Một “bộ” trong máy rửa chén gồm những gì? Sắp đồ đạc vào máy rửa sao cho đúng và rửa sạch nhất?

Nam Air
14/4/2020 22:51Phản hồi: 244
Một “bộ” trong  máy rửa chén gồm những gì? Sắp đồ đạc vào máy rửa sao cho đúng và rửa sạch nhất?
Khoảng 15 năm trước, khi nhà nào cũng có đầy đủ TV, tủ lạnh, máy giặt thì máy hút bụi được xếp vào nhóm hàng xa xỉ mặc dù giá bán của nó chỉ loanh quanh 2 triệu đồng/cái. Ngày nay, khi nhà nào cũng có máy rửa chén bằng cơm 70 năm vẫn chạy tốt thì máy rửa chén bằng điện là trang bị cao cấp mà anh em Tinh tế có thể muốn trang bị. Bài này sẽ chia sẻ với anh em những thông tin cơ bản về máy rửa chén dùng cho gia đình.

Anh em đi mua máy rửa chén thì thường được báo máy rửa được 6 "bộ" 12 "bộ", vậy bộ là bộ gì?

Một "bộ" trong máy rửa chén là cái gì
Máy giặt có đơn vị tính là kg thì máy rửa chén dùng đơn vị tính là bộ, bộ này là một bộ chén đũa muỗng nĩa dùng khi ăn. Tùy theo size máy lớn nhỏ thì nó sẽ có sức chứa khác nhau, máy nhỏ bằng cái lò viba thì chứa được khoảng 4-6 bộ, máy lớn bằng máy giặt thì chứa được 12 - 16 bộ.
  • Một bộ đồ ăn kiểu châu Âu gồm có: 3-4 cái dĩa, 1-2 cái ly uống rượu vang, 1 con dao, 1 cái nĩa, 2-3 cái muỗng (tương đối tùy bữa ăn bình thường hay tiệc)
  • Một bộ đồ ăn kiểu châu Á/VN gồm có: 1 cái tô, 1 cái chén, 1 cái dĩa, 1 cái muỗng, 1 đôi đũa, 1 cái ly uống nước ngọt/bia (tương đối)
Anh em nhớ là máy rửa chén tính bộ kiểu châu Âu, không phải kiểu châu Á mình, nhưng có thể tính trung bình một máy lớn 13-14 "bộ" thì có thể chứa khoảng 110-120 món tùy nhỏ hay to. Một máy cỡ vừa có thể chứa khoảng 50-60 món.

Nên mua máy rửa chén nào?

Tùy nhu cầu và khả năng mà mua thôi, mình thì đang dùng cái Candy thương hiệu Ý đồ Trung quốc 100% chục năm nay vẫn ổn. Theo mình máy rửa chén là cái thiết bị rất cơ bản, nó còn dễ làm hơn cái con robot hút bụi, không lý do gì robot hút bụi thì mua đồ tàu được mà máy rửa chén phải cố mua đồ Đức đồ Mỹ - đó là tiêu chuẩn kép. Tiền của bạn, bạn cứ dùng, cái nào cũng sẽ ổn thôi, không ổn thì công ty nó phá sản lâu rồi. Quan trọng nhất là đừng mua máy nhật bãi là được rồi, mặc kệ mấy đứa bán quảng cáo, đừng tin nó 😃 Máy mới thiếu gì không mua.

Có cần tráng sơ chén dĩa không, câu trả lời là tùy 2 trường hợp
TH1:
Hãy để ý cái phễu chứa thức ăn thừa trong máy của anh em nó như thế nào, sức chứa được bao nhiêu, lỗ thoát của nó to hay nhỏ. Anh em ước lượng thử nếu đồ ăn thừa trên chén dĩa khi lọt xuống có đủ chứa trong cái phễu này hay không, nếu nhắm thấy không đủ chỗ chứa thì hãy tráng sơ qua một lần

Phễu chứa thức ăn thừa nằm dưới đáy máy

TH2: Đường ống xả nước của anh em có tốt không, nếu dễ bị nghẹt thì nên xả sơ đồ ăn. Đặc biệt là cháo hoặc những thức ăn nhuyễn có thể lọt qua phễu chứa gây nghẹt cống

Anh em lưu ý nếu có tráng thì chỉ nên tráng sơ đồ ăn thừa thôi nha, đừng vuốt sạch chén dĩa quá. Khuyến cáo của nhà sản xuất là chén dĩa bằng men/sứ nó rất trơn, do đó nó cần phải dơ một tí thì hóa chất tẩy rửa mới có chỗ bám lên để làm sạch chén dĩa

