tiện , mang đi khắp nơi , nằm ngồi đủ kiểu đỡ mỏi lưng... 😃
Thích màn hình lớn thì nối cáp qua Tv

nhat19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TsanHoang Switch thì chơi LOL hay CSGO bằng cách nào?mỗi hệ máy đều có nhóm khách hàng riêng chứ sao gom chung vô dc
@If you dont mind Bác này nói rất đúng. Máy bộ nó làm kiểu đồng bộ khó nâng cấp. Hư ko có đồ thay. Chơi game thì nên tìm hiểu build sẽ có nhiều lợi ích về sau.
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
Theo mình không nên vì tự build một là sẽ được cấu hình tốt hơn, hai là sau này sẽ dễ nâng cấp hơn. Một chú ý nữa là tự build cũng có thể chạy ổn định như máy đồng bộ: build hợp lý thì các linh kiện sẽ phát huy được hết hiệu suất và không bị lãng phí, quan trọng nhất là chú trọng nhiều vào phần nguồn, nguồn tốt thì hệ thống mới ổn định được điều mà nhiều người xây dựng cấu hình ít khi quan tâm
@virus912 Xem cấu hình có sẵn tự build theo vậy được không các cao nhân
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@เหงียน Được chứ rất tốt ấy, nhưng bạn chú ý cái nguồn tốt nhé, mấy cái cấu hình sẵn nó giảm nguồn để nâng cấu hình lên bán cho dễ, mình dựa theo gì thì dựa chứ nguồn thì không nhé
@virus912 Bạn nói đúng 1/2. Máy tự build hay build theo gợi ý của cửa hàng thường max thông, không max hiệu năng vì 2 vấn đề họ bỏ qua: Nguồn và Tản nhiệt. Nguồn thì thêm tiền thêm chất. Tản nhiệt 2 giải pháp là quạt gió và chất lỏng làm mát. Giải pháp làm mát chất lỏng thì tự build có xu hướng bỏ qua hoàn toàn
Giá này thì tự build thôi
@Tài Khoản TKK Sao lại thôi bác?
@Lê Hoàng Huynh K biết giải thích sao cho bạn hiểu, thôi bạn tự hiêủ v
@Tài Khoản TKK Sau một hồi em hiểu rồi bác 👍🏻
kintot
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đồng bộ cũng có cái hay tương thích hơn, hoạt động hiệu quả, bền bỉ hơn, vỏ case cũng được hiệu chỉnh vừa khít đẹp, tản nhiệt tốt, hơn nữa rất chi là nhỏ gọn mà đẹp.
Nhược điểm: tìm đồ thay thế nâng cấp gặp nhiều khó khăn.
Khi bạn có tiền thì mua gì cũng được, giá tầm đó thì game nào mà chả chiến được, nhưng nếu là mình thì tự build tầm 20tr thôi còn 15tr đầu tư cái man hình thật ngon.
@ultratrung mình đang dùng 23", ngồi cách 1m (duỗi thẳng tay còn cách màn 20 30cm) thì 27" cũng đẹp lắm, màn máy tính chứ có phải tv đâu mà sợ nhức mắt.
Còn màn 32" nữa cơ.
24 27 đều được
@nbqvdp Xem youtube bác ạ =))
@AZwarrior Đang tưởng tượng chơi game trên màn 21:9 sẽ thế nào nhỉ ?? Ôi thật tuyệt vời 😆
anhlau87
TÍCH CỰC
4 năm
Theo mình thì không nên đâu. Còn ai đã thích thì nhích thôi.
huybuidac
ĐẠI BÀNG
4 năm
build dàn AMD phải kinh k :3
@huybuidac Có tiền cứ build Intel đê, năm sau mới có lý do bán nguyên dàn để nâng cấp chứ🤔😁
TrungKusaz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy bộ mà 35 củ thì đúng là có tiền nhiều ko biết tiêu thế nào !
@tan.phan.vt Nếu mình có nhiều tiền mình ra tận showroom bắt thằng kỹ thuật nó tư vấn, về không đúng như mong muốn thì có chỗ mà xử lý, giờ lên mạng tư vấn thì khác gì "đẽo cày giữa đường", giờ những shoowrom pc hi-end đầy ra bạn nhé. lên hỏi tư vấn mạng mới là cái ngu
@thienvk Bạn dám tin 100% gian thương ko 😆

Nó tư vấn cho nguyên dàn vừa yếu vừa mắc thì "lỡ" sau này khôn ra có mà tức á. Có trường hợp bỏ ra 35tr nhưng tịt hoàn toàn khả năng nâng cấp sau này, sức mạnh chỉ bằng 1 dàn cỡ 25-28tr chẳng hạn. Có vô số cách để gian thương lừa bạn mua 1 dàn kiểu như vậy đấy. Ở VN cả nên chắc bạn hiểu.

