Một ca tử vong và hàng trăm ca mắc bệnh phổi khác thường nghi do sử dụng vape
Hassler
2 nămBình luận: 163
Một ca tử vong và hàng trăm ca mắc bệnh phổi khác thường nghi do sử dụng vape
Theo Trung tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Mỹ thì trong thời gian từ 28/6 đến 20/8 họ đã nhận được báo cáo từ 2 bang về 193 ca mắc và 1 ca tử vong từ căn bệnh phổi bí hiểm đang được nghi ngờ là hậu quả của việc sử dụng thuốc lá điện tử dạng vape.

Chỉ riêng tại bang Illinois đã có ít nhất 22 người trong độ tuổi từ 17 đến 38 có các triệu chứng về bệnh liên quan đến hô hấp sau khi sử dụng vape. Tất cả những người này đều gặp các triệu chứng như ho, hụt hơi và mệt mỏi, những trường hợp nặng hơn còn bị nôn và tiêu chảy. Đỉnh điểm là đã có 1 ca tử vong vừa rồi, theo như báo cáo thì người này đã hút rất nhiều dạng tinh dầu, có loại có nicotine, có loại chứa cả cần sa và cả những loại tinh dầu tự pha chế nữa.

Các nhà nghiên cứu vẫn đang chưa tìm ra nguyên nhân chính xác tại sao lại có mức tăng vọt về bệnh hô hấp ở những người dùng vape trong khoảng thời gian gần đây. Theo ông Brian King,phó giám đốc của CDC lo về mảng thuốc lá, thì rất có thể các ca bệnh tương tự đã có từ trước nhưng chưa được ghi nhận đủ. Còn về phần FDA họ cũng đang tìm các sản phẩm mà người bệnh đã sử dụng và nơi mua chúng, cùng với đó là cách chúng đã được sử dụng ra sao với hi vọng sẽ biết được nguyên nhân chính xác của căn bệnh này.

Vào thời điểm hiện tại các bên mới chỉ có thể đưa ra các cảnh báo nếu bạn hút vape và thấy đau ngực hay khó thở sau khi hút trong 1 khoảng thời gian thì nên đi khám sức khỏe ngay, và với bất cứ bệnh nhân nào có các triệu chứng liên quan đến bệnh hô hấp thì nhân viên y tế nên hỏi ngay họ có dùng vape không.

Theo số liệu hiện có ở riêng Mỹ thì có hàng triệu người đang hút vape, trong năm 2018 ở 1 nghiên cứu có đến hơn 3.6 triệu trẻ ở độ tuổi trung học thừa nhận họ có sử dụng thuốc lá điện tử trong vòng 30 ngày trước đó. Chắc sẽ còn nhiều năm để xác định được các tác động của vape hay thuốc lá điện tử lên sức khỏe con người, điều này cũng giống như việc xác định tác hại của thuốc lá truyền thống lên con người hồi trước vậy. Thế nên việc tốt nhất mà bạn có thể làm là đừng hút cái gì, dù nó có là vape, IQOS hay thuốc lá truyền thống để có bảo đảm sức khỏe cho bản thân và người xung quanh.

Chúc anh em khỏe mạnh.
Tham khảo The Washington Post
163 bình luận
Cá nhân mình hút vape xong thấy nó vào phổi quá sâu, với các dạng juice hoa quả thì tạo ra nhiều chất nhầy trong cổ họng, ngây ngấy và có vẻ gây ra nhiều đờm dãi hơn cả hút thuốc lá truyền thống. Thế nên mình bỏ cái vụ này luôn 😁
@Hassler Cũng đầu tư cây vape, để quá trình bỏ thuốc diễn ra tự nhiên, giờ hút đều cả 2 , đổi qua đổi lại
@aothunnhatrang mình giờ đang hút iqos là chính, vape thi thoảng ve vẩy hút khi đi vệ sinh cho nó thơm phòng 😆
@Hassler Giờ mới biết thêm là có Iqos! 😁
@aothunnhatrang Mời bác tham khảo bài em :D