Cách xếp chén dĩa vô máy
Trên thực tế thì anh em có thể xếp kiểu gì cũng được, miễn là đủ chỗ trống trong máy, tuy nhiên anh em cũng có thể xếp theo kiểu chơi lego cho nó hợp lý, chén dĩa sẽ được rửa sạch nhất, sấy khô nhất có thể, sau khi rửa xong cũng dễ lấy ra nữa chứ. Đối với máy cỡ lớn, có ngăn trên và ngăn dưới thì anh em sắp xếp theo kiểu như sau:
  • Ngăn trên: xếp ly, tách, chén, dĩa cỡ nhỏ
  • Ngăn dưới: xếp nồi, chảo, dĩa cỡ lớn, tô, mâm
  • Khay đứng: xếp dao, nĩa, muỗng, đũa
Xếp muỗng, đũa, dao trong cái khay nhựa này để chúng không bị lọt xuống dưới làm kẹt cánh quạt
  • Cách xếp: nên xếp chén, dĩa theo chiều thẳng đứng, hạn chế úp lại vì nước, thức ăn thừa sẽ đọng lại ở đây, tuyệt đối không lật ngửa lên vì nó sẽ thành chỗ hứng nước. Đồ xếp ở ngăn dưới hạn chế trở thành máng đựng thức ăn thừa của đồ xếp ở ngăn trên.
Anh em nhìn sẽ thấy nước đọng trên đít của cái tô, do đó hãy xếp đứng tô lên

Quảng cáo

Trong lòng máy rửa chén sẽ có cánh quạt để phun nước đều mọi ngóc ngách, trước khi đóng cửa máy và chạy thì anh em nhớ lấy tay quay thử cái cánh quạt này coi nó có bị cấn nồi chảo, muỗng đũa không nhé.

Nguồn nước cấp cho máy
Chu trình rửa chén tiêu chuẩn sẽ hoạt động ở nhiệt độ 60 độ C, chế độ rửa đồ dơ nhiều sẽ chạy ở nhiệt độ lên tới 75 độ C, do đó nếu nhà anh em có sẵn đường nước nóng thì nên chọn mua máy có đường cấp nước nóng luôn, máy sẽ không cần phải nấu cho nước nóng lên, tiết kiệm được kha khá điện.

Nếu không thì cứ mua máy 1 đường cấp nước thường, tự nó lo hết cho bạn cũng ổn, không sao cả.

Lưu ý những đồ thủy tinh, đồ nhựa anh em bỏ vô máy có chịu được nước nóng 60 - 75 độ C không nha, ví dụ như bỏ cái ly giấy dùng 1 lần là bị nước nóng làm cong quéo luôn đó.

Chất tẩy rửa
Tùy theo loại máy anh em mua mà nó có thể dùng chất tẩy rửa khác nhau, ví dụ loại mình đang dùng thì sử dụng bột dạng giống bột giặt. Anh em có thể xem trong hướng dẫn sử dụng của máy để biết nó phù hợp với loại nào. Tuyệt đối không sử dụng nước rửa chén bằng tay để dùng cho máy rửa chén nha anh em.

Quảng cáo

Hy vọng những chia sẻ nhỏ ở trên sẽ giúp anh em sử dụng máy rửa chén tốt & hiệu quả hơn. Tuy có hơi mất công một tí ở công đoạn xếp chén vô, khi rửa xong thì lấy chén ra, nhưng mà máy nó rửa sạch cực kì, sạch dầu mỡ 100%, lại không làm bể chén dĩa như máy chạy bằng cơm là ưu điểm tuyệt đối mà máy rửa chén đem lại đáng để thử, phải không anh em.

Bạn có thực sự cần máy rửa chén?

Đây là một câu hỏi cũng khó trả lời lắm. Mình chia sẻ chuyện nhà mình.
- Lúc mới mua thì dùng rất thường xuyên (vì mình và thằng em bảo mẹ đừng rửa, để con bỏ vô máy)
- Lúc mình không có nhà, đi làm thì ở nhà ăn xong cứ rửa thôi, không nghe mình là để cuối ngày rửa một lần
- Cái máy to, nếu chỉ ăn trưa thôi bỏ vào thì thấy lỏng quá, dư chỗ quá, phí điện, nên không dùng.
- Mẹ mình rất ghét việc để chén đũa 1 đống trong chậu rửa, thấy là cứ muốn rửa ngay.
- Mẹ mình không chịu bỏ đồ vào máy sau khi ăn trưa để ăn tối xong rửa 1 lần luôn.

