Một cặp vợ chồng ăn chay người Mỹ bị buộc tội giết người sau khi con của họ chết do suy dinh dưỡng

Hassler
23/12/2019 3:50Phản hồi: 188
Một cặp vợ chồng ăn chay người Mỹ bị buộc tội giết người sau khi con của họ chết do suy dinh dưỡng
Ăn chay là lựa chọn của rất nhiều người trong những năm gần đây, tuy nhiên không phải ai cũng hiểu và biết cách ăn chay như thế nào cho đầy đủ dưỡng chất, nhất là việc áp dụng ăn chay cho đối tượng trẻ nhỏ thì càng phải cẩn trọng. Vừa rồi có 1 cặp vợ chồng theo trường phái ăn chay ở Florida đã bị kết tội giết người sau khi chính em bé 18 tháng tuổi của họ đã chết đói do bị cho ăn uống không đủ chất trong 1 khoảng thời gian dài.

Theo bao cáo của cảnh sát thì họ đã nhận được cuộc gọi khẩn cấp từ người mẹ Sheila O'Leary sau khi cô này phát hiện ra con mình ngừng thở, ông bố Ryan O'Leary đã cố hô hấp nhân tạo và ép tim cho bé nhưng khi đội cứu thương đến thì đã quá muộn. Vào thời điểm đó cân nặng của em chỉ có được gần 8kg, tương đương với số cân nặng của trẻ 7 tháng tuổi. Ngoài em bé bị tử vong thì cảnh sát cũng cho biết trong nhà còn có 2 bé 3 tuổi và 5 tuổi, cũng trong tình trạng suy dinh dưỡng nặng, rất may các bé này đã đủ lớn để có được 1 sức đề kháng nhất định, chứ không thì cũng không biết thế nào. Trước đó còn có 1 bé 11 tuổi con riêng của Sheila cũng đã phải chuyển quyền nuôi con lại cho chồng cũ của cô này bởi bé cũng bị suy dinh dưỡng do cách nuôi dưỡng toàn rau không khoa học từ mẹ.

Theo lời khai của 2 người Ryan và Sheila thì họ chỉ cho trẻ ăn rau quả tươi mà thôi, và có vẻ họ vẫn tin là ăn như vậy là đã đủ rồi. Sắp tới cả 2 sẽ bị đưa ra xét xử với 6 tội danh, first-degree murder: giết người cấp độ 1; aggravated child abuse: hành hạ/ ngược đãi trẻ em có tình tiết tăng nặng; aggravated manslaughter: ngộ sát có tình tiết tăng nặng; child abuse: hành hạ/ ngược đãi trẻ em; child neglect: bỏ bê/ lơ là không chăm sóc con cái...

Thanks các bác @whisky_x , @rookie với bác @tilamdong đã chỉnh lại đúng nghĩa của các cụm từ về luật pháp ạ 😁