https://tinhte.vn/threads/thuoc-la-vape-iqos-cai-nao-hai-it-hon-cai-nao.2784419/
lerock
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình bỏ vape vì để ý đến cái hơi nước (khói) sau khi phà ra bám trên các bề mặt mà không bay hơi thì suy ra nó ở trong phổi ngày qua ngày biến mình thành phổi nhiễm nước ( suy luận cá nhân). thấy nó còn nguy hiểm hơn cả thuốc lá truyền thống nữa.
dino_su
CAO CẤP
2 năm
@aothunnhatrang Em hút cũng ít thôi. Bỏ cũng dễ, em đi vs gđ bạn bè e ko hút. Chỉ ngồi trà đá, cafe thì làm vài điếu thôi 😁. Nói thật vs cụ e bỏ thuốc hay ko. Ko có bất cứ triệu chứng gì, chắc do e hút ít
@dino_su Triệu chứng đầu tiên sau 2-3 ngày bỏ thuốc là nóng nảy, rất dễ nổi nóng với chuyện nhỏ nhặt, và khi nổi nóng sẽ nhìn quanh có gói thuốc nào không, bập ngay một điếu hết nóng, bình tĩnh lại liền ! Triệu chứng thứ 2 là khi làm một việc gì đó mà đứt dòng suy nghĩ, lại cảm thấy thiếu cái gì đó, quay qua quay lại chả biết làm gì,cảm giác cứ trống rỗng, lại bập một điếu! Triệu chứng thứ 3, ăn cơm xong thấy no, cảm giác như hơi căng bụng, khó tiêu, cảm giác thôi nhé! Chứ thực ra là rất bình thường, thói quen sau bữa ăn no, hút thuốc tăng cường nhu động ruột, đẩy thức ăn qua đường tiêu hóa nhanh, nên ko có cảm giác đầy bụng, ai có quyết tâm bỏ thuốc, chỉ cần ý thức và vượt qua được sự khó chịu của các triệu chứng trên thì sẽ bỏ được ! Một số người có huyết áp cao, thường là người mập thì khó bỏ, họ hiểu tác hại của thuốc lá nhưng vì hút thuốc làm giãn mạch máu ==> hạ huyết áp, bớt mệt. Có ông anh tiến sĩ dạng này
@lerock Nhưng nó ko phải là nước, nên sẽ ko phải là phổi nhiễm nước, mà nhiễm tinh dầu, sẽ bị hấp thu và loại thải qua các tuyến bài tiết, bao lâu thì ko biết, nhưng cảm giác dễ thấy là hay bị khát nước
dino_su
CAO CẤP
2 năm
@aothunnhatrang Em thì bỏ thuốc chỉ đúng 1 ngày nếu e vượt qua đc. Là e bỏ 1 lèo vài 3 tháng luôn. Nhưng ko hút lại mới khó. Lâu lâu lại nhớ cảm giác nó bay bay. Thế là lại bập vào, nhưng hút điếu nào là dặn lòng hết điếu này bỏ. Tuy nhiên hút lại thấm thoắt lại tính bằng tháng 😁. Nên e mới nói năm e bỏ vài lần
herophanx19
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ẹc
hai tmt
TÍCH CỰC
2 năm
Lúc trước có hút thử vài hơi nhưng thấy ko " ngon " nên bỏ, giờ lại đọc được bài này nên suy nghĩ lại thấy bỏ là hợp lí...
tuluan
TÍCH CỰC
2 năm
@hai tmt Hút thử vài hơi sao gọi là bỏ, gọi là tò mò nhé 😃
@tuluan Đúng!
mình thấy các bạn cấp 2 đã hút vape rồi. với lại có hương vị nên cảm giác nghiền. lượng khói đi vào phổi rất nhiều
@vansanghd93 Đúng là giờ cấp 2 mình thấy bắt đầu hút khá nhiều. Cơ thể còn chưa phát triển hết mà đã nạp độc hại vào người 😔
jing
CAO CẤP
2 năm
Chuyển sang thuốc lào vừa rẻ vừa thơm miệng,
@xuanlong1966 Cái chính là hút xong cần ngồi nghỉ chứ đừng lao ra đường thì nguy lắm ạ
@Hassler Tùy người mod à..chứ quen rồi nó cũng như thuốc lá thui..
dino_su
CAO CẤP
2 năm