Cho nên bây giờ máy nhà mình chỉ dùng lúc đám tiệc, giỗ gì đó thì bưng xuống mình bỏ vô máy cho nó rửa, lúc đó mình nhất quyết không cho mẹ / vợ rửa mà bắt dùng máy.

Dạo gần đây cách ly xã hội, ăn trưa xong thì mình cũng thường dọn bát đũa và đứng cân nhắc xem nên bỏ vào máy hay rửa tay luôn? Và khoảng 90% trường hợp là mình rửa luôn cho nhanh 😔.

Lý do là mỗi lần rửa máy chạy từ 70-90 phút, cho nó sấy khô xong lấy ra phải cất vào kệ chén bát nữa, mình lười cái khâu lấy đồ ra quá, nên rửa luôn cho tiện.

Có thể sau này mình dọn ra ngoài ở riêng thì sẽ chăm dùng máy rửa chén bát hơn, vì lúc đó mẹ mình sẽ không can thiệp vào việc dùng máy hay không.

Biết đâu đấy😃.

Tổng hợp:
Nên sắp xếp chén bát gọn gàng, máy 2 ngăn thì ngăn trên để đồ nhỏ, ngăn dưới để đồ lớn
Không chồng chất đồ rửa lên nhau, máy sẽ rửa không hiệu quả
Không cần rửa sơ trước khi bỏ vào máy, gạt đồ ăn thừa thì được
Tuyệt đối không dùng xà bông, dung dịch rửa chén thường cho máy rửa chén
Tùy điều kiện kinh tế mà lựa máy cho phù hợp
Nếu bạn là người quá siêng, khả năng máy rửa chén không phù hợp cho bạn 😁
Máy rửa chén có thể sẽ là món khiến gia đình bạn hạnh phúc hơn vì ăn xong khỏi phải rửa, cũng có thể là món khiến gia đình lục đục vì sao mua máy mà không chịu xài.

244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay. Cảm ơn mod đã chia sẻ. Máy móc làm mình lười hơn nhưng cũng khoẻ hơn.
@HemakA đồ ăn thừa thì phải bỏ đi trước rồi chứ, còn vụ tráng sạch thì hình như không cần, mình có từng đọc bài mod nào nói vậy
@nospecial Khoảng 100 nghìn nha bác. Mình không mua phức tạp, chỉ mua gói bột thôi. Mỗi lần 1 muỗng cafe.
@nospecial Em thấy dùng bột rửa + muối + bóng thì rẻ hơn so với viên rửa đó ạ. Em toàn mua trên trang này www.facebook.com/botruabat. Thấy ok lém.
máy rửa chén hiệu gì tốt nhất? nên mua nhất?
@honghai12a1 Hiệu "mẹ tôi" xịn nhất, hiệu "vợ tui" nên mua nhất nha bác.
@Nam Air Hỏi vậy mà ad cũng trả lời. Nhiệt tình ghê
@Nam Air Cực chuẩn!
angel2706
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Hiệu "vợ tui" mua về xong tui toàn phải tự rửa lâu lâu máy "vợ tui" mới chạy rửa bát 1 lần. Chán ghê luôn! Cũng đang tính mua máy rửa bát! 😁
n3.9592
TÍCH CỰC
4 năm
máy rữa bát phù hợp nhà có 2-4 người .. chứ đông như nhà mình .. có nguyên 1 đội chuyên rữa bát nên cũng k tốn nhiều thời gian lắm
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngọc Tùng Bg Bạn đã xài máy rửa chén bao giờ chưa? Tôi xài hằng ngày đây, rất sạch nhé. Tính đơn giản thôi, con người rửa chén bát thường xử lý 1 cái chén bát rất nhanh, cao lắm là 20-30s, nhiều người rửa qua loa, quẹt quẹt vài cái, còn nguyên vết dầu mỡ. Còn máy rửa chén nó xử lý toàn bộ chén bát, nồi niêu, xoong chảo trong 30-60p. Thường mấy chỗ khe kẽ rửa bằng tay khó sạch thì rửa máy sạch dc hết luôn.
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanhien91t38 Tầm bậy rồi, mua máy rửa chén về sài rồi cảm nhận nhé. Chẳng ai rửa chén mà bỏ 30-60p ra chỉ để xử lý 1 cái nồi thôi đâu, thường người rửa kỹ cũng chỉ xử lý cái nồi trong 1p, có chà kỹ cũng kô xử lý hết dc các khe kẽ nhỏ, chỗ không cho tay vào dc. Còn máy rửa chén thì nó xử lý dc hết.
vanhien91t38
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Meomeo888 M dùng lâu r b nhé
Cũng như cái máy giặt thôi!! Có những vết bẩn phải giặt tay ms sạch còn máy có giặt mấy tiếng cũng ko sạch!! Vd bạn cho thử cái đĩa đựng bánh chưng hay xôi, nồi nấu canh cua bị bám viền hộ mình xem máy nhà bạn có rửa sạch ko?? Còn người rửa mà như bạn nói là cùng lắm 1phút thì cũng ko phải kỹ lắm đâu!! Như m rửa sạch mới thôi b ạ!!
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanhien91t38 máy này nhỏ gọn , tiện bạn nhỉ
CangThat
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thiết kế của máy rửa bát thường cho thị trường âu, nên nó nhiều chỗ để đĩa hơn là để bát.
Thấy có con xiaomi thiết kế nhiều chỗ để bát nhưng mà lại chưa có nhiều chuột bạch nên mua cũng kinh =))
@ssasa14 cái giống này có gì đâu mà hư bác ơi, cứ mạnh dạn triển làm chuột bạch cho anh em đi bác 😁
@ssasa14 Con máy rửa bát Xiaomi bị nhiều đánh giá tiêu cực hay hỏng vặt nên bạn cẩn thận nhé. Không biết đời sau thế nào.
@ssasa14 Làm cái cho có động lực.
MANNH28LONG
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng vì thói quen ăn xong là rửa ngay nên phân mua máy rửa chén cũng 2 năm nay 😷
@MANNH28LONG Thực sự là vấn đề đó bác, mình đoán 10 nhà việt nam mua máy rửa chén thì khoảng 5 nhà lâu lâu mới dùng 😁