Tham khảo Insider
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Haiz... cực đoan quá
HungAnh9
TÍCH CỰC
4 năm
@Mikeknowsme Chứ còn gì nữa, nuôi con ai cũng quan tâm nhất là nó có tăng trưởng đúng theo từng giai đoạn hay không, cân nặng ra sao, cao lớn như thế nào, ấy thế mà 2 ông bà này lại dững dưng cho rằng ăn như vậy là đã đủ rồi. dù thằng bé đang suy dinh dưỡng trầm trọng 😔
Hóng bài viết: ăn chay sao cho đúng 😁
thanhtam1991
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kcatter Vậy cũng là tiếp tay cho sát sinh
hacrot3000
TÍCH CỰC
4 năm
@kcatter Ăn đậu hũ hoài cũng ngán mà 😁
Cái chính là hai vợ chồng này chỉ ăn rau và trái cây thôi. Người lớn cần ít dinh dưỡng và năng lượng thì không sao, trẻ em thì chết là chắc rồi.
vtcnbi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khùng hả trời.. sơ em bé lớn lên bị béo phì hay gì
@x264 Tiểu ăn chay từ nhó nhé bác. Cả những đứa trẻ được chùa nuôi cũng ăn chay từ nhỏ. Ko có gì lạ cả.
x264
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenminh56547 Thì em đã bảo là nói vui thôi mà. Những người như em và bác nhìn vào một thứ từ 2 góc khác nhau, em nhìn thấy sư thầy đi xe sang, sở hữu nhiều tài sản, học kinh tế về làm sư thầy. Em không tin những kẻ đó ăn chay. Tất nhiên, không phải ai cũng thế. Vậy nên cần nhấn mạnh lại là chỉ nói vui thôi ạ. Nếu bác thấy không thoải mái với đùa kiểu này thì thật sự xin lỗi bác.
@x264 Đồng ý. Thầy chùa đi ăn buffet toàn lén gắp đồ mặn.
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
Không phải tự nhiên khi ăn thịt ta thấy ngon.
Sissi pham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sky_tiger Theo mình thấy thì từ khi phát minh ra lửa, đưa miếng thịt vào lửa (ngày nay gọi là BBQ) thì phản ứng giữa chất béo trong miếng thịt với nhiệt tạo ra mùi thơm, và mùi đó rất kích thích vị giác và khứu giác cho nên loài người đã biết ăn thịt từ dạo đó rồi.
https://en.wikipedia.org/wiki/Heterocyclic_amine
Các loại hạt giàu proteins (đạm) thì bao gồm đậu nành, đậu đen, đậu đỏ. Nhất là đậu nành rang khô chứa 40g proteins/100g đậu nành ăn được, tỉ lệ này cao hơn cả thịt gà, heo, bò. Các bạn có thể tham khảo cách như sau: search "proteins in 100g soy bean/ red kidney bean/beef/pork/chicken" trên google thì sẽ ra kết quả thôi. Các loại hạt kể trên chứa ít chất béo nên khi rang (1 hình thức tiếp xúc với nhiệt) thì ko tạo mùi hấp dẫn cho nên ít ăn. Đậu nành đã nuôi sống cả nền văn hoá châu Á nói chung và TQ nói riêng, và các biến thể từ đậu nành xuất xứ từ TQ đã góp phần ko nhỏ vào nền văn hoá ẩm thực chay, có thể nói là vài trăm năm nay. Còn dân Âu Mỹ mới bắt đầu ăn chay theo cách của họ chỉ vài chục năm nay thôi và bị đầu bếp TQ khá là coi thường (xem link)
https://edition.cnn.com/travel/article/china-fake-meat-vegetarian-intl-hnk/index.html

Đường và vị ngọt có liên quan với nhau, mỗi loại đường có 1 độ ngọt khác nhau, và có nhiều vị ngọt ko phải do đường (aspartame, sucralose, acesulfame K - vui lòng check wikipedia để lấy khái niệm) cho nên cứ ko phải ăn đồ ngọt là sẽ bị tiểu đường, nhưng ko có nghĩa là ko bị gì hết.
sky_tiger
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sissi pham Đậu hũ và nước tương, tương các loại là 1 phần văn hóa ẩm thực Á Đông, dùng từ "nuôi sống" là hơi quá rồi.

Protein được cấu tạo từ các acid amin (cái này mới quan trọng) và sau khi ăn vào nó bị phân tách thành các acid amin. Các acid amin này sẽ hợp lại thành các protein khác (cơ, collagen...) hoặc thực hiện chức năng gì đó trong cơ thể. Không phải protein nào cũng có cấu tạo và thành phần acid amin giống nhau. Vì vậy không thể nào chỉ dùng đậu nành là thay thế hoàn toàn cho thịt cá, hải sản... được. Chưa kể các vi chất khác như kẽm Zn, ... (cuộn xuống dưới để tham khảo video của ông bác sĩ dinh dưỡng).