@xuanlong1966 Em cũng chưa hút cần bh 😁. Cho e hỏi cụ nào chơi cả thuốc lào và cần rồi, có phê đc như thuốc lào ko ạ?
@dino_su Thuốc lào phê kiểu ép tim
Còn Cần nó phê lâng lâng chứ ko ép tim sốc như thuốc lào nha cụ 😆)
Có điên mới đưa các thứ chất/khói vô phổi mình. Khói bụi đã đủ ngộp chưa đủ sao
kungvn
CAO CẤP
2 năm
Làm hơi pod cho đỡ sợ vậy
kungvn
CAO CẤP
2 năm
@anhtuanhl87 tất nhiên rồi, may mà nó không nghiện như đá haha
kungvn
CAO CẤP
2 năm
@anhtuanhl87 Già rồi bác ơiiii
Hãy để chọn lọc tự nhiên làm việc của nó 😁
@nightwish47 Em thấy đội làm điều ác thường lại hay sống dai bác sj 😔
@Hassler Người tốt chết trước coi như tránh bị người ác ảnh hưởng nhé bác 😁
ngocbankt
TÍCH CỰC
2 năm
bỏ dc thì bỏ luôn đi, hút cái méo nào cũng như nhau thôi . . . 🆒🆒
Hút quá liều khéo bị sốc thuốc thì lại xong đời.
@kawakami Cái vape theo em thấy thì hơi khó quá liều bác ạ
@Hassler Cũng có thể,do lượng thuốc vừa đủ thì không sao.
Hut cái này khói còn nhiều hơn thuốc lá. Không hiểu sao nhiều thành phần cứ chê thuốc lá nhung lại di hút shisa, vape. Cung có khác gì nhau. Tốt nhất là nên hợp pháp hoá bồ đà, cỏ . Lâu lâu kéo 1 hơi là cam thấy vui vẻ, rồi thư giãn. Không anh hường đến ai cung không hại sức khoẻ như mấy cái kia
@anhlucky2 Cần real dùng điều độ còn béo tốt ra ấy chứ 😆)), Elon Musk lên sóng truyền hình còn hút cần cơ mà 😃))
@anhlucky2 Chuẩn! Cần sa ko hại = thuốc lá?bởi vì nó là thảo dược..ko tẩm hóa chất,chỉ cần vài ngao là đủ ko phải hút nhiều như thuốc lá.
@nịnastorm Musk hút vài hơi cho vui thôi, chứ bình thường ông ý bảo ko hút. Hút cần ảnh hưởng đến hiệu suất làm việc.
@anhlucky2 Khói thuốc và hơi tinh dầu khác nhau đó bạn, ti h dầu vape là loại phụ gia dễ bay hơi ở nhiệt độ thấp, hút vape phả ra là hơi nước giả khói thì đúng hơn, trời lạnh khói càng dày, thuốc lá thì là dạng khói bị đốt cháy, khác nhau hoàn toàn nha
Cứ thấy các loại khói thuốc và khói vape là mình auto tránh xa
Có sức chơi có sức chịu, chẳng thể trách ai!
conghoda5
TÍCH CỰC
2 năm
Không khí ô nhiễm vào phổi đã quá nhiều rồi, đưa thêm bất cứ thứ gì nữa thì càng mau đi
thuốc lá chứ.
Đời mình chưa hút điều thuốc nào, đỡ cả mớ tiền
Giờ còn có thanh niên nào không thuốc lá, không thuốc lào, ko cờ bạc, rượu chè, gái gú...như mình không? 😁

Toàn cái ko bổ béo gì, bỏ hết :D

Nên nghe kinh niệm Phật, ăn chay, tịnh độ chúng sanh nha!
@Hoagka88 Thi thoảng cũng nghe tin có người không hút thuốc, ko rượu chè, bài bạc, gái gú......chết vì ung thư phổi! Chết vì xơ gan ! Chết vì AIDS! Chết vì tăng xông huyết áp.! Chết vì tai nạn giao thông! Chết vì lỡ liếc mắt nhìn thằng ngồi nhậu bàn bên cạnh....Ôi! cuộc sống đúng là vô thường mà! Làm điếu thuốc để tĩnh tâm và chiêm nghiệm cuộc sống vô thường nào!:rolleyes:
@dark knight 918 chủ thớt thì theo có pháp danh Thích đủ thứ 😁, cái gì cũng thử 1 tí cho biết 😆
@Khẩu trang xanh Giờ mới thấy comment, chắc ngắm xác nhiều nên chán thịt hả bác? :p
@Hassler Vâng bác, chán ngán lắm rồi ah 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019