(do mình nhân hệ số lên thôi)
@Nam Air 8 nhà lâu lâu mới dùng ý chứ bạn. Khi mọi thứ phát sinh do tiền điện tăng và cầm hóa đơn điện. Thì họa hoằn lắm vợ chồng trẻ cố đấm ăn sôi dùng thôi. Chứ hương thân phụ lão thì chắc đồng tình dẹp máy.
neoquang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đáng coa ý định mua xái mazy của BOSCH. nhà ăn xong cứ để tối rửa tay 1 lượt. Nhiều hôm thấy nẩn. Nhất lại sắp mùa mưa, mà lại phải rửa ngoài vòi nước ngoài trời.
@neoquang vậy thì xúc thôi bác 😁
Dạo này mình có hay xem youtube mấy căn nhà nhỏ bên Châu Âu. 100% nhà có máy rửa chén. Như kiểu là đồ thiết yếu trong nhà vậy. Mặc dù chủ nhà sống 1 mình hay có mỗi 2 vợ chồng @@
@shadowfiend912 máy rửa chén bên âu thì nó dùng mấy chục năm nay rồi bác, lần đầu mình tiếp xúc máy rửa chén cũng không phải ở vn.
@Nam Air ý e là dù nhà có 1-2 người Châu Âu họ cũng dùng máy rửa chén. Có thể do quan niệm của họ thì rửa bát cũng giống như giặt quần áo (máy giặt) vậy.
@shadowfiend912 mốt mình ra ở riêng mình cũng mua máy rửa chén, nó như là trang thiết bị cơ bản rồi mà, như cái tủ lạnh thôi.
Cũng đang tòm tèm máy sấy quần áo Candy(ngưng tụ và ko), mod có xài ko thì chia sẻ luôn nha.
@Nam Air Cảm ơn mod đã chia sẻ. Ý kiến này mình sẽ tham khảo.
@.:Ruby:. nó có chế độ sấy nóng nếu bác chọn 😁
@Nam Air máy thông hơinó có đường nước vào nữa kết hợp phun hơi ẩm vào nên quần áo thẳng dễ ủi hơn thậm chí ko cần ủi, còn máy sấy trở lấy đồ ra nó nhăn dã man luôn ... mấy máy giặt sấy kết hợp hay bị tình trạng này nên dùng 2 máy chuyên biệt ok hơn, chịu khó tốn công chuyển lồng giặt tí.
@boyngo1988 Ừa bác, cứ máy chuyên dụng mà triển thôi
Máy rửa chén lớn này có một nhược điểm rất lớn là phải cúi xuống xếp chén bát vào, rồi sau đó lại cúi xuống lôi nó ra. Các cụ mà đau lưng thì như cực hình thà đứng rửa bằng tay còn hơn.