Ẩm thực TQ thì tôi không quan tâm lắm mặc dù thỉnh thoảng cũng có ăn một vài món của người Hoa. Nói riêng đồ chay giả mặn thì thấy nó chả có gì ngon hơn món mặn thực sự cả. Thậm chí là dở hơn rất nhiều. Vậy nên tốt nhất là cứ ăn món mặn. Ăn mà cứ phải "khổ dâm" tưởng tượng thì ăn làm gì?

Vị ngọt nói chung là để kích thích ăn nhiều thứ đó hơn. Trong tự nhiên cũng có thể có món không có năng lượng nhưng vẫn có vị ngọt để hấp dẫn sự tương tác. Cái này là cả một quá trình tiến hóa của các gen của nhiều loài để thích nghi. Vị ngọt nhân tạo (không có năng lượng) thì không nói rồi, người ta nghiên cứu vị giác để tạo ra nó mà.

Tóm lại là thịt vẫn là món bổ dưỡng và nên ăn đa dạng và đầy đủ nhất có thể.
@finalmagic Tặng b 1 like
mrkaokuong
TÍCH CỰC
4 năm
@tô tiến vũ Ngày xưa đói nghèo ăn toàn rau khoai sắn thèm vị tanh của thịt cá thấy bà.
Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
khi mà ngu dốt + nhiệt tình thành 1 thảm họa quá thương tâm. Mong cho bất cứ vị phụ huynh nào dù có tin tưởng vào lập trường của bản thân đến đâu cũng vẫn chịu lắng nghe những tiếng nói trái chiều của những nhà khoa học, bác sỹ uy tín.
Otakuweeb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Pop-up trước đó đã có 1 người phụ nữ ăn chay kiện lên tòa chỉ vì mùi thịt nướng ở bên nhà hàng xóm nè
https://www.foxnews.com/world/bbq-protest-near-home-of-australian-vegan-who-complained-about-neighbors-grilling-fish-canned-of-legal-threats
Đụng đến trẻ nhỏ là có chuyện lớn ở US liền, chứ đâu như cái nước thiên đường mà làm ngơ để trẻ nhỏ bị chăn dắt đi ăn xin ngoài đường nắng mưa gió bụi, bị cho uống thuốc mê ngủ từ sáng tới tối.
@Tr Thay Cách mạng nào cũng cần có bạo lực, cần có thực thi 😆 Còn đám AHBP chỉ là rác rưởi.
knonlylove
TÍCH CỰC
4 năm
@anhtkl dờ mờ, vào nhà hàng trả tiền ăn tô phở rồi chê dỡ thì chủ quán bảo mày ngon mày tự vào bếp nấu đi hả? dân đóng tiền thuế nuôi cán bộ, cán bộ làm éo dc việc thì dân ngồi chê, chẳng lẽ bảo dân đi làm cán bộ đi ? trả tiền cho mày làm mà làm éo xong thì nghe chửi là đúng, bày đặt sĩ diện, có sĩ diện lòng tự trọng thì làm việc của mình cho tốt vào
SilverA
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh.vohong Chuẩn! Nhưng mà trừ cha sứ ra nhé! :v
anhtkl
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh.vohong Có thằng nào xóa cmt của tôi với lý do "nhạy cảm", vậy cái cmt chính của ông nó không tính là nhạy cảm sao? Hay nó chỉ để các cmt chửi mà nó nghe thích tai lại?
Trẻ em mà cho ăn chay thì làm sao đủ chất dinh dưỡng, ngay cả người lớn cũng không chịu được, mới mấy tháng tuổi mà bắt ăn chay , suy dinh dưỡng là đúng.
@☐ ☐ Chùa Theo Bắc Tông vẫn ăn chay trường kì. Nam Rông thì ăn mặn.
Còn muốn hiểu Bắc Tông và Bam Tông là gì thì search google cho hiểu bạn.
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@LukLuk11990 À ý t muốn nói là đến chùa còn ăn mặn để đảm bảo chất cho các bé thì bắt trẻ con ăn chay làm gì
Đương nhiên vẫn có chùa ăn chay trường
@☐ ☐ Có khi thầy chùa thèm ăn thịt chó hơn cả mình ấy..
@Lê văn zyx cái này là ăn thuần rau chứ ăn chay gì, món chay đâu phải chỉ có rau, còn vợ chồng này cho con ăn toàn rau thì thiếu dinh dưỡng phải rồi. mà chung quy trẻ nhỏ thì nên cho nó ăn rau thịt cá mới phát triển được còn đằng này... haizz
rookie
TÍCH CỰC
4 năm
"lạm dụng trẻ em nghiêm trọng"