Muốn build máy thì làm ơn tìm hiểu kĩ một chút, ráng đọc tài liệu benchmark trên các kênh như overclockers, xem video của các youtuber như hardware unboxed, steve benchmark,...đầy những bài tư vấn so sánh hiệu năng, dựa vào đó mà cân đo đong đếm.

Nghe người ta nói tin một -hai thôi, kiến thức bản thân sẽ quyết định phần còn lại. Ko phải tự nhiên bỏ ra cùng số tiền nhưng sẽ có bộ trội hơn hẳn bộ còn lại đâu. Thiếu kiến thức mà để bị dắt mua một dàn quá tệ so với số tiền bỏ ra thì ko phải ngu chứ là j?

Không có ai ngu bẩm sinh đâu, ai cũng có lựa chọn khôn ra hết, cơ mà có chọn khôn ra hay làm lơ với mớ kiến thức đó thôi.
@tan.phan.vt Vậy shoowrom lớn toàn gian thương, thằng có tiền nó bắt thằng khác phải làm cho nó hơi đâu nó học cái lọ cái chai, bạn hơi bị miên man lạc đề
@tan.phan.vt Như bạn nói thì toàn bộ thành dân it hết thì bán cho ai. Thực tế cho thấy đa phần người mua cần nhu cầu tư vấn. Còn cái bạn cho là gian thương ý thì là bạn nói hơi quá. Nó phụ thuộc kinh nghiệm và trình độ chuyên sâu công nghệ để tư vấn. Nên nhớ ngành it ở VN vẫn là ngành trẻ.
Đáng
35 triệu có gì nếu tự build ???
Core i7-9700 + RTX 2070 SUPER + 16GB RAM
35Tr nên tìm người biết build để tự build lấy một con và nghĩ đến việc sau này nâng cấp, vì chơi game nó có thể hỗ trợ max setting lúc này nhưng vài năm sau lại phải nâng cấp. Máy bộ thì rất khó nâng cấp.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy bộ thì dành cho làm việc nhiều hơn , nên doanh nghiệp công ty thường mua số lượng nhiều do nhanh gọn có sẵn , với được chiết khấu rất cao. Còn bác là cá nhân lại uwu cầu riêng thì nên tự custom cho phù hợp . Bác cũng nên bỏ ra tầm 10-15 tr đầu tư cái màn hình xịn như SS hay LG , vì sau 3-5 năm cái màn hình xịn ko mất giá nhiều lại dễ bán , còn bộ máy thì mất cũng hơn phân nửa là cái chắc .
@roycaro5151 Màn xịn dễ mua là Dell cơ bạn ơi.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minh TNK ah, đúng rùi , thêm tụi dell Ultra nữa .
Kinh nghiệm hơn chục năm nay là thấy cái Nguồn với Màn Hình xịn là xài lâu dài ít khi rớt giá nhiều . Như bộ CPU hồi 12 năm trước em ráp cũng hơn 20tr chưa tính màn hình , sau 5 năm bộ cpu còn 5 tr bạc , còn cái màn 3 tr khi bán lại cũng được 2 tr =)))
@roycaro5151 cái màn 3 triệu sau 5 năm mua lại 2 triệu, không tin thì bảo bạn nói phét, tin thì người mua là người trời
Chi 35 củ mua máy bàn chơi game.?
Mình là tư vấn con máy trạm cày 24/7 cho phê.
@BinBon2020 người ta nhiều tiền có máy để cày tiền rồi, muốn có máy để tiêu tiền nữa thì sao?
Đon gian nếu k có nhiều kiến thức về mây tính và tièn rủng rỉnh thù cứ máy bộ quât. Hoăc có kiếm thức tiêm rủng rỉnh đa số ở VN họ toàn tự lắp theo ý mình.
Cái gì cũng có hai mặt của nó. Máy bộ trâu bò bền nhưng khi hư hỏng những bộ phân đắc thù thì mua linh kiên sẽ khó hơn. Còn tụe lắp thì mua linh kiẹn se dễ dàmh hơn.
pitem
ĐẠI BÀNG
4 năm
tự build ngon hơn nhé
MrHelios
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác tự build với giá tiền đấy sẽ đạt dc tối đa hiệu suất mà bác mong muốn hơn là máy bộ.
deepspace
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dell 35 tr mà chỉ đc vậy thôi à.
thích vọc vạch thì mua máy tự ráp, còn nếu không có thời gian thì cứ máy bộ mà giã tới, là mình mình tự ráp 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019