Theo mình thì nên nâng nó cao lên tầm ngang mặt, xếp vào dễ và lấy ra cũng dễ.
@Nam Air Dòng máy nhỏ loại nào ổn hả bác ơi
@Nam Air Nếu nó ở sát tường thì nâng nó lên cao, còn nó ở lưng chừng bếp thì chịu rồi 😃
@leemanhj916 Mình thấy mẫu Hafele 6-7 bộ gì đó tầm 6tr thì phải, quá đáng cân nhắc luôn. Bác google thử nhé
@leemanhj916 Nhà có 2 người thì nên dùng máy nhỏ: Hàn - Daiwa, Nhật - Bãi, Âu - Electronlux.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
Xếp ngăn trên ngăn dưới thì cũng tùy nó thiết kế khung của giàn ntn. Như máy nhà mình thì nồi chảo để ngăn trên hết vì nếu để ngăn dưới nó lọt quai xuống cánh quạt
Nhà mình rửa xg ko dỡ vào chạn ngay mà để trong đó, đến lúc sắp bát đũa cho bữa kế tiếp thì cần gì thì lấy ra dùng, những gì còn lại trg máy mới cất vào chạn
@TaKaMuRo ok bác
@TaKaMuRo bác giống nhà em cái khoản lấy vào ăn, còn nhiêu mới xếp chạn =)) đỡ công phết.
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Nhà mình đang dùng máy âm tường của hafele.
cứ 1 ngày rửa một lần. Vì máy to mà nhà ít người nên rửa luôn từng bữa thì đúng là phí điện + nước.
Trưa ăn xong bỏ vào máy, tối ăn xong rồi cho vào rửa nốt.

Ngày xưa mẹ cũng không thích dùng máy, nhưng sau đó tết mình đảm nhận việc rửa chén vì ba mẹ bận nấu ăn. Sau đó mẹ mình thấy tiện quá dùng máy 100% luôn. 3 -4 năm lại đây thì không còn rửa bằng tay nữa.
@boyhk_206 vậy quá tốt rồi bác, thay đổi dc thói quen là thay đổi được hết!
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boyhk_206 Bác giới thiệu qua máy + số ng trog gia đình đc ko? Nhà e có 2 vợ chồng, thêm bố mẹ + 2 con nhỏ tầm 1-3 tuổi, e đang lăn tăn mua máy gì thì vừa, e cũng tính mua cái nào mà 1 ngày chỉ rửa 1 lần thì đẹp, trưa 2 vợ chồng đi làm, con cái đi học có 2 ông bà ít bát đũa lắm
Tui vẫn dùng máy rửa chén chạy bằng cơm nha mấy bác. Cũng sạch sẽ ko kém.
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
Mình toàn dùng dạng viên, dạng bột như thớt thì đổ kiểu gì? Mỗi lần đổ bn là vừa?
@linkking thì cũng đổ vô cái ngăn đựng thôi bác, ngăn đó bỏ viên cũng dc bỏ bột cũng dc mà.
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air bác cho xin giá và số lần rửa luôn với 😁 Xem có kinh tế hơn viên ko
@linkking mình mua hình như 400k một hộp 1kg thì phải, dùng chắc cả năm hết nửa kg :D
Fool Sailor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air @Nam Air: có rửa đâu mà hết 😁. Bột rửa somat nhé bạn, dùng bột rửa thì phải thêm muối rửa và nước làm bóng somar luôn. Nhà mình dùng ngày 2 lần rửa máy 8 bộ. 150k/ tháng.
mình mới tậu từ đầu năm và đang rất happy vì được giải phóng khỏi đống chén dĩa 😆))
@hongkhanhbcvt chỉ cần thay đổi thói quen là ok thôi, mốt mình ở riêng chắc sẽ dùng thường xuyên hơn
mrhung111
ĐẠI BÀNG
4 năm
cũng đang phân vân máy rửa bát đây. Ăn bữa nào rửa bữa đó thì nên dùng máy 8 bộ thôi nhỉ
@mrhung111 tùy bếp hay khu vực để của bạn phù hợp cái nào mà lựa nữa
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo tôi thì đơn giản lắm, những món đồ người ta đã xài cả trăm năm nay thì CHẮC CHẮN là nó thực sự hiệu quả người ta mới xài lâu như thế, nên mấy ông cứ mua tẹt đi, ko mất đi đâu mà sợ
@matrix103dpi chính xác rồi. 😁
tucammoi
TÍCH CỰC
4 năm
như nhà mình chắc chả bao giờ dùng quá, mẹ mình cực ghét để bát đũa mà k rửa ngay
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackCat_94 thì ăn bữa nào rửa bữa đó cũng được mà, máy có chế độ rửa 1/2 dưới hoặc 1/2 trên mà
@matrix103dpi Tính lại còn tiết kiệm ý, có máy giặt còn chả bao giờ dùng cơ toàn giặt tay xong lại kêu mệt 😆
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nên mua máy rửa chén nhé, cám ơn bác vì bài viết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019