"Lạm dụng" là sao nhỉ, mình cứ nghĩ "lạm dụng" là sử dụng quá nhiều, ví dụ "lạm dụng thuốc kháng sinh". Nhưng dạo này hay thấy dùng từ này như là kiểu hành hạ hoặc tra tấn ấy.

Còn nói chung cơ thể người không được thiết kế để chỉ ăn rau mà sống, chấm hết.
@whisky_x mới thấy có bác góp ý, để em sửa đúng nghĩa hơn nhé 😃
tks bác 😃
@Blitzwaffen Bạn phải tra Eng-Eng và Vie-Vie để tìm ra từ đồng nghĩa nhất chứ không phải chỉ tra Eng-Vie nhé bạn, tra Eng-Vie chỉ có giá trị tham khảo thôi vì các hệ thống ngôn ngữ rất đa dạng nhé.
@hypous Thực ra chỉ nhớ vậy thôi, mới tra từ điển mới biết có nghĩa bạo hành. Nhưng mà là nghĩa Mỹ, lmao.
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
@rookie Bạn nói đúng, "lạm dụng" là dùng quá nhiều, dùng trên mức quy định.
Việc dùng từ "lạm dụng" với nghĩa như hành hạ, đánh đập là sai. Do người dịch sai, do người đọc không biết nó sai nên dùng theo.
Vào tù tha hồ mà ăn chay 😁
Cái tin này t đọc từ tháng trước bên Vnexpress và giờ tinhte lại đăng lại tinhte giờ chuyển qua thời sự pháp luật à 😁
@sharinran141 Bài này BI mới đăng ngày 20/12 chắc nhầm qua vụ nào khác rồi thím.
@Blitzwaffen Nguyên cái hình 2 vợ chồng đó sao mà nhầm đc mình hay đọc báo về các vụ án mạng nên ko có chuyện mình nhớ nhầm nhiều khi Vnexpress còn đăng lại cho vào mục hồ sơ phá án nữa mà 😁
tethien
CAO CẤP
4 năm
@sharinran141 Tin tháng trước là tin đứa nhỏ chết. Tin này là tin cha mẹ phải ra toà vì chuyện đó. 2 tin khác nhau mà.
@sharinran141 thứ 4 tuần trước mới kết tội, còn bé mất từ hồi tháng 9 và họ bị bắt từ hồi đó bác.
HuulocCB
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình ngày nào cũng "ăn chai" đây này. Đúng là "ăn chai" thiếu dinh dưỡng thật sự
Ăn chay không phải là xấu. Nhà mình bố mẹ ăn chay trường từ khá lâu rồi, các cụ vẫn đủ dinh dưỡng để tham gia lập luyện thể thao, vẫn đi làm dù đã tới tuổi nghỉ hưu. Sau đó các cô các bác cũng đang cân nhắc ăn chay.
Nhưng thực đơn ăn chay của bố mẹ mình rất cầu kỳ nhé các bác. Mình để ý rất cân đối và đủ lượng chất như đạm thực vật ....
Để ăn chay được như thế cũng vừa đỏi hỏi về kiên trì, kỉ luật, tài chính (ăn chay đúng không hề rẻ), thời gian (các món ăn chay khá tốn công phu chế biến và thường không có nấu sẵn như mình muốn để mà mua ngoài) và quan trọng là có kiến thức (mẹ mình chuyên về dinh dưỡng). Nên khuyên các bác khi nào đủ các yếu tố này thì hẵng ăn chay nhé. Vợ chồng mình hiện tại cũng đã từng tính thử nhưng không đủ điều kiện nên bỏ ngay ý tưởng này.
Ngoài ra ăn chay cũng phải có sự tự nguyện. Nhớ mẹ mình ăn chay trước, gần 2 năm mẹ mình vẫn phải nấu món mặn cho bố vì ông nhất quyết không ăn chay. Tới khi có tí bệnh vào, sợ quá mới ăn chay và luyện tập thường xuyên. Hiện giờ em gái mình (du học, một năm về ở nhờ 2 cụ 1,2 tháng) nó không ăn chay và phải tự nấu. Như 2 bố mẹ trong trường hợp này ra toà cũng không oan uổng gì cho cam cả
@ragefighter Cái này mình chưa nghiên cứu nhiều.
@vicktorbui thì đúng rùi. căn bản tự nhiên có tháp thực phẩm để cân bằng cuộc sống. Chứ tất cả ăn cỏ hết thì cây cỏ chết sạch mà động vật ăn cỏ sinh sôi nhiều quá thiếu thức ăn cũng ngủm chung luôn. nên cần động vật ăn thịt để cân bằng chuỗi thức ăn.
Đối với con người chỉ ăn chay trường thì rất thiếu chất dẫn đến cơ thể tự tổng hợp các chất cần thiết tạo thành chất độc đối với cơ thể, ngay cả 1 số loài như khỉ người ta nghĩ nó chỉ ăn chuối chứ thực ra nó vẫn tìm bắt côn trùng để ăn bổ xung dinh dưỡng, hay như muỗi cái cần máu của động vật để trứng phát triển.
Tóm lại thuận tự nhiên mỗi loài mà sống và cân bằng dinh dưỡng là tốt nhất, đừng cố chống lại tự nhiên vì cơ thể con người được thiết kế khác với động vật chỉ ăn cỏ.
dovuhai
TÍCH CỰC
4 năm
@vicktorbui Mình đang đọc và ngưỡng mộ hai cụ nhà bạn thì bạn drop cái câu hai bố mẹ ra toà... làm mình phải đọc lại ba lần mới hiểu. 😃
@dovuhai Lúc đó đang đi đường nên không trau truốt bác ơi 😁
ăn chay sao cho đúng:
sky_tiger
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tô tiến vũ Thấy có ông sư ngồi ngủ gật.
ăn ko đúng cách nên bị suy dinh dưỡng
Ăn chay là ăn như thế nào nhỉ? Trước giờ mình cũng không biết định nghĩa về ăn chay? Chỉ biết ăn chay là không ăn thịt, cá, ... chỉ ăn thực vật, vậy dinh dưỡng để nuôi dưỡng sự sống lấy từ đâu ra?
@arirang0402 Vậy bạn phải tìm hiểu, trong thịt có gì trc đã.
Có nhiều loại rau củ có hàm lượng đạm cao, nên k ăn thịt vẫn đủ dinh dưỡng.
Vấn đề ăn chay đúng chuẩn nó TỐN KÉM LẮM!
@arirang0402 ăn chay hiểu nôm na là ko ăn thức ăn nguồn gốc động vật
thức ăn chay mà có những chất dinh dưỡng trong thức ăn động vật có thì nó không nhiều loại và thường cái gì ko nhiều thì nó mắc
ăn chay đồng nghĩa bạn đã giới hạn 1/2 số loại thức ăn bạn ăn vào thì tất nhiên việc ăn chay sẽ khó khăn hơn nhiều để có thể đầy đủ chất dinh dưỡng như ăn thường
taokocute
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã mất con là điều không muốn rồi giờ chịu thêm tội giết hại con đẻ thì thật là...
SuperBowl
TÍCH CỰC
4 năm
@taokocute Chỉ vì sự ngu dốt, muốn theo cái gì đó mà không tìm hiểu, làm theo sở thích.
Rnee
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ăn chay không đúng cách cũng là 1 cái tội!
Chắc lại học theo trên FB rồi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019